Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
แล้วมีซักกี่ตัวกำลังดี? ผมว่าอยากจะลดเหลือ...
- dreadnought ดีๆซักตัว
- OM หรือ OOO ซักตัว
- Travel size ซักตัว
- กีต้าร์คลาสสิค 1 ตัว
- 12 สาย 1 ตัว
- Tenor guitar หรือ Baritone ukulele 1 ตัว
- Strat 1 ตัว
Just for fun!
26-08-2011, 10:36
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(26-08-2011, 10:35)custom Wrote: แล้วท่านล่ะ ในความคิดของท่านการมีกีตาร์เท่าใดจึงจะเพียงพอสำหรับท่าน
แก้วน้ำของท่านมีน้ำเต็มแก้วแล้วหรือไม่ประการใด ต่างคนต่างจิตต่างใจ ต่างสถานะทางการเงิน
ขอบคุณล่วงหน้าหากจะกรุณาแสดงความเห็นครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้ตั้งจำนวนไว้ครับว่าจำนวนเท่าไรจึงจะเพียงพอสำหรับผม แต่ทุกครั้งที่จะซื้อกีต้าร์ ก็จะถามตัวเองว่าเล่นแล้วชอบหรือเปล่า ราคานี้สมควรหรือเปล่า และทุกครั้งที่ซื้อจะต้องใช้เงินที่เหลือเก็บไม่กระทบ cashflow ของครอบครัวครับ Smile
[/quote]

วางแผนชีวิตดีครับ
ของผมบางครั้ง ไปตายเอาดาบหน้า แต่ไม่ตายซักที มีพระเอกขี่ม้าขาวมาช่วยไว้ได้ทันครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-08-2011, 10:58
yot977 Offline
Member

Likes Given: 0
อ่านแล้วก็ได้แง่คิดดีๆที่ไม่มีในwebไหนอีกแล้วครับพี่ๆ
สำหรับผมมันคงเริ่มจากเด็กๆอยากมีแต่แม่ไม่ซื้อให้ พอโตขึ้นพอดีมีลูกชายก็เลยหาเรื่องเข้าข้างตัวเองต่างๆนานาเช่น
เก็บไว้ให้ลูกบ้าง ราคาไม่ตกบ้าง หายากขึ้นทุกวันบ้าง แต่สุดท้ายพอมาคิดดูจริงๆแล้ว ก็ความอยากของตัวเรานี่แหละที่เป็นเหตุผลหลักๆ
ทุกวันนี้ก็เล่นตอนเช้าๆ เช็ดถู ย้ายที่เก็บไปๆมาๆ และเริ่มมีคิดจะขายออกไปบ้างเอาไปซื้อจักรยาน อิ อิ แต่แล้วก็เปลี่ยนใจเพราะสุดท้าย
ก็ยังรู้สึกว่าเก็บไว้ให้ลูก อยากได้อีกก็ไม่รู้จะหาได้อีกไหม สรุปคือพอแล้ว7-8ตัวที่มีอยู่มันเต็มแก้วแล้วสำหรับผมครับพี่ป๋อ
ปล.ผมว่าถ้าพี่เปิดร้านอาหารเล็กที่บรรยากาศดีๆเน้น ดนตรีกีต้าร์เพราะๆ เอาแบบว่าเป็นร้านสำหรับคนรักกีต้าร์ เอาพอทำแบบมีความสุขผมว่ามีคนมาช่วยพี่เยอะเลยครับ พี่อาจจะรู้สึกตื่นเต้นขึ้นมากกว่าเดิมอีกนะครับ
26-08-2011, 11:10
Find Like Post Reply
Roundback

(26-08-2011, 10:36)rasun Wrote: แล้วมีซักกี่ตัวกำลังดี? ผมว่าอยากจะลดเหลือ...
- dreadnought ดีๆซักตัว
- OM หรือ OOO ซักตัว
- Travel size ซักตัว
- กีต้าร์คลาสสิค 1 ตัว
- 12 สาย 1 ตัว
- Tenor guitar หรือ Baritone ukulele 1 ตัว
- Strat 1 ตัว

อย่างคุณหมอไม่น่าจะเดือดร้อนเรื่องการเงิน
มีได้เต็มที่ 15 ตัวเลยครับ แต่ใจเย็นๆ ว่า มีแบบใดบ้าง รอโอกาสเหมาะๆ มีไว้เล่นเพลงครอบจักรวาลได้
ที่แน่ๆ คือ ควรมี
1. Classical guitar
2. ทรง D
3. ทรง OM , OOO หรือ Jumbo
4. Jazz guitar
5. 12 string guitar
6. Ukulele
7. Bass
8. Electric guitar Strat หรือ Tele
9. Ovation & Adamas
10.-15. รอดูอนาคตว่าจะมีกีตาร์หรืออะไรดีๆออกมา
All I Have
26-08-2011, 11:10
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ขอตอบนะครับพี่ป๋อ
เปิดแกลอรี่พร้อมขายกีตาร์ครับ เป็นร้านเป็นรูปเต่าเลย(ใครเห็นจะต้องถามว่าร้านอะไร) จะหามือสองต้องมาที่นี่
ตัวที่เบื่อก็มาขาย,ตัวที่หลงไหลก็มาโชว์,ตัวที่หายากก็รับออเดอร์ ส่วนพี่ป๋อก็ตั้งโต๊ะเป็นกูรูรับปรึกษาปัญหาหัวใจของคนรักกีตาร์
ส่วนแกลอรี่ก็เปิดโอกาสให้พวก นักชม มานั่งดม มาดู กันให้หายชื่นใจ(ถ้ามีกาแฟมาบริการก็ยิ่งวิเศษ)
คราวนี้น้ำที่ล้นจะไหลไปสู่แก้วอีกใบที่พร้อมรับ แก้วของพี่ที่ว่างก็รินน้ำเติมต่อไปได้
(ที่ตอบทั้งหมดเพราะผมอยากไปร้านเต่านะครับ)
26-08-2011, 11:17
Roundback

(26-08-2011, 11:10)yot977 Wrote: อ่านแล้วก็ได้แง่คิดดีๆที่ไม่มีในwebไหนอีกแล้วครับพี่ๆ
สำหรับผมมันคงเริ่มจากเด็กๆอยากมีแต่แม่ไม่ซื้อให้ พอโตขึ้นพอดีมีลูกชายก็เลยหาเรื่องเข้าข้างตัวเองต่างๆนานาเช่น
เก็บไว้ให้ลูกบ้าง ราคาไม่ตกบ้าง หายากขึ้นทุกวันบ้าง แต่สุดท้ายพอมาคิดดูจริงๆแล้ว ก็ความอยากของตัวเรานี่แหละที่เป็นเหตุผลหลักๆ
ทุกวันนี้ก็เล่นตอนเช้าๆ เช็ดถู ย้ายที่เก็บไปๆมาๆ และเริ่มมีคิดจะขายออกไปบ้างเอาไปซื้อจักรยาน อิ อิ แต่แล้วก็เปลี่ยนใจเพราะสุดท้าย
ก็ยังรู้สึกว่าเก็บไว้ให้ลูก อยากได้อีกก็ไม่รู้จะหาได้อีกไหม สรุปคือพอแล้ว7-8ตัวที่มีอยู่มันเต็มแก้วแล้วสำหรับผมครับพี่ป๋อ
ปล.ผมว่าถ้าพี่เปิดร้านอาหารเล็กที่บรรยากาศดีๆเน้น ดนตรีกีต้าร์เพราะๆ เอาแบบว่าเป็นร้านสำหรับคนรักกีต้าร์ เอาพอทำแบบมีความสุขผมว่ามีคนมาช่วยพี่เยอะเลยครับ พี่อาจจะรู้สึกตื่นเต้นขึ้นมากกว่าเดิมอีกนะครับ

เต็มแก้วแล้ว ดีครับ
ลองนึกดูว่า ลูกโตขึ้น เราจากไป กีตาร์ตัวนี้ที่พ่อเคยเล่น เคยมีความสุขอยู่เคียงข้างเค้า
เคยใช้บันทึกภาพและเสียง เคยร้องเล่นร่วมกันในครอบครัว ไม่ว่าจะเป็นเทศกาลใดๆ เป็นความผูกพันที่สืบทอดไปสู่รุ่นลูกรุ่นหลาน
นึกถึงแล้วทำให้ผมไม่คิดจะขายกีตาร์บางตัวอย่างเด็ดขาด เพราะเป็นความหลังและความประทับใจอย่างไม่รู้ลืมของผม ว่างๆจะทยอยนำมาลงมาเล่าสู่กันฟังครับ

ขอบคุณครับที่เชียร์เปิดร้านดนตรี ผมก็ชอบ ชอบฟังเสียงร้องไพเราะ คลอเสียงดนตรีที่ได้เสียงชัดเจนของตัวโน๊ต กีตาร์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง ผู้ที่ชื่นชอบกีตาร์ก็อยากมาฟังเสียงกีตาร์ดีๆที่ใช้เล่นบนเวทีการแสดง แต่ เปิดร้านของตัวเองต้องใช้เวลาดูแลมากเหลือเกิน จะเหนื่อยเกินกำลัง ไปฟังที่อื่นจะเหมาะกว่าครับ
(26-08-2011, 11:17)thepguitar Wrote: ขอตอบนะครับพี่ป๋อ
เปิดแกลอรี่พร้อมขายกีตาร์ครับ เป็นร้านเป็นรูปเต่าเลย(ใครเห็นจะต้องถามว่าร้านอะไร) จะหามือสองต้องมาที่นี่
ตัวที่เบื่อก็มาขาย,ตัวที่หลงไหลก็มาโชว์,ตัวที่หายากก็รับออเดอร์ ส่วนพี่ป๋อก็ตั้งโต๊ะเป็นกูรูรับปรึกษาปัญหาหัวใจของคนรักกีตาร์
ส่วนแกลอรี่ก็เปิดโอกาสให้พวก นักชม มานั่งดม มาดู กันให้หายชื่นใจ(ถ้ามีกาแฟมาบริการก็ยิ่งวิเศษ)
คราวนี้น้ำที่ล้นจะไหลไปสู่แก้วอีกใบที่พร้อมรับ แก้วของพี่ที่ว่างก็รินน้ำเติมต่อไปได้
(ที่ตอบทั้งหมดเพราะผมอยากไปร้านเต่านะครับ)

พูดเหมือนพี่อ้วนLittle Nomad ที่เคยเสนอแนะผมไว้
ฟังดูดี แต่ ผมไม่ชอบการขายแบบเป็นอาชีพซิครับ (ยังชอบงานที่ปรึกษากฎหมายอยู่) งานอดิเรกก็พอไหว แต่ไม่ต้องมาก เอาที่ผมได้ตื่นเต้นด้วยลุ้นด้วยยิ่งดี
หากมาสั่งผมนนำเข้า เอากีตาร์เข้ามาขายเพื่อทำกำไร แต่ผมเห็นว่ากีตาร์นั้นๆ ไม่ค่อยมีคุณค่ากับประเทศไทย ผมอาจจะปฏิเสธครับ (เล่นตัวไหมล่ะ)

ผมไม่สามารถเป็นกูรูได้อย่างแน่นอน อาจเป็นได้เพียงกูรู้งูงูปลาปลา...เท่านั้น
แต่ที่อยากทำมากที่สุดในชีวิตคือ พิพิธภัณฑ์กีตาร์นานาชาติ
All I Have
(This post was last modified: 26-08-2011, 11:31 by povation.)
26-08-2011, 11:22
Guidejung Offline
Member

ผมคิดว่าของพี่ป๋อเป็นกระติกแล้วหละแก้วไม่พอครับ ทุกวันนี้ที่พี่เก็บกีต้าร์ก็เป็นความสุขทางใจไม่เดือดร้อนใคร (แต่ทำให้ผมเดือดร้อนอยากได้ไปหมดฮ่าๆตัวโน้นก็ดีตัวนี้ก็ดี)ไม่ได้ทำผิดกมหรือศีลธรรมแถมยังแบ่งปันให้เพื่อนๆพี่ๆน้องได้ไปเยี่ยมชม เล่น สัมผัส กอด ดม ต่างๆนาๆ สู้ต่อไปครับพี่ป๋อเป็นกำลังใจ Buy it Now!!!!

ผมเก็บทั้งไฟฟ้าและโปร่งแต่มีตามกำลังน้อยนิดครับ ส่วนผมบ้านจนๆคงเป็นแก้วเล็กๆที่เก็บยี่ห้อละตัว (Martin, Taylor, Gibson, Guild) ส่วนยี่ห้อที่ชอบ(Lowden)ก็อาจจะหลายๆทรงก็เพียงพอครับ แต่ใจก็อยากได้ Kevin Ryan, Olson แต่คงไม่มีปัญญาดูแต่รูปไปก่อนครับ
26-08-2011, 11:35
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

มีน้อยไปก็ไม่ดี ผมมีโปร่ง 3 ตัว 2ใน3เสื่อมสภาพจากการใช้งาน เหลือที่พอจะใช้งานได้จริงอยู่แค่ตัวเดียวแต่ก็ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ ติดๆดับก็ต้องใช้มันทุกวันเพราะไม่มีไว้เป็นอะไหล่เลย Sad
Acoustic is my life..........
26-08-2011, 11:55
Roundback

(26-08-2011, 11:35)Guidejung Wrote: ผมคิดว่าของพี่ป๋อเป็นกระติกแล้วหละแก้วไม่พอครับ ทุกวันนี้ที่พี่เก็บกีต้าร์ก็เป็นความสุขทางใจไม่เดือดร้อนใคร (แต่ทำให้ผมเดือดร้อนอยากได้ไปหมดฮ่าๆตัวโน้นก็ดีตัวนี้ก็ดี)ไม่ได้ทำผิดกมหรือศีลธรรมแถมยังแบ่งปันให้เพื่อนๆพี่ๆน้องได้ไปเยี่ยมชม เล่น สัมผัส กอด ดม ต่างๆนาๆ สู้ต่อไปครับพี่ป๋อเป็นกำลังใจ Buy it Now!!!!

ผมเก็บทั้งไฟฟ้าและโปร่งแต่มีตามกำลังน้อยนิดครับ ส่วนผมบ้านจนๆคงเป็นแก้วเล็กๆที่เก็บยี่ห้อละตัว (Martin, Taylor, Gibson, Guild) ส่วนยี่ห้อที่ชอบ(Lowden)ก็อาจจะหลายๆทรงก็เพียงพอครับ แต่ใจก็อยากได้ Kevin Ryan, Olson แต่คงไม่มีปัญญาดูแต่รูปไปก่อนครับ

Buy It Now แปลว่าอะไรครับ แต่ก่อนจำได้ดี แต่เดี๋ยวนี้เลือนลางแล้ว

โพสต์ย่อหน้าที่สองนั่นเป็นอาการระยะฟักตัวของผมสมัยหนึ่งเลยครับน้องไกด์จัง

(26-08-2011, 11:55)pop_250823 Wrote: มีน้อยไปก็ไม่ดี ผมมีโปร่ง 3 ตัว 2ใน3เสื่อมสภาพจากการใช้งาน เหลือที่พอจะใช้งานได้จริงอยู่แค่ตัวเดียวแต่ก็ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ ติดๆดับก็ต้องใช้มันทุกวันเพราะไม่มีไว้เป็นอะไหล่เลย Sad

ที่เหลือกิน เหลือเก็บเป็นส่วนเกิน จะนำเงิน สะสม ไว้ซื้อ.....ตัวใหม่อะไรครับ
เล่นจนคุ้มเลยนะน้องป๊อบ เปรียบเสมือนใช้ยาสีฟันจนหมดหลอด บีบหลอดจนแบน (เห็นภาพไหม) ผมสนับสนุนแนวความคิดประหยัดและคุ้มค่าแบบนี้
บอกแล้วว่ากีตาร์ขาดมือให้มายืมไปเล่น กล้าๆหน่อย คนกันเอง!
All I Have
(This post was last modified: 26-08-2011, 12:04 by povation.)
26-08-2011, 11:58
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

(26-08-2011, 11:58)povation Wrote:
(26-08-2011, 11:35)Guidejung Wrote: ผมคิดว่าของพี่ป๋อเป็นกระติกแล้วหละแก้วไม่พอครับ ทุกวันนี้ที่พี่เก็บกีต้าร์ก็เป็นความสุขทางใจไม่เดือดร้อนใคร (แต่ทำให้ผมเดือดร้อนอยากได้ไปหมดฮ่าๆตัวโน้นก็ดีตัวนี้ก็ดี)ไม่ได้ทำผิดกมหรือศีลธรรมแถมยังแบ่งปันให้เพื่อนๆพี่ๆน้องได้ไปเยี่ยมชม เล่น สัมผัส กอด ดม ต่างๆนาๆ สู้ต่อไปครับพี่ป๋อเป็นกำลังใจ Buy it Now!!!!

Buy It Now แปลว่าอะไรครับ แต่ก่อนจำได้ดี แต่เดี๋ยวนี้เลือนลางแล้ว

โพสต์ย่อหน้าที่สองนั่นเป็นอาการระยะฟักตัวของผมสมัยหนึ่งเลยครับน้องไกด์จัง

(26-08-2011, 11:55)pop_250823 Wrote: มีน้อยไปก็ไม่ดี ผมมีโปร่ง 3 ตัว 2ใน3เสื่อมสภาพจากการใช้งาน เหลือที่พอจะใช้งานได้จริงอยู่แค่ตัวเดียวแต่ก็ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ ติดๆดับก็ต้องใช้มันทุกวันเพราะไม่มีไว้เป็นอะไหล่เลย Sad

ที่เหลือกิน เหลือเก็บเป็นส่วนเกิน จะนำเงิน สะสม ไว้ซื้อ.....ตัวใหม่อะไรครับ
เล่นจนคุ้มเลยนะน้องป๊อบ เปรียบเสมือนใช้ยาสีฟันจนหมดหลอด บีบหลอดจนแบน (เห็นภาพไหม) ผมสนับสนุนแนวความคิดประหยัดและคุ้มค่าแบบนี้
บอกแล้วว่ากีตาร์ขาดมือให้มายืมไปเล่น กล้าๆหน่อย คนกันเอง!
ขอบคุณครับ สักวันคงได้รบกวนครับ
Acoustic is my life..........
26-08-2011, 12:11

Forum Jump: