Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีกีต้าร์แจ๊สแต่ทลึ่งอยากเล่นอย่างโฟล์ค!!
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
มีกีต้าร์แจ๊สแต่ทลึ่งอยากเล่นอย่างโฟล์ค!!
แม่รจนาตัวนี้ผมเคยประกาศหาเนื้อคู่ให้ แต่เจ้าเงาะไม่อยอมปรากฏตัว!
ผมจึงจะริบนางรจนาไว้เอาทำเมียเสียเอง
แต่ทว่า..
ผมมันไม่แจ๊ส!!
ผมมันโฟล์ค...
ผมจะหาปิคอั๊พอะไรมาใส่ดี โดยให้เสียงมันเป็นแบบโฟล์คมิใช่แจ๊ส
ครั้นจะเอาปิคอั๊พแบบเฉพาะของมันมาใช้ก็แจ๊สจ๋า แถมยังต้องเปลี่ยนมาใช้สายไฟฟ้าเสียอีก
ทำให้เสียความอะคูสติกในเวลาเล่นเปล่า(ไม่ออกตู้)
ทีนี้จะทำอย่างไร ?
ด้วยความอุตริคิดพิศดารต่างชาวบ้าน
ผมจะเอาปิคอั๊พกีต้าร์หน้าเรียบ มาใส่กีต้าร์หน้านูนได้อย่างไร?
หรือจะมีปิคอั๊พสำหรับหน้านูน แต่ให้เสียงอย่างหน้าเรียบขาย
ใครรู้ช่วยบอกที
หรือช่วยแนะนำให้ความอุตริของผมสัมฤทธิ์ผลด้วยเทอญ....
หากสำเร็จผมจะนำไปสำแดงในงานชุมนุมครั้งหน้าครับ
ขอบพระคุณผู้สมรู้ร่วมคิดครับ..

นางรจนาหน้าตาดั่งนี้....

Attached Files Image(s)

08-09-2007, 23:29
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มีกีต้าร์แจ๊สแต่ทลึ่งอยากเล่นอย่างโฟล์ค!!
มีทางเลือกอย่างน้อยสองทางครับ คุณ booby คงไม่ต้องการติดพวก floating pickup เพราะมันจะกลายเป็นกีต้าร์แจ้สเต็มตัวไป
ถ้าต้องการเสียงแบบกีต้าร์โปร่งทางเลือกทางแรกคือเปลี่ยน bridge ใหม่ไปเป็นแบบที่มี pickup ในตัว bridge แบบนี้มีหลายยี่ห้อ
แต่ที่น่าจะมีขายในเมืองไทย (Music Collection) คือของ Fishman ถ้าไม่มีก็สั่งใด้ที่นี่ครับ

http://www.elderly.com/new_instruments/n...-AT100.htm

อีกทางเลือกหนึ่งคือใช้ transducer ของ K&K Sound ติดใต้ F-hole ตามรูป สั่งซื้อตรงจากที่นี่ใด้เลย

http://www.kksound.com/purearchtop.html

แต่น้า booby โชคดีที่มาตั้งกระทู้ถามที่บ้านนี้เพราะผมมี K&K Pure Archtop
อยู่ชุดหนึ่งพอดีที่ถอดออกมาจากกีต้าร์แจ้ส เมื่อหลายเดือนก่อนคุณ Gttle บอกว่า
อยากใด้ผมเลยส่ง EMS ไปให้ฟรีฯที่เชียงใหม่ แต่คุยกันเมื่อวันก่อนบอกผมว่าเก็บใว้
เฉยฯไม่ใด้ใช้ น้าบูโทรฯไปหาใด้เลยครับ (ตอนนี้ผมเข้าเวบโน้นไม่ใด้เลยหาเบอร์น้า
Gttle ไม่ใด้ครับ)

เบอร์คุณ Gttle หาดูใด้ในกระทู้ซื้อขายของ acousticthai เพราะวันก่อนเห็นลงขาย
Takamine Triax pickup ที่ฝากผมไปหิ้วมาให้จากสิงค์โปร์อยู่
09-09-2007, 00:44
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มีกีต้าร์แจ๊สแต่ทลึ่งอยากเล่นอย่างโฟล์ค!!
ถ้าลองแล้วเสียงยังสู้กีต้าร์มีรูกลางไม่ใด้ก็เอามาแลกกับโปร่งไฟฟ้าตัวใดตัวหนึ่งในกรุผมก็ใด้
ผมจะเอาไปใส่ปิ้กอัพกีต้าร์แจ้สซะทีเดียวเลยจะใด้หมดเรื่อง

เมื่อกี๊ลืมลงรูปเฉยเลย

(This post was last modified: 09-09-2007, 00:53 by pood.)
09-09-2007, 00:49
ใครไม่รู้?

ขอบคุณพี่poodมากๆๆๆถึงมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
เพราะวันนี้เพิ่งหิ้วกีต้าร์ไปให้คุณโจนดูและบอกความต้องการของผมไป
คุณโจนก็ยังต้องใช้เวลานึกก่อน แล้วเดี๋ยวนึกออกจะบอกทีหลัง
แต่นี่ตอบได้แถมมีของพร้อมด้วย
ถือว่าผมโชคดีได้มาพบคนดีมากน้ำใจในชุมชนไซเบอร์แห่งนี้
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
แล้วผมจะลองติดต่อคุณGttleดูครับ
09-09-2007, 00:57
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
น้าบูครับ ก็บอกแล้วว่า...ถ้าคิดอะไรไม่ตกเรื่องกีต้าร์
ก็ถามน้าผู้ใจดี และใจกว้างคนนี้แหละ รับรองได้คำตอบที่ตรงเป๊ะ
เช่นผมตอนนั้นจะซื้อแอมป์ นอนคิด นั่งคิด ว่าอันไหนดี พอโทรคุยกับน้ากฤษณ์ปุ๊บ วันนั้นผมก็ไปสั่งซื้อเลย
09-09-2007, 10:06
ใครไม่รู้?

เมื่อครู่ผมติดต่อคุณGttleแล้วครับพี่pood
แกว่าจะจัดส่งให้ครับ
จึงมาแจ้งให้พี่ทราบ
ขอขอบคุณพี่ผู้มากน้ำใจอีกครั้งครับ
09-09-2007, 13:09
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
......ม่ายรู้จะมาแสดงความเห็นส่วนตัวช้าไปหรือเปล่าครับ.....สำหรับความคิดของผม....กีต้าร์มันถูกสร้างให้เป็นตั้งแต่เกิดแล้วครับ.....ไปแก้ใขดัดแปลงมัน....ผมว่านอกจากเสียบุคลิกของกีต้าร์แล้ว....สิ่งที่อยากให้เป็นมันก็ไปไม่ได้ดั่งใจ.....อย่าทำเลย....ที่จริงผมว่าสไตย์ อยู่ที่การเล่นของเราเองครับ.....ผมชอบ(ชอบแบบแฟนเพลงนะ นู๋ มนฟฟ ) น้า มดวีฯ แกเล่นกีต้าร์ ไม่ว่าจะส่งกีต้าร์อะไร แบบใหน เพลงอะไร แกเล่นได้ประทับใจคนฟังได้หมด....แกไม่เคยบอกว่าต้องเป็นกีต้าร์แบบนั้นเล่นเพลงแบบนี้แบบนั้น.....สรุป....ผมเสียดายความเป็นกีต้าร์ครับ.....ปล. ผมก็ชอบเล่นแจ๊สครับ......แต่ก็ชอบทุกสไตย์ครับ.....เพราะ ผมเป็นคนดนตรีครับ

10-09-2007, 10:39

Forum Jump: