Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
(26-08-2011, 12:11)pop_250823 Wrote:
(26-08-2011, 11:58)povation Wrote:
(26-08-2011, 11:35)Guidejung Wrote: ผมคิดว่าของพี่ป๋อเป็นกระติกแล้วหละแก้วไม่พอครับ ทุกวันนี้ที่พี่เก็บกีต้าร์ก็เป็นความสุขทางใจไม่เดือดร้อนใคร (แต่ทำให้ผมเดือดร้อนอยากได้ไปหมดฮ่าๆตัวโน้นก็ดีตัวนี้ก็ดี)ไม่ได้ทำผิดกมหรือศีลธรรมแถมยังแบ่งปันให้เพื่อนๆพี่ๆน้องได้ไปเยี่ยมชม เล่น สัมผัส กอด ดม ต่างๆนาๆ สู้ต่อไปครับพี่ป๋อเป็นกำลังใจ Buy it Now!!!!

ผมเก็บทั้งไฟฟ้าและโปร่งแต่มีตามกำลังน้อยนิดครับ ส่วนผมบ้านจนๆคงเป็นแก้วเล็กๆที่เก็บยี่ห้อละตัว (Martin, Taylor, Gibson, Guild) ส่วนยี่ห้อที่ชอบ(Lowden)ก็อาจจะหลายๆทรงก็เพียงพอครับ แต่ใจก็อยากได้ Kevin Ryan, Olson แต่คงไม่มีปัญญาดูแต่รูปไปก่อนครับ

Buy It Now แปลว่าอะไรครับ แต่ก่อนจำได้ดี แต่เดี๋ยวนี้เลือนลางแล้ว

โพสต์ย่อหน้าที่สองนั่นเป็นอาการระยะฟักตัวของผมสมัยหนึ่งเลยครับน้องไกด์จัง

(26-08-2011, 11:55)pop_250823 Wrote: มีน้อยไปก็ไม่ดี ผมมีโปร่ง 3 ตัว 2ใน3เสื่อมสภาพจากการใช้งาน เหลือที่พอจะใช้งานได้จริงอยู่แค่ตัวเดียวแต่ก็ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ ติดๆดับก็ต้องใช้มันทุกวันเพราะไม่มีไว้เป็นอะไหล่เลย Sad

ที่เหลือกิน เหลือเก็บเป็นส่วนเกิน จะนำเงิน สะสม ไว้ซื้อ.....ตัวใหม่อะไรครับ
เล่นจนคุ้มเลยนะน้องป๊อบ เปรียบเสมือนใช้ยาสีฟันจนหมดหลอด บีบหลอดจนแบน (เห็นภาพไหม) ผมสนับสนุนแนวความคิดประหยัดและคุ้มค่าแบบนี้
บอกแล้วว่ากีตาร์ขาดมือให้มายืมไปเล่น กล้าๆหน่อย คนกันเอง!
ขอบคุณครับ สักวันคงได้รบกวนครับ

บ้านเต่ารออยู่ จะดีใจถ้าหากให้ยืมแล้วนำไปเล่นทำประโยชน์ได้เงินงอกเงยไว้ซื้อกีตาร์ที่อยากได้ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-08-2011, 12:14
Website Find Like Post Reply
surachaisorn Offline
Junior member
**

Likes Given: 4
ชอบใจ และ โดนใจ ทุกกระทู้ครับ
ตราบใดที่ซื้อ --> เล่น ดม ดู เช็ด กอด --> เบื่อ แล้วขาย โดยไม่เดือดร้อนทั้งกาย และ ใจเราและคนรอบข้าง ผมว่าทำเถอะครับ

ผมว่าไม่รู้จักใครที่ทำประโยชน์จาก กีต้าร์ ได้มากเท่าคุณป๋อ อีกแล้ว
- เล่นกีต้าร์กันทั้งบ้าน
- ให้เพื่อน ๆ เล่น
- post ใน web ให้ผมได้ดูความสวย มีความรู้
- ขายให้คนอีกเอาไปเล่นต่อเป็น ทอด ๆ

เกือบจะได้เป็นเจ้าของต่อจากคุณป๋อ 2 - 3 ตัวแล้วแต่เวลาไม่อำนวยสักที
ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์ต่อไปนะครับ
26-08-2011, 12:46
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ผมไม่ได้เล่นดนตรีหรือกีตาร์เป็นอาชีพ ค้นพบว่ากีตาร์ที่เล่นแล้วมีความสุข มันกลายเป็นกีตาร์ที่ไม่ใช่ตัวที่เสียงดี แพง หรือสวยอะไรเลย
มันเป็นแค่กีตาร์ที่เล่นถนัดมือ และเข้ากันได้ดีกับแนวเพลงที่เราเล่นบ่อยๆ
1. ลำตัวบางสายเหล็ก (เจอแล้ว)
2. ลำตัวบางสายไนล่อน (เจอแล้ว)
3. กีตาร์โปร่ง Picking ถนัดมือ (เจอแล้ว)
4. กีตาร์โปร่ง Strumming มันมือ (เจอแล้ว แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ)
5. กีตาร์ไฟฟ้า Solid Body (เจอแล้ว แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ)
6. กีตาร์ไฟฟ้า Semi Hollow Body (เจอแล้ว)

ประมาณ 6 ตัวก็จบเห่ เอ๊ย! จบข่าว Tongue

ช่วงแรกๆที่รู้จักพี่ป๋อกับอา(จารย์)กฤษณใหม่ๆก็มีความสุขที่ได้แลกเปลี่ยนความรู้และดูกีตาร์รุ่นที่ไม่เคยเจอ
ดีใจที่มีกีตาร์ใหม่ๆมาให้น้องๆได้ตื่นเต้นบ่อยๆ แต่ระยะ 2-3 ปีมานี้ ความรู้สึกแบบนั้นตายด้านไปแล้ว

ตอนนี้อยากเล่นกีตาร์บ่อยๆ มากๆ พอต่อเพลงที่ตัวเองอยากเล่นได้ซักนิดเดียว หัวใจพองโตเลย
เสียดายสมาธิสั้น นั่งเล่นแป๊ปเดียวต้องหันไปทำอย่างอื่นแทน เพลงที่ต่อไว้เลยไม่จบเพลงซักที Big Grin

หากพี่ป๋อกับอา(จารย์)กฤษณเลิกซื้อ เลิกสะสม แล้วผมจะไปลองเล่นตัวใหม่ รุ่นใหม่กับใครอ่ะ
ได้โปรดซื้อและสะสมต่อไปเถอะ ลำพังผมเองก็ไม่มีปัญญาหาเงินซื้อตัวละหลายหมื่นแบบนั้น
ทุกวันนี้ก็ปากกัด ตีนถีบ ขาหนีบ ตูดดัน เก็บเงินไปเที่ยว เอาเงินไปใช้อย่างอื่นเยอะแยะ
ช็อตทุกเดือนจะแย่อยู่แล้ว Rolleyes

*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
26-08-2011, 12:49
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(26-08-2011, 11:35)Guidejung Wrote: ผมคิดว่าของพี่ป๋อเป็นกระติกแล้วหละแก้วไม่พอครับ ทุกวันนี้ที่พี่เก็บกีต้าร์ก็เป็นความสุขทางใจไม่เดือดร้อนใคร (แต่ทำให้ผมเดือดร้อนอยากได้ไปหมดฮ่าๆตัวโน้นก็ดีตัวนี้ก็ดี)ไม่ได้ทำผิดกมหรือศีลธรรมแถมยังแบ่งปันให้เพื่อนๆพี่ๆน้องได้ไปเยี่ยมชม เล่น สัมผัส กอด ดม ต่างๆนาๆ สู้ต่อไปครับพี่ป๋อเป็นกำลังใจ Buy it Now!!!!

ผมเก็บทั้งไฟฟ้าและโปร่งแต่มีตามกำลังน้อยนิดครับ ส่วนผมบ้านจนๆคงเป็นแก้วเล็กๆที่เก็บยี่ห้อละตัว (Martin, Taylor, Gibson, Guild) ส่วนยี่ห้อที่ชอบ(Lowden)ก็อาจจะหลายๆทรงก็เพียงพอครับ แต่ใจก็อยากได้ Kevin Ryan, Olson แต่คงไม่มีปัญญาดูแต่รูปไปก่อนครับ

ถ่อมตัวเจงงงงงงงง เยอะ!!!นะนั่น (ทำเสียงโฆษณาประกันภัยแห่งหนึ่ง) Big GrinBig Grin
(26-08-2011, 10:05)povation Wrote:
(26-08-2011, 09:18)Maow Wrote: ผมคิดว่าสถานะของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ก็เลยเป็นภาวะที่ทำให้ความสามารถในการได้มาซึ่งกีต้าร์ต่างกัน
ยกตัวอย่างเช่นน้าป๋อ บ้านมีแล้ว รถมีแล้ว ภาระก็คือเลี้ยงครอบครัวทั้งลูกและภรรยาให้มีความสุขในขั้นหนึ่ง

ผมว่ามันเป็นความสุข หรือความท้าทาย ความตื่นเต้นในชีวิตแต่ละวันก็อาจเป็นการเสาะแสวงหากีต้าร์ใหม่ๆ เท่าที่ตัวเองสามารถจะหาได้
มันก็ไม่แปลกอะไรที่เมื่อภาระต่างๆ เราสามารถรับมือได้ เราก็หาอะไรที่เป็นของชอบในชีวิตสำหรับตัวเราบ้าง
ถ้าพูดถึงเรื่องคุณค่าทางจิตใจ หรือความชอบส่วนตัว ผมคิดว่าทำไปเถอะ แต่ถ้าคิดว่าเพื่อการลงทุนก็ไม่คุ้มครับ
ผมมองว่าที่สำคัญน้องปิ๊ง และน้องปั๊ง ผมเชื่อว่าเขามีความรู้เรื่องกีต้าร์ดีมากขึ้นทุกวันๆ ที่สำคัญเล่นเป็นด้วย
เพราะฉะนั้นไม่ต้องห่วงว่าของที่พ่อสะสมเอาไว้จะสูญสิ้นคุณค่าไปเพราะทายาทก็รู้คุณค่าในตัวของเหล่านั้นด้วย
ที่สำคัญเขารู้ราคาของ และลึกๆน่าจะรู้ว่าของเหล่านี้ก็คือทรัพย์สมบัติที่พ่อหามาไว้ให้

ผมมักพูดกับลูกชายเสมอๆ ตอนที่นั่งเล่นกีต้าร์ด้วยกันว่า กีต้าร์พวกนี้พ่อซื้อมาเล่นแล้วก็เก้บให้ลูกนะ
มันเริ่มหายากแล้วขอให้ลูกเก็บให้ดีๆนะ จากนั้นลูกก็ถามว่าผมไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับกีต้าร์เลย ผมก็ตอบลูกชายไปว่า
ไม่เป็นไรพ่อค่อยๆ บอกไปเรื่อยๆ สักวันหนึ่งลูกก็จะรู้เรื่อง หรืออาจจะมากกว่าพ่อเสียอีก สุดท้ายลูกตอบว่า "วันหลังผมจะหัดเล่นกีต้าร์ครับ แต่ตอนนี้ขอเล่นเปียโนให้ดีก่อน"

ที่สำคัญกีต้าร์ที่หลั่งไหลเข้ามาก็มาพร้อมกับเพื่อนใหม่ๆ มิตรภาพดีๆ มิตรภาพที่แน่นแฟ้นมากขึ้นด้วยใช่ไหมครับ
เพราะบ้านเต่าพรมเช็ดเท้าไม่เคยแห้งเลย เห็นรูปในกระทู้เมื่อไหร่ผมก็อดยินดีด้วยไม่ได้ที่มีเพื่อนเยอะเช่นนี้

ชอบมากครับตรงที่น้องหม่าวบอกว่า....เป็นความสุข หรือความท้าทาย ความตื่นเต้นในชีวิตแต่ละวัน....
ใช่เลยครับ ผมเสาะหากีตาร์ ตื่นเต้นที่หาจนเจอ จ่ายเงินซื้อ แล้วก็รอกีตาร์เดินทางมาถึง ลุ้นระทึกว่าจะมีสภาพอย่างไร จะเหมือนในภาพที่เห็นทุกอย่างหรือไม่ แต่ผมไม่ค่อยลุ้นเรื่องเสียงเท่าไร เพราะผมค่อนข้างจะมั่นใจ (แปลกนะ)

น้องหม่าวบรรยายการสนทนากับลูกแล้วเห็นภาพน่ารักจัง ผมเองหยิบกีตาร์มาเล่น หรือได้กีตาร์มาใหม่เมื่อใด ลูกชายคนดีนามศิลปินปั๊งต้องเป็นอันมานั่งพินิจพิจารณาดูและชมว่าสวยตลอด แสดงว่าเค้าใส่ใจในสิ่งที่พ่อทำทุกอย่าง เกือบทุกรายละเอียด ทำให้ผมหมดห่วงไปได้บ้าง

ที่ว่าซื้อกีตาร์คุ้มกว่าซื้อทองก็ตรงนี้แหละ ซื้อทองคงไม่เห็นมีเพื่อนหลั่งไหลมาขอดู มาแบ่งปันความรู้และความสุขร่วมกัน ผมได้ตรงนี้เต็มๆเลยครับ

ตกลงน้องหม่าว มีน้ำเติมไปถึงครึ่งแก้วหรือยังครับ ทราบแล้วเปลี่ยน....

อ่านแล้วอบอุ่นดีจัง อยากมีลูกน้อยกะเค้าบ้างจะได้สอนเค้าเล่นกีต้าร์ 555
แต่คงอีกนานฮะ ว่าแล้วก็แว่บไปนั่งเล่นบ้านเต่าดีก่า.....
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 26-08-2011, 12:54 by piggyprince.)
26-08-2011, 12:50
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ของผมในแก้วไม่มีน้ำครับ แต่ในตัวนี่เพียบ ... Big Grin
เมื่อก่อนคิดอยากสะสม แล้วก็คิดว่ามันทรัพย์สิน เพื่อลูกเพื่อหลาน แต่ลืมไปว่าไม่อยากมีลูก ตอนมี 7- 8 ตัว ถึงคิดได้ว่าเรามันคนเล่น เอาแค่ที่เล่นแล้วเข้ามือ เล่นได้นานๆก็พอ จากนั้นก็ขายๆไป ตอนนี้เลยเหลือที่พอจะเล่นได้ 2 ตัว ไว้เล่นจริงจังตัวนึง เล่นแบบทิ้งๆขว้างๆตัวนึง ส่วนเรื่องพอเพียงเนี่ยความหมายเขาแค่บอกว่าพอเพียงกับรายรับ แต่ถ้าความอยากมันมากกว่าก็จัดไปเถอะครับ ผมอยากให้พี่มีความสุข กับทุกๆสิ่งที่พี่คิดจะทำ พ่อสอนผมครับว่า ใครทำคนนั้นใช้ เพราะฉะนั้น ถ้าเป็นผมผมลุยต่อครับ ส่วนเรื่องจะเอาเงินไปทำอะไรสนุกๆนั้น ต้องคุยเป็นการส่วนตัวครับBig GrinBig Grin

................... จาก นายน้ำเต็ม
26-08-2011, 12:58
VIP member

[/quote]
น้องปั๊งยังดีนะที่มานั่งฟังอย่างพินิจพิเคราะห์ว่ากีต้าร์สวยดี
ส่วนตัวผมเวลาเอาก้าร์มาเล่น ลุกชายมักจะถามต่อหน้าภรรยาผมเสมอว่า
"พ่อ...กีต้าร์ใหม่เหรอพ่อ" เสียวสันหลังวาบทุกที
แต่ก็ตอบไปว่า "โอ๊ย... ก็ตัวเก่านั่นแหละ"
แหม...เป็นเด็กเป็นเล็กทำเป็นรู้ดี เดี๋ยวจับตีก้นซะเลย

แต่อย่างไรก็ตาม ผมมีความสุขมากที่เล่นกีต้าร์โดยมีครอบครัวผม
อยู่พร้อมหน้าพร้อมตากันทั้งลูกและภรรยา เพราะเมื่อใดที่ผมร้องเพลง
ลูกชายกับลูกสาวจะมาดำน้ำอยู่ข้างๆเสมอ แค่นี้ผมก็ไม่ขออะไรมากไปกว่านี้แล้ว
[/quote]

มุขนี้เนียนดีนะครับพี่หม่าว พี่Cinสอนผมมาว่าให้เดินถอยหลังเข้าบ้านครับ เวลาแม่ทักหรือเมียที่บ้านทักให้บอกไปว่า "อ้อ ว่าจะเอาไปเล่นบ้านเพื่อน แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจละ เอาไปเก็บดีกว่า รอเดี๋ยวนะ Big GrinTongue"

มุขนี้สอนเจ้าเป๊กไปเรียบร้อยครับ น่าจะได้ผลนะเพราะแฟนน้องเค้าน่าจะไม่แพ้ภรรยาพี่หม่าวนะ กร้ากกกกก....Big Grin

แหม แต่ชอบลูกชายพี่หม่าวจังครับ ฉลาดหลักแหลมเหมือนผมเลย อิๆๆ เดาว่าต้องเอาไว้ต่อรองขอซื้อBenTenตอนไปห้าง ชิมิ ชิมิ Tongue

เดี๋ยวไว้เจอกันตอนแคมป์ไฟร์นะครับ จะไปเล่นกะหลานๆ Big Grin

I love singing&playing guitar.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe

26-08-2011, 12:59
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมไม่เคยสะสมกีต้าร์ครับ ผมเป็นแค่ทางผ่านเท่านั้น

ความจริงแล้วผมมีกีต้าร์แค่ตัวเดียวก็เหลือเฟือแล้วเพราะผมไม่มีเวลาที่จะมานั่งเล่นกีต้าร์มากนัก ผมซื้อกีต้าร์เพราะคิดว่าผมมีความรู้ ความชำนาญ connection เก่าๆและทุนทรัพย์พอเพียงที่จะทำให้ผมเลือกกีต้าร์ดีๆและหายากจากต่างประเทศใด้ในราคาไม่แพง

พอใด้กีต้าร์มาผมก็ชื่นชมกับมันเดี๋ยวเดียวตอนที่เอามันมาทำความสะอาด เปลี่ยนสายใหม่และ set up ใหม่เป็นบางตัว พอทำเสร็จก็เก็บเข้ากล่อง ถ้าไม่มีใครมาขอลองผมก็จะไม่เห็นมันอีกเลยเป็นปีๆครับ ดังนั้นผมเลยไม่เคยเสียดายที่จะปล่อยเลยซักตัวถ้ามีคนอื่นอยากใด้จริงๆ

กีต้าร์นั้นแบ่งใด้เป็นสองประเภทคือกีต้าร์สะสมและกีต้าร์ใช้งาน ผมเลือกที่จะซื้อแต่ประเภทหลังครับเพราะผมไม่ต้องการสะสมเนื่องจากอีกไม่กี่ปีผมก็ต้องจากโลกนี้ไปแล้วและไม่มีใครมารับมรดก ส่วนคุณป๋อนั้นสะสมใด้เพราะมีลูกๆมารับช่วงต่อดังนั้นถ้าการสะสมไม่ใด้ทำให้ใครเดือดร้อนก็ไม่มีข้อเสียตรงไหนเลย อีกยี่สิบปีกีต้าร์ที่เราคิดว่าราคาสูงตอนนี้น่าจะแพงขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ (ยกเว้นพวกกีต้าร์ที่ไม่ใด้ทำด้วยไม้หรือกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเพราะระบบอิเล้คโทรนิคมันพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆ)
26-08-2011, 13:00
VIP member

(26-08-2011, 12:58)lekleklek Wrote: ของผมในแก้วไม่มีน้ำครับ แต่ในตัวนี่เพียบ ... Big Grin
เมื่อก่อนคิดอยากสะสม แล้วก็คิดว่ามันทรัพย์สิน เพื่อลูกเพื่อหลาน แต่ลืมไปว่าไม่อยากมีลูก ตอนมี 7- 8 ตัว ถึงคิดได้ว่าเรามันคนเล่น เอาแค่ที่เล่นแล้วเข้ามือ เล่นได้นานๆก็พอ จากนั้นก็ขายๆไป ตอนนี้เลยเหลือที่พอจะเล่นได้ 2 ตัว ไว้เล่นจริงจังตัวนึง เล่นแบบทิ้งๆขว้างๆตัวนึง ส่วนเรื่องพอเพียงเนี่ยความหมายเขาแค่บอกว่าพอเพียงกับรายรับ แต่ถ้าความอยากมันมากกว่าก็จัดไปเถอะครับ ผมอยากให้พี่มีความสุข กับทุกๆสิ่งที่พี่คิดจะทำ พ่อสอนผมครับว่า ใครทำคนนั้นใช้ เพราะฉะนั้น ถ้าเป็นผมผมลุยต่อครับ ส่วนเรื่องจะเอาเงินไปทำอะไรสนุกๆนั้น ต้องคุยเป็นการส่วนตัวครับBig GrinBig Grin

................... จาก นายน้ำเต็ม

น้องเลก็เค้าชัดเจนมากครับพี่ป๋อ นายน้ำเต็ม....พื้น.....Tongue

26-08-2011, 13:00
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
(26-08-2011, 12:49)ยอดเยี่ยม Wrote: ผมไม่ได้เล่นดนตรีหรือกีตาร์เป็นอาชีพ ค้นพบว่ากีตาร์ที่เล่นแล้วมีความสุข มันกลายเป็นกีตาร์ที่ไม่ใช่ตัวที่เสียงดี แพง หรือสวยอะไรเลย
มันเป็นแค่กีตาร์ที่เล่นถนัดมือ และเข้ากันได้ดีกับแนวเพลงที่เราเล่นบ่อยๆ
1. ลำตัวบางสายเหล็ก (เจอแล้ว)
2. ลำตัวบางสายไนล่อน (เจอแล้ว)
3. กีตาร์โปร่ง Picking ถนัดมือ (เจอแล้ว)
4. กีตาร์โปร่ง Strumming มันมือ (เจอแล้ว แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ)
5. กีตาร์ไฟฟ้า Solid Body (เจอแล้ว แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ)
6. กีตาร์ไฟฟ้า Semi Hollow Body (เจอแล้ว)

ประมาณ 6 ตัวก็จบเห่ เอ๊ย! จบข่าว Tongue
ว่าแต่ 6 ตัวนี้ของใครครับ Big GrinBig Grin
Eric The King
26-08-2011, 13:17
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
ถ้าชอบจริง ทำไร ทำเต้อ....
ชอบ Bid ให้ bid
ชอบ Buy ให้ buy

ขอเพียง ทำแล้วมีความสุขจริงๆ
ขอเพียง ทำแล้วไม่ทำให้ครอบครัว หรือ คนอื่นเดือนร้อน

------------------------------

ความสุขจากการได้ของใหม่ๆ ของดีๆ
เป็นความสุขแบบชั่วคราว ประเดี๋ยวประด๊าว
ไม่นานความสุขแบบนั้นก็จะหมดไป

ถ้าสามารถหาความสุขจากสิ่งที่มีอยู่ปัจจุบันได้
จะเป็นความสุขที่ยั่งยืนกว่า

26-08-2011, 13:31

Forum Jump: