Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
(26-08-2011, 15:15)วันละเป๊ก Wrote: เห็นกระทู้ตอนเช้ายังมีอยู่หน้าเดียว กะว่าจะเข้ามาเขียนด้วย ตอนนี้ปาไปหน้าห้าแล้ว หวังว่ายังไม่สายเกินไป

ผมว่าคำว่าพอของแต่ละคนมันไม่เท่ากันจริงๆครับ ของสะสมแพงๆเช่นรถ, นาฬิกา, เครื่องเสียง, กีต้าร์ และอื่นๆอีกมาก จริงๆเวลาใช้เราสามารถใช้ได้เพียงหนึ่งชิ้นต่อหนึ่งการใช้ หรือใครจะสามารถขับรถได้สองคันพร้อมกันหรือใส่นาฬิกาพร้อมกันสองเรือน
จากlogicดังกล่าวของผม ของเหล่านั้นจริงๆมีชิ้นเดียวก็พอแล้ว

ทางเศรฐศาสตร์ มีทฤษฎีความพอใจอยู่ครับ จำชื่อไม่ได้แต่มันอธิบายว่า ความพอใจของกีต้าร์หนึ่งตัวที่มีเพิ่มขึ้นจะไม่มีที่สิ้นสุด แต่มันจะลดลงเรื่อยๆตามจำนวนกีต้าร์ที่เพิ่มขั้น เพราะฉะนั้น ตราบใดพี่กี่ต้าร์ตัวถัดไปยังให้ความพอใจเราอยู่ก็ซื้อได้เรื่อยๆครับ

อีกส่วนผมมองว่าเป็นการลงทุนและการออม คนเรามีการออมไม่เหมือนกัน บางคนเก็บเป็นเงินเพื่อเอาดอกเบี้ย เป็นหุ้นเพื่อเอาปันผล บางคนที่ผมรู้จักเก็บไวน์แล้วได้กำไรดีมากก็มี ผมว่าใครถนัดอะไร รับความเสี่ยงของการลงทุนอะไรได้ ก็ทำตามนั้น

โดยสรุป ยังเชียร์ให้พี่ป๋อซื้อต่อไป เพราะผมเข้าใจว่าพี่ป๋อมองการซื้อกีต้าร์เป็นการลงทุน แต่ลดๆตัวบางตัวออกเพื่อให้ความพอใจของกีต้าร์ตัวถัดไปมีความพอใจมากขึ้น ตามกฏของเศรฐศาสตร์

สู้ๆครับ Big Grin หัวหน้าแก๊ง Buy it now!

ชิชะ จะมายกทฤษฎีโน่นนี่ทำไมก๊านนนนนน Tongue
อ้ะรอดูกีต้าร์ตัวที่ 8,9,10อยู่ Tongue

อย่าให้เกิน10ตัวนะเป็ก พี่ขี้เกียจเล่นว่ะ เมื่อยยยยย 5555

ปล. หิ้วกล่องกีต้าร์ถอยหลังเข้าบ้านนะ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน แถมไอ้Caseหน้าตาแปลกๆเนี่ยเอามาฝากพี่ไว้ก่อนก็ได้ รับฝาก อิๆๆๆ โอมมมมมเพี้ยง จงพอๆๆๆๆๆๆๆ สาธุ Big Grin
(26-08-2011, 14:11)karn Wrote: น้ำล้นแก้วทำยังไงดี...อันนี้ต้องว่าเด็กเสิร์ฟครับ เสียดายน้ำครับ
ผมเจอบ่อยๆครับ รินเบียร์ให้ล้น จะได้ขายเบียร์ให้ได้มากๆ
คิดดูสิครับ แขกเค้าต้องจ่ายค่าน้ำที่หกด้วย ถ้าทางร้านไม่คิดค่าน้ำที่หกก็ว่าไปอย่าง
ตอนหลังก็ใช้วิธีรินเองครับ ไม่ต้องให้เด็กชงให้ ไม่ต้องเสียเซลฟท์
และเป็นการถนอมสุขภาพและประหยัดค่าเบียร์ด้วยครับBig Grin

อิอิ..ล้อเล่นครับ

ผมซื้อไปซื้อมาก็สามสิบกว่าตัวแล้ว พอถึงวันนี้ก็รู้ว่าตัวที่ดีที่สุดก็คือตัวแรกนั่นเองครับ Big Grin

พี่กานต์ครับ กฎข้อนี้พี่กานต์ใช้กับสาวๆของพี่ด้วยป้ะ แต่ผมว่าเยอะกว่าจำนวนสามสิบแน่ๆ หน้าตาน้ากานต์การันตีแบบนั้น Big GrinBig GrinBig Grin

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 26-08-2011, 16:03 by piggyprince.)
26-08-2011, 16:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี - by piggyprince - 26-08-2011, 16:01

Forum Jump: