Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไอ่เจ้านี่ ใช้เช็ดกีตาร์ได้ป่าวคับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ไอ่เจ้านี่ ใช้เช็ดกีตาร์ได้ป่าวคับ
พอดีไม่ได้ใช่ ไม่รู้จะเก็บไว้ทำมัย ไอ่ครั้นจะทิ้งก็ ออกจะเสียดายอยู่ไม่น้อย พอมาดูส่วนผสมมันก็ไม่ได้บอกอะไรไปมากกว่าไม่มีน้ำมัน

สมัยก่อนนั้นก็อาศัยอ่านบทความจากหนังสือเดอะกีตาร์(มือสอง 3 เล่มสิบ) ซึ่งจำได้เลๆว่า มีน้ำยาเช็ดทำความสะอาด แต่ก็ไม่ได้สนใจอ่านส่วนผสม รู้แต่ว่า อ่านๆไป ดันมีน้ำยาเอาน้ำยาเช็ดออก สาเหตุก็เพาะน้ำยาทำความสะอาดมันหนาไป ก็เลยต้องมีน้ำยาล้างน้ำยาทำความสะอาด 555+

พอได้อ่านบทความในเล่มต่อๆมาก็ได้รู้ว่า อ๋อ ก็ไอ่น้ำยาเช็กนั้นมันมีแว๊ก หรือผสมขึ้ผึ้งด้วย พอเช็กๆเข้ามันหนาก็เลยต้องเอาออก หลายปีต่อมาก็เลยมีน้ำยาเช็ดที่บอกว่าไม่มีส่วนผสมของแว๊ก แล้ว ฮื่อมส์ ก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะช่วงนั้นเป็นช่วนที่กีตาร์ไม่ได้อยู่กับมือ

หลายปีผ่านไปจนมาวันนี้ต้องมาจับกีตาร์อีกครัง เหมือนได้กลับมาเข้าวงการใหม่แล้วก็ใหม่จริง คือ งง เต๊กไปหมด ความรู้เก่าแทบใช้ไม่ได้เลย แถมผมคิดว่าปัจจุบันเรามีน้ำยาทำความสะอาดเยอะไปหมด ไอ่นั้นนู้นนี่ ก็เลยมีความคิดว่า แท้จริงน้ำยาพวกนี้มันก็แบบเดียวกันเพียงแต่แต่งสีแต่งกลิ่น แล้วก็เอามาขายเฉพาะทาง

อย่างเจ้านี้ [Image: SC100-1.jpg] เค้าเป็นน้ำยาเช็ดจอ แน่นอนมันต้องไม่มี แว๊กแน่ๆ และแน่นอนมันต้องแห้งไง แถมมันบอกด้วยว่าไมมีน้ำมัน อ๊ะฮ้า!!!!!

ถ้ามันไม่มีอะไรขนาดนั้น มันก็เช็ดกีตาร์ได้อะซิ ไม่แว๊ก ไม่มัน ไม่เปียก แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจ เพราะเคยเห็นอยู่ว่า น้ำมันไฟแช๊คมันก็เช็ดได้ บางท่านเอา Lกฮ ผสมกับน้ำมันจักรแบบ 50/50 ก็ยังบอกว่าเช็ดได้ มาเจอเจ้าตัวนี้ก็เลยเอาเป็นคำถามเพื่อจะใช้งานได้ครับ
25-08-2011, 00:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ไอ่เจ้านี่ ใช้เช็ดกีตาร์ได้ป่าวคับ - by cort - 25-08-2011, 00:18

Forum Jump: