Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
ผมคิดว่าผมเป็นนักสะสมกีตาร์ และสะสมอย่างอื่นๆด้วยแต่ไม่ขอเอ่ยอย่างอื่น
กีตาร์มีจนเต็มบ้าน มองไปทางใดก็มีแต่กีตาร์ เปรียบเสมือนน้ำที่เติมจนจะล้นแก้ว
หากนำน้ำมาเติมอีกก็คงไหลออกนอกแก้ว ครั้นจะไปหาแก้วมาใหม่อีกใบเพื่อรองน้ำไว้ ก็อาจจะทำได้
แต่คิดๆดูแล้วจะทำทำไม
ผมขอมีน้ำแก้วเดียว ดื่มด่ำให้ฉ่ำชุ่มใจ น้ำหมดหรือเกือบหมดเมื่อใดก็ค่อยเติมน้ำใหม่
แต่น้ำในแก้วของผมนี้ท่าทางจะหมดยาก และก็ไม่อยากให้หมด

ท่านมีความเห็นอย่างไร กับความพอเพียง และการเป็นนักสะสม สองสิ่งนี้สวนทางกันไหมครับ

ความพอเพียงย่อมก่อให้เกิดสุข
นักสะสมควรจะหยุดการสะสมลงจะดีหรือครับ

ซึ่งการสะสมกีตาร์ของผมนั้น....มิใช่บ้า เพียงแต่ รักและซื่อสัตย์กับกีตาร์ แต่ใครจะว่าผมบ้า ก็ไม่ขัดใจ
ผมถือเป็นการออมทรัพย์อย่างหนึ่งของผมที่ดีกว่าการฝากเงินในธนาคาร ดีกว่าซื้อทองซะอีก(บางท่านอาจจะเถียง) ผมไม่มีความรู้มากในการบริหารเงินให้เกิดประโยชน์สูงสุด ลงทุนในกิจการอื่นๆ ก็ต้องมีความรู้บ้างในกิจการนั้นๆ แต่ผมรู้อย่างหนึ่งว่า อยากทำในสิ่งที่ผมชอบและเป็นประโยชน์แก่ครอบครัวและสังคมโดยรวม
ขณะนี้ ผมตั้งใจจะหยุดซื้อกีตาร์มาเพิ่ม และผมเชื่อว่าผมทำได้ ยิ่งมีคนทักว่าไม่น่าจะทำได้ ผมยิ่งชอบ เพราะผมมั่นใจในความแน่วแน่ของผม

ทำงานหาเงินได้จะเอาไปทำอะไรดี บ้านก็มีแล้วทั้งบ้านเต่าและบ้านเดิมที่เคยอยู่กับคุณแม่ ที่ดินก็มีแล้ว 2-3 แปลง มีอะไรทำที่น่าสนุกไม่เป็นทุกข์ทางการเงินบ้างครับ
ถ้าผมไม่ขวนขวายซื้อกีตาร์มาเพิ่ม ผมจะเริ่มขี้เกียจทำงานซิครับ อายุมากแล้วสุขภาพก็ต้องด้อยลง ที่สำคัญผมไม่อยากเก็บเงินให้ครอบครัวสบายจนเกินไป หัดให้ลำบากทำงานหาเงินเหมือนกับผมบ้าง ไม่งั้นจะไม่รู้คุณค่าของเงิน
(เอ่ยเรื่องส่วนตัวเยอะจัง กระทู้นี้)

แล้วท่านล่ะ ในความคิดของท่านการมีกีตาร์เท่าใดจึงจะเพียงพอสำหรับท่าน
แก้วน้ำของท่านมีน้ำเต็มแก้วแล้วหรือไม่ประการใด ต่างคนต่างจิตต่างใจ ต่างสถานะทางการเงิน
ขอบคุณล่วงหน้าหากจะกรุณาแสดงความเห็นครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-08-2011, 01:34
Website Find Like Post Reply
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
ขอประเดิมคนแรกนะครับพี่ป๋อ
ผมว่าการสะสมกีต้าร์ดีๆก็ถือเป็นการลงทุนที่ดีอย่าหนึ่ง หากแต่ต้องใช้ประสบการณ์และความรู้ควบคู่ไปด้วยถึงจะรู้ว่ารุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม
ถ้าผมเป็นพี่ป๋อ ไม่เดือดร้อนสถานะการเงินและครอบครัวและได้รับการยอมรับในการสะสม ผมก็คงไม่ลังเลสะสมต่อไปเพราะเป็นสิ่งที่รัก หากแต่ต้องไม่เดือดร้อนก็แค่นั้นครับ บางครั้งเทน้ำออกไปบ้าง มิตรสหายที่รักก็จะได้ดื่มน้ำที่กระจายออกจากแก้วพี่ป๋อบ้าง จะได้ชุ่มฉ่ำกันถ้วนหน้าครับ
เพิ่มเติมก็คือไม่อยากให้เพิ่มแก้วน้ำอีกใบครับ แก้วพี่ถือว่าเป็นBIG GULPใน 7-11แล้วครับ ส่วนของผมแค่แก้วน้ำชาไว้จิบๆพอหายกระหายครับ Big Grin

คำถามว่าหาเงินได้แล้วเอาไปทำอะไรดี ผมว่าเรื่องนี้พี่ป๋อมีประสบการณ์สูงอยู่แล้ว รู้ว่าจะไปลงทุนหรือออมอย่างไรเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อตนเองและครอบครัว ลองซื้อประกันสุขภาพเพิ่มก็ดีนะครับ ให้ทั้งครอบครัวเลย Big GrinBig Grin

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

26-08-2011, 08:35
Find Like Post Reply
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
ผมว่าถ้าพี่ป๋อมีความสุขจากการสะสม ทำให้ตนเองและครอบครัวไม่เดือดร้อน
จากการนี้ก็ทำไปเถอะครับ มันจะล้นไปเต็มแก้วอีกกี่ใบก็ไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าใจเป็นสุข
แต่ถ้าพูดเกี่ยวกับการลงทุน ผมว่าอาจจะมีอย่างอื่นที่ได้ผลตอบแทนดีกว่ากีต้าร์แน่นอน
แต่มันจะทำให้พี่ป๋อมีความสุขเท่ากับการสะสมกีต้าร์หรือป่าว
ผมว่าพี่ป๋อต้องตอบตัวเองครับ
26-08-2011, 08:41
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
คราวนี้วกกลับมาน้ำในแก้วของผมบ้าง อย่างที่บอกไปว่าแก้วผมมันเล็กครับ ตอนนี้คิดว่าเกือบเต็มแล้ว แถมยังได้เพื่อนๆพี่ๆน้องที่คอยแบ่งน้ำให้จิบเป็นครั้งคราว แค่นี้ก็สุขสุดๆแล้วครับ คงไม่สามารถดั้นด้นไปหาเพิ่มเติมได้แล้วเพราะกลัวว่าต้องไปใช้แก้วใหญ่กว่าเดิม แค่นี้เกินพอสำหรับผมแล้วครับ Big Grin
ที่สำคัญผมเองก็ได้อานิสงค์จากน้องชายที่แสนดี แม้จะรู้จักกันไม่นานแต่ก็ตลกดีที่มีอะไรหลายๆอย่างคล้ายกันมากๆ แถมบ้านอยู่ใกล้กันอีก แถมบ้ากว่าผมอีก ข้อนี้ขอย้ำว่าบ้ากว่าเยอะ 555 (แอบนินทามันผ่านบอร์ดเลยBig Grin) ก็เลยตกลงกันว่าจะแบ่งกันจิบน้ำในแก้วของแต่ละคนครับ มีกันคนละรสชาติจะได้ไม่เลี่ยน 555 นโยบายประหยัดพอเพียง (ตรงไหนหว่า เห็นน้องมันบอกจะจัดหนัก T T )

หลายๆครั้งผมได้แง่คิดดีๆจากพี่ป๋อและพี่ๆที่สนิทกันในบอร์ด ผมคิดอยู่ตลอดเลยครับว่าสังคมดีๆหาไม่ได้ง่ายๆ
โดยเฉพาะผู้คนที่สอนสั่งแนะแนวดีๆให้ และแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นในเชิงสร้างสรรค์ ถือว่าโชคดีที่ได้เจอะเจอและได้เป็นพี่น้องกันครับ

ด้วยรักและเคารพเสมอครับ พี่ป๋อ พี่ชายที่แสนดี
(26-08-2011, 08:41)cin Wrote: ผมว่าถ้าพี่ป๋อมีความสุขจากการสะสม ทำให้ตนเองและครอบครัวไม่เดือดร้อน
จากการนี้ก็ทำไปเถอะครับ มันจะล้นไปเต็มแก้วอีกกี่ใบก็ไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าใจเป็นสุข
แต่ถ้าพูดเกี่ยวกับการลงทุน ผมว่าอาจจะมีอย่างอื่นที่ได้ผลตอบแทนดีกว่ากีต้าร์แน่นอน
แต่มันจะทำให้พี่ป๋อมีความสุขเท่ากับการสะสมกีต้าร์หรือป่าว

นั่น สั้นๆแต่เด็ด ผมเขียนอะไรยืดยาวเนี่ย 555
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 26-08-2011, 08:44 by piggyprince.)
26-08-2011, 08:43
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
แก้วของผมมันใบเล็กครับก็เลยล้นเร็วรู้สึกว่ามันมากไป หลายๆตัวได้เล่นปีละไม่กี่ครั้งแต่จะขายก็เสียดายทุกตัว ที่อยากได้ก็ยังมีอีกหลายตัว 2 อาทิตย์ก่อนก็ยังไปเอา Ovation ที่ใช้ preamp รุ่น iDea อัด backing track ได้มาอีกตัว

ผมไม่คิดว่าการซื้อกีต้าร์ของผมจะเป็นการลงทุนแต่เป็นการซื้อหาความสุขและเป็นการทดลองมากกว่า และที่ผ่านๆมาก็ขายขาดทุนทั้งนั้น

คนเรามีความต้องการพื้นฐาน 2 อย่างคือ satisfaction และ security ผมคิดว่าเราก็มีสิทธิ์ที่จะซื้อหา satisfaction ได้ถ้ามันไม่ไปรบกวน security ครับ
Just for fun!
26-08-2011, 09:14
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมคิดว่าสถานะของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ก็เลยเป็นภาวะที่ทำให้ความสามารถในการได้มาซึ่งกีต้าร์ต่างกัน
ยกตัวอย่างเช่นน้าป๋อ บ้านมีแล้ว รถมีแล้ว ภาระก็คือเลี้ยงครอบครัวทั้งลูกและภรรยาให้มีความสุขในขั้นหนึ่ง

ผมว่ามันเป็นความสุข หรือความท้าทาย ความตื่นเต้นในชีวิตแต่ละวันก็อาจเป็นการเสาะแสวงหากีต้าร์ใหม่ๆ เท่าที่ตัวเองสามารถจะหาได้
มันก็ไม่แปลกอะไรที่เมื่อภาระต่างๆ เราสามารถรับมือได้ เราก็หาอะไรที่เป็นของชอบในชีวิตสำหรับตัวเราบ้าง
ถ้าพูดถึงเรื่องคุณค่าทางจิตใจ หรือความชอบส่วนตัว ผมคิดว่าทำไปเถอะ แต่ถ้าคิดว่าเพื่อการลงทุนก็ไม่คุ้มครับ
ผมมองว่าที่สำคัญน้องปิ๊ง และน้องปั๊ง ผมเชื่อว่าเขามีความรู้เรื่องกีต้าร์ดีมากขึ้นทุกวันๆ ที่สำคัญเล่นเป็นด้วย
เพราะฉะนั้นไม่ต้องห่วงว่าของที่พ่อสะสมเอาไว้จะสูญสิ้นคุณค่าไปเพราะทายาทก็รู้คุณค่าในตัวของเหล่านั้นด้วย
ที่สำคัญเขารู้ราคาของ และลึกๆน่าจะรู้ว่าของเหล่านี้ก็คือทรัพย์สมบัติที่พ่อหามาไว้ให้

ผมมักพูดกับลูกชายเสมอๆ ตอนที่นั่งเล่นกีต้าร์ด้วยกันว่า กีต้าร์พวกนี้พ่อซื้อมาเล่นแล้วก็เก้บให้ลูกนะ
มันเริ่มหายากแล้วขอให้ลูกเก็บให้ดีๆนะ จากนั้นลูกก็ถามว่าผมไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับกีต้าร์เลย ผมก็ตอบลูกชายไปว่า
ไม่เป็นไรพ่อค่อยๆ บอกไปเรื่อยๆ สักวันหนึ่งลูกก็จะรู้เรื่อง หรืออาจจะมากกว่าพ่อเสียอีก สุดท้ายลูกตอบว่า "วันหลังผมจะหัดเล่นกีต้าร์ครับ แต่ตอนนี้ขอเล่นเปียโนให้ดีก่อน"

ที่สำคัญกีต้าร์ที่หลั่งไหลเข้ามาก็มาพร้อมกับเพื่อนใหม่ๆ มิตรภาพดีๆ มิตรภาพที่แน่นแฟ้นมากขึ้นด้วยใช่ไหมครับ
เพราะบ้านเต่าพรมเช็ดเท้าไม่เคยแห้งเลย เห็นรูปในกระทู้เมื่อไหร่ผมก็อดยินดีด้วยไม่ได้ที่มีเพื่อนเยอะเช่นนี้
26-08-2011, 09:18
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(26-08-2011, 01:34)povation Wrote: แล้วท่านล่ะ ในความคิดของท่านการมีกีตาร์เท่าใดจึงจะเพียงพอสำหรับท่าน
แก้วน้ำของท่านมีน้ำเต็มแก้วแล้วหรือไม่ประการใด
ในความคิด..
การมีกีตาร์ที่ใช่ ซัก 5-10 ตัว น่าจะเพียงพอสำหรับกระผม ถือว่าเป็นจำนวนที่สามรถดูแลได้อย่างทั่วถึง
หากจะเปรียบเทียบ แก้วน้ำของกระผมตอนนี้มีน้ำแค่ "ก้นแก้ว"
และคงจะรักษาระดับนี้ไปอีกนาน
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
26-08-2011, 09:19
Roundback

(26-08-2011, 08:41)cin Wrote: ผมว่าถ้าพี่ป๋อมีความสุขจากการสะสม ทำให้ตนเองและครอบครัวไม่เดือดร้อน

ขอบคุณครับน้องcin
แต่ไม่เห็นเอ่ยถึงน้ำในแก้วของตนเองเลย
อย่าบอกนะว่าน้องcin เป็น....ผู้ชายไม่มีน้ำ....
All I Have
26-08-2011, 09:36
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(26-08-2011, 09:36)povation Wrote:

ขอบคุณครับน้องcin
แต่ไม่เห็นเอ่ยถึงน้ำในแก้วของตนเองเลย
อย่าบอกนะว่าน้องcin เป็น....ผู้ชายไม่มีน้ำ....

จำนวนที่ผมสามารถดูแลได้อย่างทั่วถึง และไม่โดนภรรยาด่าคือ ไม่เกิน 10 ตัวครับ
ตอนนี้มี 8 ก็บ่นแล้วบ่นอีก
26-08-2011, 09:38
Roundback

(26-08-2011, 08:43)piggyprince Wrote: คราวนี้วกกลับมาน้ำในแก้วของผมบ้าง อย่างที่บอกไปว่าแก้วผมมันเล็กครับ ตอนนี้คิดว่าเกือบเต็มแล้ว แถมยังได้เพื่อนๆพี่ๆน้องที่คอยแบ่งน้ำให้จิบเป็นครั้งคราว แค่นี้ก็สุขสุดๆแล้วครับ คงไม่สามารถดั้นด้นไปหาเพิ่มเติมได้แล้วเพราะกลัวว่าต้องไปใช้แก้วใหญ่กว่าเดิม แค่นี้เกินพอสำหรับผมแล้วครับ Big Grin
ที่สำคัญผมเองก็ได้อานิสงค์จากน้องชายที่แสนดี แม้จะรู้จักกันไม่นานแต่ก็ตลกดีที่มีอะไรหลายๆอย่างคล้ายกันมากๆ แถมบ้านอยู่ใกล้กันอีก แถมบ้ากว่าผมอีก ข้อนี้ขอย้ำว่าบ้ากว่าเยอะ 555 (แอบนินทามันผ่านบอร์ดเลยBig Grin) ก็เลยตกลงกันว่าจะแบ่งกันจิบน้ำในแก้วของแต่ละคนครับ มีกันคนละรสชาติจะได้ไม่เลี่ยน 555 นโยบายประหยัดพอเพียง (ตรงไหนหว่า เห็นน้องมันบอกจะจัดหนัก T T )

หลายๆครั้งผมได้แง่คิดดีๆจากพี่ป๋อและพี่ๆที่สนิทกันในบอร์ด ผมคิดอยู่ตลอดเลยครับว่าสังคมดีๆหาไม่ได้ง่ายๆ
โดยเฉพาะผู้คนที่สอนสั่งแนะแนวดีๆให้ และแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นในเชิงสร้างสรรค์ ถือว่าโชคดีที่ได้เจอะเจอและได้เป็นพี่น้องกันครับ

ด้วยรักและเคารพเสมอครับ พี่ป๋อ พี่ชายที่แสนดี

นั่น สั้นๆแต่เด็ด ผมเขียนอะไรยืดยาวเนี่ย 555

นี่ ยาวๆ แต่เข้าถึงความรู้สึกที่ดีต่อกัน
ขอบคุณครับ แล้วน้ำที่จะเติมในแก้วครั้งต่อไปเป็นน้ำอะไร สีอะไรครับ
All I Have
26-08-2011, 09:39

Forum Jump: