Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
เห็นกระทู้ตอนเช้ายังมีอยู่หน้าเดียว กะว่าจะเข้ามาเขียนด้วย ตอนนี้ปาไปหน้าห้าแล้ว หวังว่ายังไม่สายเกินไป

ผมว่าคำว่าพอของแต่ละคนมันไม่เท่ากันจริงๆครับ ของสะสมแพงๆเช่นรถ, นาฬิกา, เครื่องเสียง, กีต้าร์ และอื่นๆอีกมาก จริงๆเวลาใช้เราสามารถใช้ได้เพียงหนึ่งชิ้นต่อหนึ่งการใช้ หรือใครจะสามารถขับรถได้สองคันพร้อมกันหรือใส่นาฬิกาพร้อมกันสองเรือน
จากlogicดังกล่าวของผม ของเหล่านั้นจริงๆมีชิ้นเดียวก็พอแล้ว

ทางเศรฐศาสตร์ มีทฤษฎีความพอใจอยู่ครับ จำชื่อไม่ได้แต่มันอธิบายว่า ความพอใจของกีต้าร์หนึ่งตัวที่มีเพิ่มขึ้นจะไม่มีที่สิ้นสุด แต่มันจะลดลงเรื่อยๆตามจำนวนกีต้าร์ที่เพิ่มขั้น เพราะฉะนั้น ตราบใดพี่กี่ต้าร์ตัวถัดไปยังให้ความพอใจเราอยู่ก็ซื้อได้เรื่อยๆครับ

อีกส่วนผมมองว่าเป็นการลงทุนและการออม คนเรามีการออมไม่เหมือนกัน บางคนเก็บเป็นเงินเพื่อเอาดอกเบี้ย เป็นหุ้นเพื่อเอาปันผล บางคนที่ผมรู้จักเก็บไวน์แล้วได้กำไรดีมากก็มี ผมว่าใครถนัดอะไร รับความเสี่ยงของการลงทุนอะไรได้ ก็ทำตามนั้น

โดยสรุป ยังเชียร์ให้พี่ป๋อซื้อต่อไป เพราะผมเข้าใจว่าพี่ป๋อมองการซื้อกีต้าร์เป็นการลงทุน แต่ลดๆตัวบางตัวออกเพื่อให้ความพอใจของกีต้าร์ตัวถัดไปมีความพอใจมากขึ้น ตามกฏของเศรฐศาสตร์

สู้ๆครับ Big Grin หัวหน้าแก๊ง Buy it now!
26-08-2011, 15:15
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี - by วันละเป๊ก - 26-08-2011, 15:15

Forum Jump: