Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบว่า hard case กีตาร์มีกี่ประเภทครับ
Author Message
classicalnaja Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Smile  อยากทราบว่า hard case กีตาร์มีกี่ประเภทครับ
เผื่อไว้เป็นกระทู้ความรู้อีกซักอันน่ะครับ
อยากทราบว่า มีรูปร่างลักษณะ/วัสดุที่ใช้ทำ/แบบ/รวมไปถึงราคาโดยประมาณ เป็นต้น

ขอบคุณมากๆ ล่วงหน้าครับ
20-08-2011, 10:36
Find Like Post Reply
CK3 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อยากทราบว่า hard case กีตาร์มีกี่ประเภทครับ
ขออนุญาตตอบครับ

จากที่เคยเห็นจากที่เคยผ่านตาและเคยใช้พอจะแบ่งได้เป็นสองประเภทใหญ่ แบ่งตามวัสดุครับ คือ จะเป็น

1) ฮาร์ดเคสแบบไม้หุ้มหนังข้างในบุด้วยผ้าสักหลาดหนานุ่ม
2) ฮาร์ดเคสแบบไฟเบอร์กลาส ด้านในบุผ้าสักหลาดหนานุ่ม

ส่วนอีกแบบก็จะเป็นกล้ำกลึ่งกับของแบบ คือ ออกมาเป็นเคสโฟมภายนอก ภายในก็เป็นบุด้วยกระดาษไม่หนาหนุ่ม

ส่วนทรงเท่าที่เป็นร้านที่ขายก็จะเป็นทรง D ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ทรง OM หรือ ทรงอื่นจะเห็นน้อยมาครับ นอกจากเป็น OM
ที่ติดตัวมากับกีตาร์เลยครับ

20-08-2011, 11:57
Find Like Post Reply

Forum Jump: