Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไอ่เจ้านี่ ใช้เช็ดกีตาร์ได้ป่าวคับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ไอ่เจ้านี่ ใช้เช็ดกีตาร์ได้ป่าวคับ
พอดีไม่ได้ใช่ ไม่รู้จะเก็บไว้ทำมัย ไอ่ครั้นจะทิ้งก็ ออกจะเสียดายอยู่ไม่น้อย พอมาดูส่วนผสมมันก็ไม่ได้บอกอะไรไปมากกว่าไม่มีน้ำมัน

สมัยก่อนนั้นก็อาศัยอ่านบทความจากหนังสือเดอะกีตาร์(มือสอง 3 เล่มสิบ) ซึ่งจำได้เลๆว่า มีน้ำยาเช็ดทำความสะอาด แต่ก็ไม่ได้สนใจอ่านส่วนผสม รู้แต่ว่า อ่านๆไป ดันมีน้ำยาเอาน้ำยาเช็ดออก สาเหตุก็เพาะน้ำยาทำความสะอาดมันหนาไป ก็เลยต้องมีน้ำยาล้างน้ำยาทำความสะอาด 555+

พอได้อ่านบทความในเล่มต่อๆมาก็ได้รู้ว่า อ๋อ ก็ไอ่น้ำยาเช็กนั้นมันมีแว๊ก หรือผสมขึ้ผึ้งด้วย พอเช็กๆเข้ามันหนาก็เลยต้องเอาออก หลายปีต่อมาก็เลยมีน้ำยาเช็ดที่บอกว่าไม่มีส่วนผสมของแว๊ก แล้ว ฮื่อมส์ ก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะช่วงนั้นเป็นช่วนที่กีตาร์ไม่ได้อยู่กับมือ

หลายปีผ่านไปจนมาวันนี้ต้องมาจับกีตาร์อีกครัง เหมือนได้กลับมาเข้าวงการใหม่แล้วก็ใหม่จริง คือ งง เต๊กไปหมด ความรู้เก่าแทบใช้ไม่ได้เลย แถมผมคิดว่าปัจจุบันเรามีน้ำยาทำความสะอาดเยอะไปหมด ไอ่นั้นนู้นนี่ ก็เลยมีความคิดว่า แท้จริงน้ำยาพวกนี้มันก็แบบเดียวกันเพียงแต่แต่งสีแต่งกลิ่น แล้วก็เอามาขายเฉพาะทาง

อย่างเจ้านี้ [Image: SC100-1.jpg] เค้าเป็นน้ำยาเช็ดจอ แน่นอนมันต้องไม่มี แว๊กแน่ๆ และแน่นอนมันต้องแห้งไง แถมมันบอกด้วยว่าไมมีน้ำมัน อ๊ะฮ้า!!!!!

ถ้ามันไม่มีอะไรขนาดนั้น มันก็เช็ดกีตาร์ได้อะซิ ไม่แว๊ก ไม่มัน ไม่เปียก แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจ เพราะเคยเห็นอยู่ว่า น้ำมันไฟแช๊คมันก็เช็ดได้ บางท่านเอา Lกฮ ผสมกับน้ำมันจักรแบบ 50/50 ก็ยังบอกว่าเช็ดได้ มาเจอเจ้าตัวนี้ก็เลยเอาเป็นคำถามเพื่อจะใช้งานได้ครับ
25-08-2011, 00:18
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: ไอ่เจ้านี่ ใช้เช็ดกีตาร์ได้ป่าวคับ
ยุให้ลองก่อนเลยครับ ได้เรื่องยังไง ส่งการบ้านด้วยนะครับ Tongue
25-08-2011, 07:47
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ไอ่เจ้านี่ ใช้เช็ดกีตาร์ได้ป่าวคับ
(25-08-2011, 07:47)Katayoot Wrote: ยุให้ลองก่อนเลยครับ ได้เรื่องยังไง ส่งการบ้านด้วยนะครับ Tongue

จริงครับ!!!

ถ้าใช้ดีก็เอาด้วย ถ้าพลาดเราจะซ้ำ เอ้ย!เราก็ลองตัวอื่น
เห็นมั๊ย win win ไม่มีอะไรเสียหายเลย Big Grin

ป.ล.ผมก็เคยใช้น้ำยาเช็ด Monitor เช็ดกีต้าร์ครับ(ตรงที่วางแขน) แต่เป็นแบบซอง แพ็คมาเป็นกล่องเลย แห้งเร็ว แต่มันก็เปียกๆ อยู่นะ
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 25-08-2011, 09:46 by Tai Labour.)
25-08-2011, 09:39
Website Find Like Post Reply
Member

เข้าท่าครับ เดี๋ยวจะลองดู ง่าผมขอลองกับสายก่อนแล้วกัน เพราะตัวกี่ตาร์อาจจะไม่เห็นผลอะไรนัก (แค่สะอาด)

คือไม่รู้ว่าน้ำยาเช็ดกี่ตาร์ทั่วๆไปนั้นเค้าหวังผลอะไร แต่สำหรับผมนั้นหวังผลอยู่สองอย่างครับ คือ

1.สะอาด
2.ลำตัว และคอลื่นขึ้น

สำหรับน้ำยาเช็ดจอนั้นผมคิดว่ามันน่าจะไปละลายสิ่งปกปรก เช่นฝุ่น หรือคราบใขมันจากนิ้วมือได้ นั้นคือหวังผลสะอาดอันนี้แน่นอน แต่จะให้มันลื่นนี้ไม่แน่ใจเพราะไม่มี แว๊ก และน้ำมัน แล้วมันจะกัด เคลือบกีตาร์ หรือกัดสีที่ ฟิงเกอร์บอร์ดหรือไม่นั้นผมก็ยังไม่รู้

ด้วยเหตุผลทั้งหมด ผมจะขอลองกัยสายกีตาร์ดูก่อน เพราะตรงนั้นมันเป็นแหล่งรวมของคราบสกปรกเลยก็ว่าได้ (ใขมัน + เศษผิวหนัง) และความเบาของน้ำยาน่าจะไปละลายได้โดยไม่ไปยุ่งกัยตัวกีตาร์มากนั้น แด๋วด่าง

ขอทำงานแปร๊บ แด๋วจะลองพร้อมถ่ายรูปมาให้ดูครับ

25-08-2011, 10:10
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
จากที่พยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับน้ำยาเช็ดจอ โดยมากมักมีส่วนผสมของแอมโมเนียเป็นหลัก ซึ่งตัวนี้โดยทั่วไปแล้วไม่สามารถละลายตัวเคลือบกีต้าร์ได้แน่นอนเพราะเป็น crosslinked polymer แต่ที่ fingerboard ไม่แน่ใจครับ ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถทำอะไรกับตัวกีต้าร์ได้แต่ก็ยังกลัวเรื่องความด่างของสีครับ ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน แต่พักหลังๆ นี้ไม่ค่อยได้ใช้น้ำยาเช็ดกีต้าร์เท่าไหร่ ใช้แต่ผ้าสะอาดนุ่มๆเท่านั้นเอง
25-08-2011, 10:29
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้ำยาเช็ดกีต้าร์นั้นความจริงเอาอะไรมาใช้ก็ใด้ครับโดยมีข้อห้ามดังต่อไปนี้

1. ไม่มีสารเคลือบผิว....ถ้ามีเสียงกีต้าร์จะทึบลงเรื่อยๆ

2. ไม่มี silicone....อันนี้ยังเถียงกันไม่รู้จบครับ พวกที่ห้ามเขาบอกว่า silicone มันจะไปทำปฏิกริยากับ nitrocellulose ทำให้ซ่อมลำบากถ้าเป็นรอยเพราะตามปกตินั้น nitro สามารถใช้ thinner ละลายใด้แต่ถ้ามี silicone เข้าไปผสมอาจทำให้ไม่ละลายตอนโดน thinner ส่วนพวกที่บอกว่าไม่จริงก็ยกเหตุผลมาว่าแม้แต่น้ำยาเช็ดกีต้าร์ของ Martin เองก็มี silicone ผสมอยู่ สรุปใด้ว่าถ้าจะใช้ก็ใช้ไปเลยครับเพราะบ้านเราคงหาน้ำยาเช็ดที่ silicone free ยากและช่างบ้านเราก็ไม่เห็นมีใครซ่อมแบบเฉพาะจุดอยู่แล้ว

3. ไม่ทิ้งคราบ....เท่าที่เคยใช้มาก็มียี่ห้อ Gibson กับ Pledge ที่ไม่มีคราบครับ

คราวนี้มาถึงเรื่องน้ำยาทำความสะอาดจอบ้าง ผมว่าน้ำยาพวกนี้น่าจะมีสูตรเดียวกับน้ำยาล้างกระจกครับแต่แพงกว่า ลองมาดูสูตรของ nitrocellulose finish กันก่อน

2HNO3+ C6H10O5 ? C6H8(NO2)2O5 + 2H2O

Nitro finish นั้นเป็นการเอากรด nitric acid (HNO3) มาผสมกับ cellulose (C6H10O5) ก็จะใด้ nirocellulose [C6H8(NO2)2O5] และน้ำ

น้ำยาล้างกระจกส่วนมากจะมีส่วนผสมของน้าส้มสายชู (CH3COOH) คราวนี้เริ่มยุ่งแล้วครับเพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าน้ำส้มสายชูมันสามารถละลายผิว nitro ใด้หรือเปล่าเพราะสูตรมันไกล้เคียวกับน้ำยาละลายสีไนโตรคือ acetone [(CH3)2CO] เรื่องนี้ถ้าไม่มีอาจารย์หม่าวมาช่วยตอบก็คงต้องลองเองแต่ผมขออณุญาติไม่ลองกับกีต้าร์ผมนะครับ
25-08-2011, 11:09
Member

(25-08-2011, 11:09)pood Wrote: น้ำยาเช็ดกีต้าร์นั้นความจริงเอาอะไรมาใช้ก็ใด้ครับโดยมีข้อห้ามดังต่อไปนี้

1. ไม่มีสารเคลือบผิว....ถ้ามีเสียงกีต้าร์จะทึบลงเรื่อยๆ

2. ไม่มี silicone....อันนี้ยังเถียงกันไม่รู้จบครับ พวกที่ห้ามเขาบอกว่า silicone มันจะไปทำปฏิกริยากับ nitrocellulose ทำให้ซ่อมลำบากถ้าเป็นรอยเพราะตามปกตินั้น nitro สามารถใช้ thinner ละลายใด้แต่ถ้ามี silicone เข้าไปผสมอาจทำให้ไม่ละลายตอนโดน thinner ส่วนพวกที่บอกว่าไม่จริงก็ยกเหตุผลมาว่าแม้แต่น้ำยาเช็ดกีต้าร์ของ Martin เองก็มี silicone ผสมอยู่ สรุปใด้ว่าถ้าจะใช้ก็ใช้ไปเลยครับเพราะบ้านเราคงหาน้ำยาเช็ดที่ silicone free ยากและช่างบ้านเราก็ไม่เห็นมีใครซ่อมแบบเฉพาะจุดอยู่แล้ว

3. ไม่ทิ้งคราบ....เท่าที่เคยใช้มาก็มียี่ห้อ Gibson กับ Pledge ที่ไม่มีคราบครับ

คราวนี้มาถึงเรื่องน้ำยาทำความสะอาดจอบ้าง ผมว่าน้ำยาพวกนี้น่าจะมีสูตรเดียวกับน้ำยาล้างกระจกครับแต่แพงกว่า ลองมาดูสูตรของ nitrocellulose finish กันก่อน

2HNO3+ C6H10O5 ? C6H8(NO2)2O5 + 2H2O

Nitro finish นั้นเป็นการเอากรด nitric acid (HNO3) มาผสมกับ cellulose (C6H10O5) ก็จะใด้ nirocellulose [C6H8(NO2)2O5] และน้ำ

น้ำยาล้างกระจกส่วนมากจะมีส่วนผสมของน้าส้มสายชู (CH3COOH) คราวนี้เริ่มยุ่งแล้วครับเพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าน้ำส้มสายชูมันสามารถละลายผิว nitro ใด้หรือเปล่าเพราะสูตรมันไกล้เคียวกับน้ำยาละลายสีไนโตรคือ acetone [(CH3)2CO] เรื่องนี้ถ้าไม่มีอาจารย์หม่าวมาช่วยตอบก็คงต้องลองเองแต่ผมขออณุญาติไม่ลองกับกีต้าร์ผมนะครับ

555+ เวรหละ อ่านไม่ทัน เช็ดไปแล้วเมื่อกี๊ นี้

โอ น่อ เจ้าโทรศัพท์ เกย์เน็ท(G-net) ส่งรูปไม่ไปแฮะทั้ง ฟันน้ำเงิน(บูทูธ) ทั้งสาย USB จะย้ายไปเมมโมรี่ การ์ดรีดเดอร์ก็พัง แหม๋มันเกาหลีจัง (กำจิงกุ)

เอาเง้ ครับ ขอรายงานผลเบื้องต้นก่อนครับ หลังจากที่ลองแล้วในส่วนของผู้ใช้ ยอมรับว่าคันๆมืออยู่พอสมควร (ตอนนี้ลามไปแขนแระ) อุปปาทานป่าวไม่รู้ เพราะกลิ่น มันไม่เป็นมิตรเอาซะเลย แต่ก็เอาเถอะเช็ดไปแล้วนี่

กี่ตาร์ที่ลองใช้ ก็ พาราเมาส์ เอ๊กซ์ รุ่น F600N ไม้อัดก่อสร้างทั้งตัว(Ply Wood) นัท หย่อง ก็ ปัดติกธรรมดา สาย แด๊ดดาริโอ เบอร์ 10 ที่ถอดมาจาก ไอ่เห่ย(Cort SFX-E)

ที่แรกก็เช็ดสายก่อนครับ เพราะกล้วๆ จะด่าง ผลก็คือว่า สายลื่นขึ้นครับ ไม่สากเป็นกระดาษทรายเหมือนตอนยังไม่เช็ด สีก็อ่อนลงครับ จากสีเดิมที่มันเข้มเพราะสัมพัสอากาศ ก็เริ่มจะขาว คือมันก็สะอาดดีครับ ส่วนฟิงเกอร์บอร์ดนั้น ก็ลอกครับ Big Grin เพราะไอ่เจ้าพาราเมาท์นี่เค้าใช้สีดำทาเอา แต่ก็ไม่ลอกมาก แค่ทำให้รอยของสายในเฟร็ดแรกๆ ชัดเจนขึ้น ภาพโดยรวมก็ดีทีเดียวครับ

ที่นี้พอเช็ดสายไปๆมาๆ มันก็ดันไปเลอะคอ ก็ตามไปเช็ดที่มันเลอะ จากนั้นก็เลยลามไปทั้งตัว ผลครับก็เลยได้เช็ดลำตัวไปด้วย 555 Big Grin

ผลจากการเช็ดคอนะครับ ง่ามันก็ไม่ได้ลื่นอย่างที่หวัง ออกจะหนึบๆ มืออยู่ซักหน่อยแต่ไม่เหนอะหนะ ไม่เหมือนตอนที่เอาครีมทาหน้าของ ภรรยามาลองเช็ด (โดนด่าเช็ดเลย ฮี่ๆ) งานนั้นกว่าจะหายเหนอะหนะ ก็ใช้เวลาพอดูแต่ก็ไม่ลืนเช่นกัน

คิดว่าส่วนคอนี่ถ้าจะให้ลื่นๆ คงต้องมีส่วนผสมเป็น ซิลิโคนหรือไม่ก็แว๊ก น่าจะลื่นได้ดังใจหมาย

อ๊ะเรามาในส่วนของลำตัวบ้าง คิดว่า เคลือบตรงคอ ไม่ได้ต่างยี่ห้อจาก เคลือบที่คอ ผลออกมามันก็ไม่กัดครับ ไม่มีสัญญาณการละลายให้เห็น ถามว่าเงาขึ้นหรือไม่ ขอตอบตรงๆเลยนะครับว่าเห็นไม่ชัด เอาเป็นว่าไม่ได้ต่างอะไรจากการใช้ น้ำอุ่นๆ กับผ้าไมโครไฟเบอร์เลย อ้อผ้าขนหนูด้วย ยอมรับครับว่าสะอาดแต่ไม่ได้เงาขึ้น

สรุปครับ กัดสีที่ฟิงเกอร์บอร์ด อย่างแน่นอน และมันค่อนข้างได้ผลกับสายครับ คือลื่นขึ้นสะอาดขึ้น เหมาะใช้ฉุกเฉินติดกระเป๋าเอาไว้ ยามยากจน เบิกงบน้ำยาเช็ดสายจากภรรยาไม่ได้ Big Grin

เอาไว้ถึงบ้านแล้วผมหาการ์ดลีดเดอร์ได้ จะเอาภาพมาให้ดูครับ ตอนนี้ก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะเอาไปลองกับ ไอ่เห่ย ดีมัย คือผมไม่รู้ว่าไอ่เห่ยนี่ ฟิงเกอร์บอร์ดมันทาสีอะป่าว แล้ว เคลือบคอ เคลือบตัว ของไอ่เห่ยนี่มันไม่ได้ขัดเงาคับ เค้าเคลือบด้าน ก็ทำให้ห่าวๆอยู่คือถ้าเป็นเคลือบขัดเงามันก็จะลิ่นๆ หายไป แต่ถ้าเคลือบด้านมันจะตกค้างอยู่ตามความด้านๆสากๆของมัน กว่าจะแห้งก็คงได้กัดกันมั่งแหละ (ถ้ามันกัดนะ)

จะรอความเห็นเพื่อนๆ ครับ
ที่มา http://storm.co.th/

Monitor Screen Clean

.ใช้ทำความสะอาดสิ่งสกปรกบนหน้าจอคอมพิวเตอร์
ช่วยปกป้องและยืดอายุการใช้งานของพื้นผิว Monitor Screen และ LCD Screen
แถมผ้า Active Microfiber
ไม่ทำลายสภาพผิวของผลิตภัณฑ์
(This post was last modified: 25-08-2011, 12:08 by cort.)
25-08-2011, 11:13
Member

เอถ้าเปลี่ยนใจใช้สเตรคลีนจะ โอเคกว่าป่าวครับ
25-08-2011, 15:15
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47

อ้าว...เฮ้ยยย...พวกเรา ซ้ำเว้ยยยย!!!! Tongue

555 ล้อเล่นครับ
เดี๋ยวผมขอไปค้นหา ซองน้ำยาเช็ด มอนิเตอร์ ของผมก่อน ว่ามันมีส่วนผสมใดบ้าง
แต่ดมดู ก็เปรี้ยว ๆ อยู่นะ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

25-08-2011, 21:04
Website Find Like Post Reply
arnon Offline
Member

Likes Given: 0
โห พี่ POOD นี่สงสัยจบเคมีมาแหงมเลย...ละเอียดแหล่ม อิอิ
25-08-2011, 21:39

Forum Jump: