Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลูกบิดแบบวินเทจกับแบบทั่วไปต่างกันอย่างไรครับ
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ลูกบิดแบบวินเทจกับแบบทั่วไปต่างกันอย่างไรครับ
waverly ไม่เคยใช้ครับแพงเกินแต่ถ้า gotoh นี่เคยใช้ทั้ง vintage และ modern มันจะต่างตรง gear ratio ครับรุ่นใหม่มันจะ 18:1 ถ้า vintage จะ 14:1 หรือ 16:1 ครับถ้าเลขเยอะคือมันจะละเอียดครับหมุนง่ายไม่ค่้อยฝืดหรือแข็งมากถ้าหนีบ tuner ไว้แล้วหมุนดูเข็มมันจะค่อยๆขึ้นเนียนๆครับถ้าละเอียดน้อยมันจะกระโดดนิดนึง อันนี้ gotoh ที่เคยใช้มาสองรุ่นเทียบกันนะครับ

ถ้า grover 18:1 เหมือนกันตัวนี้ใช้อยู่หมุนง่ายเหมือนกันแต่มันจะไม่ smooth เท่ามีจังหวะ free ด้วยเวลาหมุนไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับสู้ gotoh ไม่ได้

อีกอย่างถ้าเป็น vintage หัวแบบ butterbean ผมว่าหัวมันเล็กไปหมุนไม่ค่อยถนัดแบบใหม่หัวมนๆใหญ่กว่าถนัดกว่า
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

30-08-2011, 23:04
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลูกบิดแบบวินเทจกับแบบทั่วไปต่างกันอย่างไรครับ - by gttle - 30-08-2011, 23:04

Forum Jump: