Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีกีตาร์แล้วไม่จบ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: มีกีตาร์แล้วไม่จบ
มีกีตาร์มากก็จะมีเวลาน้อยลงครับ
ผมรักกีตาร์มาก...ผมกลายมาเป็นนักสะสมกีตาร์(ที่ตัวเองคิดว่าดีและหายาก..แต่อาจดูธรรมดาสำหรับคนอื่น)
แต่ด้วยทุนทรัพย์ตอนนี้มีจำกัด กีตาร์บางตัวที่ผมได้มา อาจไม่ถูกใจผม ผมจึงจำเป็นต้องจำหน่ายจ่ายโอนออกไปบ้าง ให้หลานๆไปเล่นบ้าง
ผมยอมรับว่า..การโดดเข้ามาสู่สังคมที่แวดล้อมด้วยนักร้องนักดนตรีฝีมือดีๆแห่งบ้านสีฟ้า ยิ่งทำให้ผมสะสมกีตาร์เพิ่มขึ้น...(ไม่ใช่โทษคนอื่น)
เพราะ 1. ผมรู้มากขึ้น 2. อยากซื้อมาให้เพื่อนๆได้ลองเล่นให้ผมฟัง 3. ก็กีตาร์บางตัว ผมและเพื่อนๆต่างมีความเห็นตรงกันว่าดีจริงๆนี่นา
* แล้วจะสะสมไปทำไมนักหนา? คำตอบสั้นๆมีว่า....จนกว่าจะไม่มีเงินซื้อ.....
* แล้วใครได้ประโยชน์? คำตอบมีว่า....ผมตั้งใจมาแต่แรกแล้วว่า...การสะสมกีตาร์ของผมถือเป็นการลงทุนและออมทรัพย์ที่ยิ่งใหญ่ให้แก่ครอบครัว ผมไม่นิยมการออมทรัพย์โดยการฝากเงินไว้กับธนาคารหรือสถาบันการเงินใดๆ ประโยชน์ของการสะสมกีตาร์ควรตกอยู่กับคนส่วนรวมที่ผมรัก ได้สัมผัส ได้ลิ้มรสทั้งทางหูตาคอจมูกและปาก มิใช่มีความสุขอยู่บนกองเงินกองทอง
* ความคิดของผมอาจผิดถนัดสำหรับมุมมองของคนอื่น แต่มันเป็นความสุขจริงๆนะครับ...ไม่เชื่อลองดูดิครับ
* อย่าไปเครียดว่า..ทำไมเราไม่มีมากเหมือนคนอื่น ผมเองก็เคยคิดเช่นนั้น แต่ผมก็พยายามเอื้อม...จนมาถึงบัดนี้ ความพยายามในทางที่ดีจะนำความสำเร็จมาให้ในสักวัน
***** ไม่อยากบอกเลยว่า..ใครก็ตามที่บอกว่า..กีตาร์ตัวนี้แหละใช่เลย..แล้วหยุดหรือจบหรือพอ...
1. คุณกำลังหลอกตัวเอง ข่มใจตัวเอง
2. คุณเป็นคนหลงอะไรแบบไม่ลืมหูลืมตาหรือดูถูกความมหัศจรรย์ของเครื่องดนตรีชนิดนี้
3. คุณเป็นคนปากไว
4. แต่ที่สำคัญที่สุดคือคุณยึดมั่นในหลักศาสนาเป็นอย่างดี...กิเลสเริ่มหมด!...

ส่วนเรื่องฝึกฝนกีตาร์..มันอยู่ที่ใจ..ว่าใครมีความต้องการไปถึงจุดใด
ส่วนผม..ความต้องการในการเล่นกีตาร์อยู่เพียงว่า อยากเล่นกีตาร์กับครอบครัวและเพื่อนๆ เอาแค่ไปได้ไม่ทำให้วงล่มก็พอแล้วครับ ความสุขอยู่เพียงนี้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-02-2008, 09:38
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 23-02-2008, 01:49
RE: hidden - by boobyblue - 23-02-2008, 16:21
RE: มีกีตาร์แล้วไม่จบ - by povation - 23-02-2008, 09:38

Forum Jump: