Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
(28-08-2011, 03:30)boobyblue Wrote: น้ำล้นแก้ว
อยู่ที่จะอยากเปลี่ยนภาชนะใหม่
หรือยังอยากใช้ภาชนะเก่า...

ถ้าเปลี่ยนภาชนะใหม่ก็จะได้ความจุของน้ำมากกว่าเดิม
แต่ถ้าไม่สามารถปรับเปลี่ยนภาชนะได้..
ก็เทน้ำในแก้วที่มีอยู้ทิ้งไปบ้างเพื่อจะได้เติมน้ำใหม่ๆเข้าไป...
แต่มันจะมีความหมายใดหากน้ำที่มาเติมนั้นยังเป็นน้ำชนิดเดิมๆ
ไม่นานมันก็จะล้นอยู่ดี...

เทน้ำทิ้งให้หมดดีมั้ย...
หรือ...
เททิ้งไปบางส่วนแล้วเก็บส่วนที่จำเป็นต่อความต้องการจริงๆไว้

เหลือดีกว่าขาด
ยิ่งมากยิ่งดี
จริงหรือ?

สมัยเื่มื่อนานมาแล้ว..
ผมชอบใส่เครื่องประดับ(ผมอาจคิดว่าจะทำให้ตัวเองดูดี)
ผมทำกำไลเงินใส่เองหนัก23บาท
มันหนักมากครับ...
แต่ผมบอกตัวเองใส่ไปเดี๋ยวก็ชิน...
แล้วมันก็ชินจริงๆ
วันไหนไม่ได้ใส่ผมรู้สึกว่ามันเหมือนขาดอะไรไปอย่าง
อยู่มาวันหนึ่ง...
ผมคิดว่าถ้าไม่มีไม่ใส่ก็ไม่มีความชินไม่มีความห่วง
เช่น...หากวันใดที่ผมหลงลืมไม่ได้ใส่
วันนั้นผมจะรู้สึกว่าขาดอะไรไปบางอย่าง...

แต่ย้อนกลับไปวันที่ผมยังไม่ใส่ซิ
ผมไม่เห็นจะรู้สึกว่ามันจะขาดอะไรไป...
แต่ไฉนในวันที่ผมได้ใส่มันแล้ว
ผมกลับรู้สึกว่าขาดมันแล้วเป็นทุกข์
แปลกมั้ย....

ผมถอดทิ้ง..
ผมไม่ใส่อะไรพรรณนั้นอีกแล้ว...
ผมรู้สึกเป็นอิสระ....

พันธนาการนั่นผมเป็นผู้สร้างเอง
ไม่มีใครสร้างให้ผม...
แล้วไง?

เอาออกดีกว่าเอาเข้า
ง่ายงาม..
ยากยุ่ง...
น้อยเท่ากับมาก
มากยิ่งไม่รู้พอ...

อะไรกันหนอมนุษย์...

ช่างเถิด....

มันก็เป็นเช่นนั้นเอง...ฯ

ปล.แก้วน้ำเป็นภาชนะใส่น้ำเพื่อดื่ม...มิได้มีเอาไว้เพื่อให้เทน้ำเติมลงไปเรื่อยๆแล้วดูมันล้น...
คนที่เติมน้ำลงแก้วไปเรื่อยๆแล้วดูมันล้นเห็นเป็นความบันเทิงจะเป็นคนประเภทใด?...
เมื่อหิวน้ำก็หยิบแก้วมาใส่น้ำเติมลงให้พอดีกับความต้องการ...ดื่มเสร็จแล้วก็คว่ำแก้ว!!!

ขอบคุณครับ ผมคงยังไม่เปลี่ยนแก้วให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมในระยะเวลาอันใกล้นี้
แต่ถึงเปลี่ยน ก็คงไม่เอาน้ำมาเติมอีก แต่จะขอใส่น้ำแข็งลงไปแทนบ้าง เพื่อเปลี่ยนบรรยากาศไปจากเดิมๆที่เป็นอยู่
เรื่องจริงในอดีตนานนม ผมเคยดื่มเบียร์ดื่มเหล้ากับเพื่อนๆ ตามสถานบันเทิงบางประเภท
เมื่อผมรู้สึกว่าตัวเองไม่ไหวที่จะดื่มเข้าไปอีกแล้ว ผมจะขอคว่ำแก้วของผม เพื่อให้เพื่อนๆรู้ว่า ผมพอแล้ว ไม่ต้องมีใครมาเติมให้ผมอีก (แต่มารู้ทีหลังว่าการคว่ำแก้วเป็นมารยาทที่ไม่ค่อยจะดีนัก)
ผมชอบใจ คำกล่าวของน้องบูที่ว่า...
แก้วน้ำเป็นภาชนะใส่น้ำเพื่อดื่ม...มิได้มีเอาไว้เพื่อให้เทน้ำเติมลงไปเรื่อยๆแล้วดูมันล้น...

กีตาร์เป็นเครื่องดนตรีที่สำคัญของบ้านที่รักเสียงเพลงเช่นบ้านของผม บ้านควรมีกีตาร์ไว้ให้เพียงพอ แต่ก็ไม่หมายถึงจะต้องหากีตาร์เข้ามาเต็มบ้าน เพราะผมไม่ได้มีเจตนาแต่แรกว่าหากีตาร์มาเพื่อการค้าขาย หากแต่หามาเพื่อต้องการเสียงที่คิดว่าดี และเหมาะกับดนตรีในแนวที่เราชอบ บัดนี้ผมรู้แล้วว่า ครอบครัวของผมชอบดนตรีแบบใด แนวใด แม้จะมีความหลากหลายไปบ้างเล็กน้อย แต่กีตาร์ที่มีอยู่ก็สามารถสร้างเสียงเพลงที่ชอบนั้นได้แล้ว ผมจะหันมาสร้างเพลงแทน เพราะทราบดีว่า กีตาร์ในตัวของเค้าเองไม่อาจมีเสียงออกมาเป็นเพลงไพเราะได้ รอคนมาเล่นและบรรเลง กีตาร์หลายตัวที่มีอยู่เค้ากำลังรอผมบรรเลง ป่านนี้คงน้อยใจผมไปหลายตัวแล้ว ผมจะต้องหันมาดูแลพวกเค้าให้ทั่วถึงกัน

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-08-2011, 09:47
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(26-08-2011, 19:24)povation Wrote:
(26-08-2011, 12:49)ยอดเยี่ยม Wrote: ผมไม่ได้เล่นดนตรีหรือกีตาร์เป็นอาชีพ ค้นพบว่ากีตาร์ที่เล่นแล้วมีความสุข มันกลายเป็นกีตาร์ที่ไม่ใช่ตัวที่เสียงดี แพง หรือสวยอะไรเลย
มันเป็นแค่กีตาร์ที่เล่นถนัดมือ และเข้ากันได้ดีกับแนวเพลงที่เราเล่นบ่อยๆ
1. ลำตัวบางสายเหล็ก (เจอแล้ว)
2. ลำตัวบางสายไนล่อน (เจอแล้ว)
3. กีตาร์โปร่ง Picking ถนัดมือ (เจอแล้ว)
4. กีตาร์โปร่ง Strumming มันมือ (เจอแล้ว แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ)
5. กีตาร์ไฟฟ้า Solid Body (เจอแล้ว แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ)
6. กีตาร์ไฟฟ้า Semi Hollow Body (เจอแล้ว)

ประมาณ 6 ตัวก็จบเห่ เอ๊ย! จบข่าว Tongue

ช่วงแรกๆที่รู้จักพี่ป๋อกับอา(จารย์)กฤษณใหม่ๆก็มีความสุขที่ได้แลกเปลี่ยนความรู้และดูกีตาร์รุ่นที่ไม่เคยเจอ
ดีใจที่มีกีตาร์ใหม่ๆมาให้น้องๆได้ตื่นเต้นบ่อยๆ แต่ระยะ 2-3 ปีมานี้ ความรู้สึกแบบนั้นตายด้านไปแล้ว

ตอนนี้อยากเล่นกีตาร์บ่อยๆ มากๆ พอต่อเพลงที่ตัวเองอยากเล่นได้ซักนิดเดียว หัวใจพองโตเลย
เสียดายสมาธิสั้น นั่งเล่นแป๊ปเดียวต้องหันไปทำอย่างอื่นแทน เพลงที่ต่อไว้เลยไม่จบเพลงซักที Big Grin

หากพี่ป๋อกับอา(จารย์)กฤษณเลิกซื้อ เลิกสะสม แล้วผมจะไปลองเล่นตัวใหม่ รุ่นใหม่กับใครอ่ะ
ได้โปรดซื้อและสะสมต่อไปเถอะ ลำพังผมเองก็ไม่มีปัญญาหาเงินซื้อตัวละหลายหมื่นแบบนั้น
ทุกวันนี้ก็ปากกัด ตีนถีบ ขาหนีบ ตูดดัน เก็บเงินไปเที่ยว เอาเงินไปใช้อย่างอื่นเยอะแยะ
ช็อตทุกเดือนจะแย่อยู่แล้ว Rolleyes

น้องยอดเยี่ยม พูดโน้มน้าวเก่ง สาวๆหลายคนคงหลงคารมมานักต่อนัก แต่ผมไม่ใจอ่อนครับ
ขอข้อสรุปหน่อยครับว่า ระดับน้ำในแก้วมีอยู่เท่าใดตอนนี้ (ไม่ได้ถามน้ำในแก้วหูนะครับ)

น้ำในแก้วผมเต็มแล้วครับ คงไม่เติมอีก
แต่รอดื่มน้ำในแก้วของคนอื่น ไม่เปลืองตังค์ครับ Tongue

หัดร้องเพลงนี้ด้วยครับ เข้ากับบรรยากาศ
http://www.youtube.com/watch?v=zKMbONA-BUE
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
28-08-2011, 13:31
Find Like Post Reply
Roundback

(28-08-2011, 08:59)โฟล์คน้อย Wrote: ..น้ำล้นแก้ว
น้ำนั้นเป็นน้ำชนิดใด..
และแก้วนั้นเป็นแก้วขนาดไหน
จริงแล้วมีเพียงน้ำกับแก้วจริงหรือ..

บางคนว่าถ้าน้ำล้นแก้ว ก็เพียงหาแก้วใหม่มาเพิ่ม
บางคนว่าถ้าน้ำปริ่มแก้ว ก็เติมน้ำใหม่เข้าไปไม่ได้
บางคนว่าถ้าน้ำพร่องแ้ก้ว ก็เหมือนกับขาดบางสิ่ง
บางคนว่าถ้าน้ำค่อนแก้ว ก็เหมือนกับไม่มีสิ่งใดเลย

บางคนนั้นคือคนใด.. คือเรา คือเขา คือใคร..
คำตอบของสิ่งนั้นคงแตกต่าง
ยิ่งแก้วใบโต ปริมาณน้ำย่อมยิ่งต่าง

น้ำน้อยในแก้วใบใหญ่.. กลับเป็นน้ำจำนวนมากในแก้วใบเล็ก
น้ำล้นแก้วใบเล็ก.. กลับเหมือนไม่มีความหมายใดในแก้วใบใหญ่

คำตอบยิ่งหา ยิ่งไร้..เหมือนขนาดแก้ว
แต่ความคิดเห็นกลับยิ่งเพิ่มเหมือนปริมาณน้ำ..

.....................................................

เรื่องของน้ำในแก้ว
อาจสื่อถึงความหมายหนึ่งของการใช้ชีวิต..

ไม่ผิดไม่ถูกและไม่แตกต่าง..
ตราบใดที่แก้วใบนั้นเป็นของเรา
และน้ำนั้นเราเป็นผู้เติม

ผู้ถามย่อมมีคำตอบ และคำตอบนั้นเพียงอยากแบ่งปัน..

ผู้ตอบย่อมเป็นส่วนหนึ่ง ผู้อ่านก็เป็นอีกส่วนหนึ่ง..
เปรียบผู้ตอบเป็นน้ำ และผู้อ่านเป็นแก้ว

จะมีผู้ตอบและผู้อ่านอีกสักเท่าใด
ปริมาณความหมายนั้นก็ไม่ได้ต่างไปจากสิ่งที่เพียงเห็น
คือมีเพียงน้ำและแก้ว..
เหมือนคำตอบที่มีอยู่แล้วตั้งแต่แรกถาม

...................................................

คนเราดื่มน้ำหลายแก้วในแต่วัน..
เราจึงมีขนาดแก้วและปริมาณน้ำแตกต่างในแต่ละช่วงชีวิต

ช่วงชีวิตคนมีความสุขที่แตกต่าง
ช่วงชีวิตพี่ป๋อคงเป็นแบบเดียวกัน..

ทุกวันนี้ผมมีความสุขกับการสอนดนตรี
ทั้งที่ตัวเองกลับเรียนจบมาทางสายปกครอง
ผมจึงเลือกสอนในสิ่งที่เคยได้เรียนรู้
และสิ่งที่มิเคยเรียนรู้จึงได้เพียงแนะนำ..
ผมบอกผู้เรียนทุกครั้งเช่นนั้น..

ความสุขจากการสอนอาจเปรียบได้กับน้ำ
และช่วงชีวิตที่ได้สอนคงเปรียบได้กับแก้ว

สำหรับผมแล้วจะน้ำล้นอีกกี่แก้ว ผมก็มีความสุข
จะมีแก้วอีกกี่แก้วในช่วงชีวิต..
หากแก้วใบนั้นยังสามารถเติมความหมายในชีวิต
และหากเผอิญเป็นแก้วใบโตที่มีน้ำเผื่อได้ถึงผู้อื่นบ้าง
น้ำล้นแก้ว.. คงมีคำตอบ

.....................................................

น้ำล้นแก้วจะแตกต่างเมื่อถูกเลือกใช้ในคำตอบ

ไม่ว่าน้ำ เป็นน้ำชนิดใด..
แก้วน้ำนั้น.. เป็นแก้วขนาดไหน
น้ำและแก้วนั้นควรต้องเป็นของเรา

ยิ่งสำคัุญเมื่อพฤติการณ์ทั้งน้ำและแก้วนั้น..
ไม่ควรต้องทำให้เรารู้สึกหนัก..
ที่จะเทน้ำหรือประคองแก้ว

เพราะน้ำหนักมือในการเทน้ำ
และการประคองแก้วนั้น..
อาจหมายถึงน้ำหนักชีวิต
ของครอบครัวเราเอง..

..................................................

บ้านเต่าเปรียบเสมือนแก้วน้ำใบน้อย แต่?
ผมอยากเปลี่ยนแก้วน้ำใบน้อยของผมเป็นแจกันที่สวยงาม ไม่จำกัดว่าจะต้องเติมน้ำไว้ดื่มเท่านั้น ผมอยากหาดอกไม้สวยๆมาใส่ไว้ในแก้วใบนี้ดูบ้าง
ผมตั้งกระทู้นี้เพราะผมได้ไตร่ตรองมองตนเอง และอยากรู้มุมมองของเพื่อนๆที่มองผมและมองตัวเองด้วย
ผมเรียนจบมาทางด้านกฎหมาย อดีตเคยคิดฝันอยากเป็นผู้พิพากษา อยากมีส่วนช่วยทำให้สังคมมีความยุติธรรมมากขึ้น แต่แล้วคงเป็นเพราะบารมีไม่ถึง อุปนิสัยและการดำเนินชีวิตของผมดูแล้วก็ไม่เหมาะกับอาชีพที่ทรงเกียรตินั้น จึงทำตนเป็นได้แต่เพียงเงาของผู้พิพากษาเท่านั้น ปัจจุบันผมเป็นที่ปรึกษากฎหมายและทนายที่นิยมการประนีประนอมมากกว่าการต่อสู้เพื่อเอาชนะคดีความเพียงอย่างเดียว ในขณะเดียวกัน ก็ชอบและอยากใช้ชีวิตที่เกี่ยวข้องกับดนตรีให้มากที่สุด เพราะผมมองว่าดนตรีจะทำให้โลกสดใสและสงบสุข

ประทับใจในคำกล่าวของน้องโฟล์คน้อยที่ว่า?.ไม่ควรต้องทำให้เรารู้สึกหนัก..
ที่จะเทน้ำหรือประคองแก้ว

ความรู้สึกเริ่มหนัก นี่แหละที่ทำให้ผมเริ่มฉุกคิดขึ้นได้ และเริ่มหาหนทางดับทุกข์ทางใจนั้นเสียที
แต่กิเลสของผมก็คงไม่ได้ลดลงเท่าไหร่ ตราบที่ลมหายใจของผมยังมีอยู่ แต่อยากให้เป็นกิเลสแห่งความสุขอย่างแท้จริงของครอบครัวเท่านั้น
All I Have
28-08-2011, 22:31
Guidejung Offline
Member

Likes Given: 0
ขอบคุณครับ ลึกซึ้งมากครับ ท่าทางพี่ป๋อจะหันหน้าเข้าวัด
(This post was last modified: 28-08-2011, 22:42 by Guidejung.)
28-08-2011, 22:41
Roundback

(28-08-2011, 09:17)Labour Wrote: เอ๊ะ! พี่ปร๋อนี่ยังไง ล้นก็หยุดเติมสิครับ!!!???
แต่ถ้าพี่ปร๋อชอบเช็ด(น้ำ)ก็ไม่แปลก บางคนมีความสุขกับการเช็ด
แต่จะดูแปลกๆ ถ้าพยายยามทำให้หกแล้วมานั่งเช็ดถู ผมว่านั่งแคะขี้มูกมันส์กว่า(ความมันส์ส่วนตัว) อย่างน้อยคนดูรำคาญคนแคะขี้มูกน้อยกว่าทำน้ำหกอยู่ตลอดละน่า

หรือจะเปลี่ยนไปลองใช้ขันก็ได้ เทใด้เยอะกว่า ดูธรรมชาติและน่ากินกว่าเยอะ Big Grin

ถ้ายังล้นขันอีกก็เปลี่ยนไปใช้โอ่ง พอมันหนักยกไม่ขึ้นก็เลิกเติมไปเองแหละ
แต่ถ้ายังมัวเติมน้ำในโอ่งให้มันล้นโดยไม่ได้กิน ผมจะซื้อของไปเยี่ยมที่บ้านครับ...หวังว่ายังจำหน้าผมได้ และพอพูดคุยกันเข้าใจนะ Tongue

เห็นภาพเลยครับ วันๆไม่ต้องทำอะไร นั่งเช็ดน้ำ แล้วซักพักก็มีเสียงดังขึ้นมาว่า
" ได้เวลาทานยาแล้วค่ะ "
โอ้ว...ไม่นะ จะไม่ถึงวันนั้นกับผมอย่างแน่นอนครับ

แก้วน้ำไม่ใช่กะโหลก แต่ก็สามารถชะโงกดูเงาของตัวเองได้
หยุดริน หยุดเติม เพื่อเพิ่มสมรรถภาพในการใช้น้ำ ดีกว่า...เน๊อะ

(28-08-2011, 22:41)Guidejung Wrote: ขอบคุณครับ ลึกซึ้งมากครับ ท่าทางพี่ป๋อจะหันหน้าเข้าวัด

ยังไม่อยากครับ ภาระยังมี กิเลสอื่นๆยังมา
แค่สังเกตเห็นว่าวันนี้เป็นวันครบรอบ 4 ปีที่ผมได้ลงทะเบียนสมัครเป็นสมาชิกบ้านสีฟ้าแห่งนี้
ที่นี่มีดีตรงไหนนะ ที่ทำให้ผมยังคงใช้บริการได้ยาวนานถึงเพียงนี้

อ๋อ....ก็เพราะที่นี่มีเพื่อนดีๆนี่เล่า
All I Have
(This post was last modified: 29-08-2011, 08:58 by povation.)
28-08-2011, 22:51
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
เข้ามาอ่านทีแรก เข้าใจว่าเป็นเรื่อง สุภาษิต พวก ชาล้นถ้วย น้ำล้นแก้ว แต่กลายเป็น พี่ป๋อ ไม่มีที่เก็บกีตาร์แทน

ซื้อต่อเถอะครับพี่ ถ้ามันไม่ทำให้พี่และ ครอบครัวเดือดร้อน
แต่ถ้าตอนนี้พี่เริ่มเดือดร้อน เพราะ มันไม่มีที่เก็บ และ สงสารมันที่บางตัว นอนนิ่งอยู่ในกล่องอย่างเดียว
ก็จัดตัวที่ไม่ชอบ ไม่มได้มีความหมายอะไร ออกมาปล่อย ปล่อยเสร็จ ซื้อต่อครับ

ถ้าจะถามว่า มีกีตาร์กี่ตัวถึงจะพอ สำหรับผม กีตาร์ดีๆ เสียงถูกใจ กี่ตัวก็ไม่เคยพอครับ บางรุ่น ยังอยากมี 2-3 ตัวเลย ทั้งๆที่มันเหมือนกัน คือ ตัวนึงเอาใว้เก็บ ตัวนึงเอาใว้เล่นไง
29-08-2011, 11:10
Roundback

(29-08-2011, 11:10)Teera Wrote: เข้ามาอ่านทีแรก เข้าใจว่าเป็นเรื่อง สุภาษิต พวก ชาล้นถ้วย น้ำล้นแก้ว แต่กลายเป็น พี่ป๋อ ไม่มีที่เก็บกีตาร์แทน

ซื้อต่อเถอะครับพี่ ถ้ามันไม่ทำให้พี่และ ครอบครัวเดือดร้อน
แต่ถ้าตอนนี้พี่เริ่มเดือดร้อน เพราะ มันไม่มีที่เก็บ และ สงสารมันที่บางตัว นอนนิ่งอยู่ในกล่องอย่างเดียว
ก็จัดตัวที่ไม่ชอบ ไม่มได้มีความหมายอะไร ออกมาปล่อย ปล่อยเสร็จ ซื้อต่อครับ

ถ้าจะถามว่า มีกีตาร์กี่ตัวถึงจะพอ สำหรับผม กีตาร์ดีๆ เสียงถูกใจ กี่ตัวก็ไม่เคยพอครับ บางรุ่น ยังอยากมี 2-3 ตัวเลย ทั้งๆที่มันเหมือนกัน คือ ตัวนึงเอาใว้เก็บ ตัวนึงเอาใว้เล่นไง

คำตอบแสนจะถูกใจผมที่ว่า..... กีตาร์ดีๆ เสียงถูกใจ กี่ตัวก็ไม่เคยพอครับ บางรุ่น ยังอยากมี 2-3 ตัวเลย ทั้งๆที่มันเหมือนกัน คือ ตัวนึงเอาไว้เก็บ ตัวนึงเอาไว้เล่นไง

เหลือเชื่อว่าน้องว่อง กูรูและยอดฝีมือกีตาร์จะมีความคิดเช่นนี้ด้วย ผมจะเชื่อและปฏิบ้ติตาม
แต่ผมก็ต้องทำตามนโบายที่ผมได้แถลงไว้กับเพื่อนๆสมาชิกบ้านสีฟ้าในกระทู้นี้เสียก่อนครับ
มิฉะนั้น ผมจะขาดความน่าเชื่อถือและความชอบธรรมในการสะสมกีตาร์ต่อไป
All I Have
29-08-2011, 14:07
Guidejung Offline
Member

เอามาฝากบ้านผมได้ครับพี่
30-08-2011, 10:53
Roundback

(30-08-2011, 10:53)Guidejung Wrote: เอามาฝากบ้านผมได้ครับพี่

ไม่อยากฝากปลาส์ไว้กับแมว!
All I Have
(This post was last modified: 30-08-2011, 11:04 by povation.)
30-08-2011, 11:03
Nobi Offline
Posting Freak

"เหลือเชื่อว่าน้องว่อง กูรูและยอดฝีมือกีตาร์จะมีความคิดเช่นนี้ด้วย ผมจะเชื่อและปฏิบ้ติตาม"

พี่ทนายครับ เริ่มจะออกอาการ หัวหมอ น่ะเนี่ย !!!
30-08-2011, 13:10

Forum Jump: