Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลูกบิดแบบวินเทจกับแบบทั่วไปต่างกันอย่างไรครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ลูกบิดแบบวินเทจกับแบบทั่วไปต่างกันอย่างไรครับ
ไม่มีปัญหาหรอกครับนอกจากคุณจะเอาไปกระแทกจนลูกบิดงอเท่านั้น แม้แต่พวก custom shop reissue เขายังใส่ลูกบิดโบราณแบบสามตัวติดกันเลยอย่างตัวนี้เป็นต้น

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...337&page=2

ถ้าคุณมีกีต้าร์ vintage ที่ใช้ลูกบิดแบบสามตัวติดกันเป็นแผงนี่ต้องระวังหน่อยนะครับเพราะถ้าพังขึ้นมานี่ความซวยมาเยือนแน่นอน สำหรับกีต้าร์สายเหล็กผมยังไม่เคยวัดแต่กีต้าร์คลาสสิคไฮเอ็นด์ของญี่ปุ่นนี่ไม่ว่าจะเป็น Kohno, Yamaha GC รุ่นเก่านี่เขาใช้ spacing 40 mm. ไม่เหมือนสมัยนี้ที่ใช้ 35 mm. ส่วน Hirade รุ่นแรกๆนั้นใช้ spacing 45 mm. ครับ ถ้าลูกบิดเกิดพังขึ้นมาก็ไม่รู้จะหาอาหลั่ยที่ไหนเหมือนกัน
29-08-2011, 12:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลูกบิดแบบวินเทจกับแบบทั่วไปต่างกันอย่างไรครับ - by pood - 29-08-2011, 12:03

Forum Jump: