Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
น้ำล้นแก้ว
อยู่ที่จะอยากเปลี่ยนภาชนะใหม่
หรือยังอยากใช้ภาชนะเก่า...

ถ้าเปลี่ยนภาชนะใหม่ก็จะได้ความจุของน้ำมากกว่าเดิม
แต่ถ้าไม่สามารถปรับเปลี่ยนภาชนะได้..
ก็เทน้ำในแก้วที่มีอยู้ทิ้งไปบ้างเพื่อจะได้เติมน้ำใหม่ๆเข้าไป...
แต่มันจะมีความหมายใดหากน้ำที่มาเติมนั้นยังเป็นน้ำชนิดเดิมๆ
ไม่นานมันก็จะล้นอยู่ดี...

เทน้ำทิ้งให้หมดดีมั้ย...
หรือ...
เททิ้งไปบางส่วนแล้วเก็บส่วนที่จำเป็นต่อความต้องการจริงๆไว้

เหลือดีกว่าขาด
ยิ่งมากยิ่งดี
จริงหรือ?

สมัยเื่มื่อนานมาแล้ว..
ผมชอบใส่เครื่องประดับ(ผมอาจคิดว่าจะทำให้ตัวเองดูดี)
ผมทำกำไลเงินใส่เองหนัก23บาท
มันหนักมากครับ...
แต่ผมบอกตัวเองใส่ไปเดี๋ยวก็ชิน...
แล้วมันก็ชินจริงๆ
วันไหนไม่ได้ใส่ผมรู้สึกว่ามันเหมือนขาดอะไรไปอย่าง
อยู่มาวันหนึ่ง...
ผมคิดว่าถ้าไม่มีไม่ใส่ก็ไม่มีความชินไม่มีความห่วง
เช่น...หากวันใดที่ผมหลงลืมไม่ได้ใส่
วันนั้นผมจะรู้สึกว่าขาดอะไรไปบางอย่าง...

แต่ย้อนกลับไปวันที่ผมยังไม่ใส่ซิ
ผมไม่เห็นจะรู้สึกว่ามันจะขาดอะไรไป...
แต่ไฉนในวันที่ผมได้ใส่มันแล้ว
ผมกลับรู้สึกว่าขาดมันแล้วเป็นทุกข์
แปลกมั้ย....

ผมถอดทิ้ง..
ผมไม่ใส่อะไรพรรณนั้นอีกแล้ว...
ผมรู้สึกเป็นอิสระ....

พันธนาการนั่นผมเป็นผู้สร้างเอง
ไม่มีใครสร้างให้ผม...
แล้วไง?

เอาออกดีกว่าเอาเข้า
ง่ายงาม..
ยากยุ่ง...
น้อยเท่ากับมาก
มากยิ่งไม่รู้พอ...

อะไรกันหนอมนุษย์...

ช่างเถิด....

มันก็เป็นเช่นนั้นเอง...ฯ

ปล.แก้วน้ำเป็นภาชนะใส่น้ำเพื่อดื่ม...มิได้มีเอาไว้เพื่อให้เทน้ำเติมลงไปเรื่อยๆแล้วดูมันล้น...
คนที่เติมน้ำลงแก้วไปเรื่อยๆแล้วดูมันล้นเห็นเป็นความบันเทิงจะเป็นคนประเภทใด?...
เมื่อหิวน้ำก็หยิบแก้วมาใส่น้ำเติมลงให้พอดีกับความต้องการ...ดื่มเสร็จแล้วก็คว่ำแก้ว!!!
(This post was last modified: 28-08-2011, 03:48 by boobyblue.)
28-08-2011, 03:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี - by boobyblue - 28-08-2011, 03:30

Forum Jump: