Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีของเล่นใหม่มาส่งครับ Quad Processor Rack Reverb Lexicon MX400
Author Message
shood Offline
Member

Likes Given: 5
มีของเล่นใหม่มาส่งครับ Quad Processor Rack Reverb Lexicon MX400
เกริ่นนำก่อน
จริงๆแล้ว ตอนแรกไม่ได้คิดจะซื้ออะไรเพิ่มเติมสำหรับ Rig Electric Guitar แล้วนะครับ เพราะที่ใช้อยู่ก็เกินเพียงพอแล้วสำหรับผม

Fender John Mayer > Ceriatone Dumble Clone >Fx Hardwire Rv7 Reverb from Lexicon

แต่ด้วยความซนคิดว่าจะหา Reverb สำหรับใช้สำหรับร้องเพลงขึ้นมา
ทำให้เสาะหา Reverb ดีๆ สำหรับเสียงร้องแย่ๆของผม ปรึกษา Sound Engineer
หลายท่านได้ความว่า ไม่ Tc ก็ Lexicon น่าจะเหมาะกับเสียงเป็ดๆของผม
แต่ด้วยความที่ผูกพันกับ Lexicon มากกว่า ใช้ผลิตภัณฑ์เค้ามาประมาณ 3 ชิ้นแล้ว
ก็เลยตัดสินใจหาข้อมูล ผลิตภัณฑ์ เพิ่มเติม จึงพบว่า ณ ตอนนี้ ตระกูล MX น่าจะเพียงพอแล้วสำหรับผม เพราะตระกูล PCM ราคามันน่ารักเหลือเกิน
ตอนแรกเล็งไปที่ MX200 เพราะคิดว่าถูกดี แต่ดันเหลือบไปเห็น MX400 Spec เป็น
quad processor หัว Cpu เยอะกว่า iMac ผมซะอีก เลยคิดว่าขอแรงไว้ก่อน ใช้ไม่ใช้ค่อยว่ากัน สั่งเข้ามา 1 อัตรา

[Image: lexicon-mx400.jpg]

ช่วงเวลาที่รอของมาส่ง ก็นั่งดู Rig ของศิลปินที่ชื่นชอบไปพลางๆ ไปพบ Rig ของ The Edge แห่งวง U2 ใช้ Reverb Lexicon PCM 2 ตัว จึงเกิดความคิดว่า งั้นเอามาใช้กับกีต้าร์ดูดีกว่า เผื่อจะดี จากจะเอามาใช้ร้องเพลง กลายเป็นให้กีต้าร์ร้องเพลงแทน ^^

http://www.uberproaudio.com/who-plays-wh...-equipment

หลังจากของมาส่ง เอาละไง ปรับไงวะเนี๊ยยยยยย
ค่าอะไรมันจะเยอะแยะมากมายมหาศาล ละเอียดเกินความจำเป็นของมวลมนุษยชาติไปไหม?

นั่งอ่าน Manual ไป นั่ง "งง" ไป ยิ่งกว่าสมัยอ่านหนังสือ Entrance ซะอีก
ปล้ำกับมันไปได้สองวัน เริ่มพบทางสว่าง

ลองเริ่มจาก Spring Reverb ที่คุ้นเคย
อืมมมมมมมมมมมมมม
เสียงธรรมชาติกว่า รางสปริงแท้ๆที่อยู่บนหัวแอมป์ที่กองที่บ้านทั้งหมดซะอีก ทั้งๆที่เป็น Digital นะเนี้ย
แต่เดี๋ยวก่อน มันไม่ได้มีแค่เสียง Reverb มันมีแถมมาอีกหลาย Fx ทั้ง Delay Compressor Chorus Tremolo etc.
โอ้โห ซื้อหนึ่งได้แถมยิ่งกว่า Direct Sale บนทีวีซะอีก
ปัจจุบันเพิ่งลองเล่นได้นิดหน่อยยังบอกอะไรมากไม่ได้
แต่ที่รับรู้ได้แน่ๆคือ ความเป็นธรรมชาติของเสียง ที่มันเสนาะอยู่ทางหางเสียงของกีต้าร์ จนคนหูตะกั่วอย่างผมสามารถแยกความแตกต่างได้อย่างชัดเจน

ณ ปัจจุบัน ลองปรับเป็น 4 Ch.
Mono Delay > Compressor > Spring Reverb > Small Plate = Superb
ไม่รู้จะบรรยายยังไงดี เล่น Multi Effect ของกีต้าร์มาก็หลายยี่ห้อ แต่ดันไม่ชอบเสียงซักเท่าไหร่ ขายทิ้งไปหลายชิ้นมากๆ ให้ขาดทุนเล่นๆ

ไว้หากปรับจนคล่องแล้ว จะมารีวิวให้ฟัง พร้อม คลิปเสียงครับ
ส่วนวันนี้ขอตัวไปนั่งปรับต่อก่อนนะครับ ^^

15-08-2011, 00:18
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: มีของเล่นใหม่มาส่งครับ Quad Processor Rack Reverb Lexicon MX400
http://www.strymon.net/products/bluesky/ ลองเจ้าตัวนี้ดูครับ เสียงเนียนจ้า
[Image: myworkspace.jpg]
18-08-2011, 11:31
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

RE: มีของเล่นใหม่มาส่งครับ Quad Processor Rack Reverb Lexicon MX400
ที่ร้านเอาเข้ามาขายยังครับ เจ้าตัวนี้ แพงมากใหมครับ น้า ยอด ผมสนใจ
18-08-2011, 13:59
shood Offline
Member

Likes Given: 5
ผมเคยได้ลองตัวที่น้ายอดเอามาให้ดูแล้วครับ กับอีกตัวที่เป็น plate reverb หลอนดีแท้ (ตอนไปซื้อ Analysis plus)
เชียร์ครับคุณกีต้าร์เก่า ครบเครื่องมากในราคาเท่านั้น จำราคาได้ไม่แม่น แต่ราวๆหมื่นต้นๆครับ
18-08-2011, 20:10
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

(18-08-2011, 13:59)กีต้าร์เก่า Wrote: ที่ร้านเอาเข้ามาขายยังครับ เจ้าตัวนี้ แพงมากใหมครับ น้า ยอด ผมสนใจ

ราคา 11000 บาทจ้า มาลองได้นะครับ Big Grin

ปล.ขอบคุณคุณ shood ด้วยนะครับ ที่มาอุดหนุน
[Image: myworkspace.jpg]
19-08-2011, 00:01
Chicken Guitar Offline
Junior member
**

พูดแล้วก็อยากได้ Strymon มี Delay สีเขียวๆ อยู่ตัวซื้อมาแล้วประทับใจมาก Reverb ก็แจ๋วเลย แต่งตอนนั้นงบแบบต้องเลือก เซ็งเลย
13-10-2011, 05:11

Forum Jump: