Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตั้งสายกีาตาร์ ฮื่อมส์ (ป๊าดธ่อ ฮึ่อยสสสส์)
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ตั้งสายกีาตาร์ ฮื่อมส์ (ป๊าดธ่อ ฮึ่อยสสสส์)
ไม่น่ามีปัญหาเล้ยยยย .... แต่ก็มีจนได้ จากบ้านสามฝ่าย(เลียนแบบเขมรสามฝ่าย)

คือ นักเรียนดนตรี(กลอง)ปีสาม

คือ อดีตนักเรียนร้องประสานเสียง (ภรรยา) คอร์รัสพี่เบิร์ด(นานหม๊ากกกกกก)

คือ เด็กวิทย์มือกีตาร์(วงเหล้า) เข้าผับตีซี๊ เพื่อแอบจำเทคนิค และมีพรแสวง(หาเอง) ไม่มีครูไม่มีใคร อาศัยถาม

ความก็มีอยู่ว่า เจ้าลูกชายก็เอากีตาร์ไปเล่นหาปสพการณ์ที่ร้านข้างๆบ้าน เพื่อเค้าก็ตั้งสาย ต่ำ( Eb) ก็เล่นเสร็จกลับบ้าน เค้าก็ตั้งสาย e ปรกติ (Cort มี ทูนเนอร์) ก้ตั้งไป เล่นไป พอมาถึงคิวผมซ้อมมั่ง ด้วยความเคยชิน ผมก็เช็คสาย ปรับนู่นนีไปด้วย แล้วก็มีเสียงมาว่า อ่าวลูกก็ตั้งแล้ว สายไม่เข้าเหรอ ผมก็บอกว่าก็เข้าก็ได้นิ่ อ่าว(เสียงเดิม) แล้วไปปรับทำมัย

เอ่อ.. คือว่า ผมก็ปรับของผม เอาละเอียดอีกหน่อย อ่าวลูก(เสียงเดิม) ตั้งไม่ละเอียดเหรอ(งานเข้าแล้วกู) ลูกก็บอกว่าผมก็ตั้งตามทูนเนอร์น่านแหละ และแล้วเสียงเดินก็เปลี่ยนเสียงเป็นเขียวๆ ก็ลูกมันตั้งแล้วคุณจะไปตั้งทำมัยอีก กีตาร์มันมีปัญหาหรืองัย???

ง่า(เหงี่อตก) นึกในใจกรูจะตอบงัยดีว๊ะ แบบไม่ขัดใจภรรยา และไม่ให้ลูกชายเสียกำลังใจ ก็เลยบอกออกไปว่า ก็อยากฝึกให้ชินหู เล่นนู้นนั่นนี่ แค่นี่แหละ แหะๆ เสียงเดิมก็ลอยมาว่า มิน่าเล่นมาตั้งนานไม่ปั๊ดทะนาเล้ยยยย....

กำและ กำหนักเลยที่นี้ ก็ผมไม่รู้จะตอบยังงัย เพราะที่ตั้งๆมาก็จำๆเอา ไม่รู้เหตุผลประกอบ รู้แต่ว่าถ้าใช้วิธีนี้มันจะได้คอร์ด C เป็น C จับF มันก็เป็น F

มาเริ่มกํนเลยดีกว่าครับ คือการตั้งสายนี่แบบธรรมดาบ้านๆ ถ้ามีทูนเนอร์ ก็ ดีดสายเปล่าแล้วก็เหลือบตามองเอาว่าตรงหรือไม่น้อยไปก็กวดตึง มากไปก็หย่อนให้เลยแล้วค่อยๆ กวดให้ตึงตรง คีย์ก็เท่านั้น

แต่ปัญหาคือเวลาตีคอร์ดมันก็มันจะได้เสียงแปลกๆ มันก็อาจจะไม่แปลก เพียงแต่ไม่มั่นใจ แต่หลายครั้งมันก็แปลกจริงๆ อะมาดูสื่งที่คุ้นๆตากันครับ นี่ก็คือ ตัวอักษรที่มันจะต้องปรากฏบนจอเมื่อเราตั้งสาย

[Image: lesson1_figure_2.jpg]

และถ้าเป็นแบบโบราณหน่อยก็คือหาเสียง E สูงมาเทียบ ไม่ว่าจะ ช้อนจะซ่อม คีย์บอร์ด หรือแม้แต่ตัวเป่าตั้งสาย(ผมสนแต่ E)

จากนั้นก็มาตั้งในช่องที่ห้า ตึ๋งดึ๋ง ตึ๋งดึ๋ง ตุ้งแหน๋ว ตุ้งแหน๋ว ไปจนถึงสายหก แบบนี่ ซึ่งนี่ก็คุ้นตา

[Image: guitar_tuner.gif]

ส่วนแบบนี้อาจจะไม่เป็นที่คุ้นเคยนัก ซึ่งผมชอบเอามาใช้ด้วยก็คือการตั้งสายใน เฟร๊ตที่ 7

หน้าตามันก็เป็นอย่างนี้ครับ คือหลังจากที่เราได้สาย E1 มาแล้ว ผมก็จะ ตรวจสายด้วยวิธีที่สอง แล้วมาจบด้วยวิธีที่สาม คือเฟร็ตที่7 มันต่างกันหน่อยๆคือ วิธีที่สองนั้น เรากดสายหนึ่ง เฟร็ตห้า แล้วก็หมุนตั้งสายที่สอง

ส่วนวิธีที่สามนี่ เรากดสายที่สอง เฟร็ต 7 แล้วก็หมุนตั้งสายสอง ง่ายคือ กดสายใหน ก็หมุนปรับแต่งสายนั้น วิธีตั้งก็ตามภาพครับ

ที่นี้ จากเดิมที่ใช้หู ก็มาใช้ทูนเนอร์ และผมก็ใช้วิธีนี้กับทูนเนอร์ด้วย ตั้งแต่ยังไม่มีเป็นของตัวเอง เวลาใช้ของชาวบ้านผมก็ทำวิธีนี้ มันเริ่มตั้งแต่ ตั้งสายเปล่า ให้เป็น E จากนั้นก็มากดที่เฟร็ตห้า ดีดปิ๊ง ก็จะเกิดปรากฏการเป็น เสียง B เข็มตก ผมก็จะค่อยหมุน ให้มันเป็น B สีเขียว แต่ก็ไม่ลืมที่จะ ดีดสายเปล่าไปด้วย เพื่อดูว่า สาย B มันเข็มเกินหรือไม่ เมื่อผมได้ B เขียวแล้ว ผมต้องได้ E เขียวด้วยเช่นกัน

พอมาสายที่สอง เหมือนเดิมครับ ผมได้ A เขียวที่สายเปล่า ผมต้องได้ E สีเขียวในเฟร๊ตที่ห้า ตบท้ายด้วย สุดท้าย ก็มาเก็บ G ให้ได้สีเขียวเช่นกัน ครับ
แนวความคิดของผมก็มาจากเรื่องนี่ครับ ผมคิดว่าอัตราส่วนต่างๆ มันมันต้องตรง แต่ปัญหาคือมันจะตรงอย่างไรเท่านั้นเอง คือว่า เวลาตั้งสายแบบ คลาสสิก คือ เฟร้ตที่5 แบบว่า ตุ้งแหน๋ว ตุ้งแหน๋ว มันไม่รู้ว่าแหน๋วใหนที่มันถูก ผมจะให้ดูตามรูปครับ คือ เฟร็ตมันกว้างมาก มันจึงมีช่วงที่เหมือนใช่ และใช่ ช่วงกว้างมันก็ตามนี้ครับ

มันมีระยะอยู่พอสมควรทีเดียว ผมก็มาคิดต่อว่า ที่จริงมันเป็นเรื่องของ ระยะทางเชิงเส้น คือในระยะหนึ่งจะมี E แท้จริงอยู่ระยะเดียว ซึ่งที่จริงควรเป็นจุด และทุกจุด บนระยะความยาวของสายนั้นคือเสียง โน็ตแต่ละตัว ที่มันจะต้องอยู่ตรงนั้น ถ้าหัวมันเคลื่อน ทุกโน๊ต มันก็พลาด ดูตามรูปประกอบนะครับ แด๋วจะ งง

อธิบายคือ เมื่อเราตั้งสาย B ก็แน่นนอนครับ มันจะมีระยะ ใช่ เหมือน คล้าย ซึ่งเราแยกไม่ออก เครื่องตั้งสายมันก็แสดงผล แบบ เอาว๊ะ มันอยู่ในระยะ ถ้าจะสังเกตุ ก็เห็นได้ว่าเมื่อมันเขียวแล้ว หนุนไปอีกหน่อย มันก็เขียว หมุนอีกนิดมันก็เขียว อีกจั๊กกระหน้อย ถึงจะแดงให้ แสดงว่ามันมีระยะ เขียวอยู่พอสมควร ตามภาพที่ผมให้ไป อ่าว แล้วที่นี้มันตรงใหนหว่า ที่มันจะเขียวแท้แน่นอน ผมก็เลยกำหนดสเกล ให้ดูตามภาพครับ ด้านบน เราจะเห็นได้ว่า ถ้าเราเอาเขียวแรก ระยะ แรก ก็ได้ B ตามต้องการ ซึ่งก็แน่นอน เสียงมันก็เพี้ยนอยู่หน่อย

และที่สำคัญ คือเราไม่สามารถมองเห็น เสกลเสียง ซะด้วยอะดิ่ หวยมันก็เลยมาออกตรงที่เราต้องเทียบเคียง จากบ้านข้างๆ แล้วไล่ตามลำดับ ดังที่ผมจะแสดงต่อไปนี้ครับ

เมื่อเราได้เสียง B ที่อยู่ในระยะเขียว เราก็ต้องเอา E ที่มันยังแดงๆ หรือ E เข็มตก ให้มันเขียวตามไปด้วย ทำให้ระยะมันแม่นขึ้นดังนี้

จากนั้นมาดูรูปสุดท้ายครับ คือเมื่อ B เขียวแล้ว Eมันก็เขียว Gมันก็ต้องเขียว แม้จะ เอียงๆอยู่บ้าง ผมก็ว่ามันก็ไม่น่าเพี้ยนถึงขนาด จับได้ครับผม

ในรูปนี้ เส้นแรก คือเส้นที่เสียงมันตรง จริงๆ แบบ อุดมคติ

เส้นกลางคือการ ขยับให้ เสียง E เข้ามาในระยะเขียว ซึ่งแน่นอน เสียง B ก็จะขยับเข้าไปตรงมากขึ้น

เส้นสุดท้าย ก็จะขยับ เสียงG ให้เข้าเขียว และจะส่งผลให้ ทั้ง B และ E เข้าใกล้ความเที่ยงตรงอย่างที่สุด

สุดท้ายผมจะใล่ทุกสายกลับไปมาอีกครั้ง เพราะว่าถ้าสาย หก และสาย ห้า ตรงแล้ว แรงตึงของคอ ก็จะทำให้ สาย หนึ่ง หลุดออกจาก เขียวได้ ไล่ไปไล่มา ผมก็เลยตั้งสายอย่างเดียว เกือย ครึ่งชั่วโมง ในช่วงแรก แล้วก็เหลือ 10 นาที จนทุกวันนี้

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 06-09-2011, 15:26 by cort.)
06-09-2011, 13:13
Find Like Post Reply
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ตั้งสายกีาตาร์ ฮื่อมส์ (ป๊าดธ่อ ฮึ่อยสสสส์)
อ้อ ลืมไปครับ ถ้าทำตามนี้แล้ว มันได้ตรงแค่ ตัว หรือสองตัว อย่าพึ่งแปลกใจนะครับ ปัญหามันเกิดขึ้นจากองค์ประกอบเหล่านี้

1. สายมันแก่ ควรเปลี่ยนได้แล้ว
2. ทูนเนอร์ มันราคาถูกไปหน่อย เพิ่มตังอีกซักนินส์ เอาตัวแพงเพิ่มอีกซัก 100 -200 จากเดิมผมก็ว่าน่่าจะดีกว่าครับ หรือไม่มันก็ ง่อยเดี๊ยงไปแล้ว
3. แบตฯมันอ่อน อันนี้เจอประจำครับ เปลี่ยนแบตดูน่าจะได้ผล
4. อันนี้หนักครับ คือ คอกีตาร์ท่านมีปัญหาซะแล้ว ปรึกษาช่างครับ
06-09-2011, 15:37
Find Like Post Reply

Forum Jump: