Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
ความพอเพียง ขออนุญาตcopy มานะครับ

ดร.จิรายุ อิศรางกูร ณ อยุธยา ประธานคณะอนุกรรมการขับเคลื่อนเศรษฐกิจพอเพียง อธิบายถึงการพัฒนาตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง ว่า เป็นการพัฒนาที่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของทางสายกลางและความไม่ประมาท โดยคำนึงถึง ความพอประมาณ ความมีเหตุผล และการสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีในตัวตลอดจนการใช้ความรู้ ความรอบคอบละคุณธรรมประกอบการวางแผน การตัดสินใจและการกระทำต่างๆ
ความพอประมาณ หมายถึง ความพอดี ที่ไม่มากและไม่น้อยจนเกินไป ไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น เช่น การผลิตและการบริโภคที่พอประมาณ
ความมีเหตุผล หมายถึง การใช้หลักเหตุผลในการตัดสินใจเรื่องต่างๆ โดยพิจารณาจากเหตุปัจจัยที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนผลที่คาดว่าจะเกิดขึ้นอย่างรอบคอบ
การมีภูมิคุ้มกันที่ดี หมายถึง การเตรียมตัวให้พร้อมรับต่อผลกระทบที่เกิดขึ้นจากการเปลี่ยนแปลงรอบตัว ปัจจัยเหล่านี้จะเกิดขึ้นได้นั้น จะต้องอาศัยความรู้ และคุณธรรม เป็นเงื่อนไขพื้นฐาน กล่าวคือ เงื่อนไขความรู้ หมายถึง ความรอบรู้ ความรอบคอบ และความระมัดระวังในการดำเนินชีวิตและการประกอบการงาน ส่วนเงื่อนไขคุณธรรม คือ การยึดถือคุณธรรมต่างๆ อาทิ ความซื่อสัตย์สุจริต ความอดทน ความเพียร การมุ่งต่อประโยชน์ส่วนรวมและการแบ่งปัน ฯลฯ ตลอดเวลาที่ประยุกต์ใช้ปรัชญา

ตามความคิดของผมนะครับ
ผมจะกันเงินส่วนนึงเอาไว้ซื้อความสุขครับ (หลังจากกันเงินส่วนอื่นไว้ทำอย่างอื่นแล้ว)
ถ้าผมหาเงินได้เพิ่มขึ้น เงินที่จะเอาไว้ซื้อความสุขก็เพิ่มขึ้น ซึ่งการซื้อกีตาร์และเล่นมันก็เป็นความสุขอย่างนึงของผม ผมจะยังซื้อกีตาร์ต่อไป ถ้าเงินส่วนนี้ยังไม่หมดเสียก่อน และผมก็จะหยุดต่อเมื่อเงินส่วนนั้นหมด หรือ ผมไม่มีความสุขกับการซื้อกีตาร์แล้ว
Eric The King
26-08-2011, 09:50
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี - by nattapat - 26-08-2011, 09:50

Forum Jump: