Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
Author Message
Lex-Chevy Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Cool  สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
1.ถ้ากีตาร์บางยี่ห้อไม่ได้มีไม้ดามด้านข้าง ทั้งๆที่เป็น Solid Side มีวิธีดูยังไงครับ
เพราะด้านหน้ากับด้านหลังผมดูเป็นแล้ว แต่ติดที่ด้านข้างเพราะสังเกตลายไม้ยาก
เลยสอบถาม ปรมาจารย์ ที่เว็ปนี้ดูครับ ว่ามีวิธีสังเกตอย่างไรง่ายๆ

2. ทำไมบางยี่ห้อดามไม้เล็กๆ ไว้ด้านข้าง ทำไมบางยี่ห้อไม่ดามมีผลอย่างไร ทำไม อย่างไร

3. เคยมีกีตาร์ยี่ห้อใดมั๊ยครับ เอาไม้ rosewood / mahogany มาใช้เป็นด้าน top แทนที่ spruce และ cedar ทำไม อย่างไร

จัดให้หน่อยครับ โดยเฉพาะเทพๆ อย่างพี่กฤษณ์ พี่ป่อ พี่นริศ หรือน้าๆ ท่านอื่น
(ขอโพสท์ถามเยอะหน่อยนะครับ เกร็งมานานแล้ว ตอนนี้จะถามโลด เพื่อความรู้ครับ)
15-08-2011, 00:02
Find Like Post Reply
shood Offline
Member

Likes Given: 5
RE: สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
สวัสดีครับพี่เล็ก ขออนุญาติตอบแบบ คนความรู้น้อย อาศัยลูกมั่วละกันนะครับ

1.ไม้ข้างเนี้ย โดนส่วนใหญ่แล้ว ผมใช้วิธี ถอด หมุด ตรงที่สะพายท้ายกีต้าร์มาส่องดู Layer ครับ ส่องออกบ้าง ไม่ออกบ้าง เพราะความรู้น้อยครับ

2.ดามไว้เพื่อความแข็งแรงครับกันไม้แตกแบ่งซีกครับ

3.ไม้หน้า Rosewood ผมไม่แน่ใจ แต่ไม้หน้า Mahogany นี่ Taylor Baby มีครับผม ส่วนใช้ทำไมผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่เสียงที่ได้ต่างกันแน่นอนครับ

รอปรมาจารย์ท่านอื่นมาไขความกระจ่างต่อครับ
15-08-2011, 00:26
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
ดีครับ...ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เทพนมอย่างผมลอยตัวละ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
15-08-2011, 00:29
Website Find Like Post Reply
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ไม่ใช่ปรมถ์ครับ แต่ก็ซนเข้าท่าทีเดียว ของผมนี่ Cort SFX-E ผมใช้วิธี ถอดเจ้าปรีเอมป์ออกมาครับ จะเห็นเลยครับว่ามันเป็นไม่อัด(ไม่รู้ลามิเนทหรือป่าว) แต่ถ้าไม่ได้เป็นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ก็ให้ถอดหมุดหลังออกครับ หมุดตรงที่เอาไว้ใส่สายสะพาย ตรงนั้นก็น่าจะพอมมองออกแม้มันจะยากซักหน่อย เพราะมันไม่ได้เรียบ ต้องสังเกตุดีๆครับ

อ้อ ถ้าเป็นกีตาร์เพื่อนไม่แนะนำให้ถอดปรีแอมป์นะครับ แด๋วจะมีเคือง ให้มองทางช่องซาวด์โอล์ หรือรูเสียงครับ แล้วมองไปทางปรีแอมป์ เราจะเห็น น๊อตที่มันขันทะลุออกมา เราอาจจะเห็นรอยไม้ที่มันฉีกเพราะน๊อต ถ้ามันฉีกแล้วเห็นไม้อีกชั้นนึงก็เป็นไม้อัดครับ แต่ก็น่านแหละ ผมเจอเฉพาะกีตารืที่ทำจากจีน เค้าไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ แต่ถ้ากีตาร์ที่ทำดีๆเนียนๆ อันนี้ดูไม่ออกต้องถอดอย่างเดียวครับผม
15-08-2011, 12:12
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ถ้ากีต้าร์ของเพื่อน ก็เจาะรู พิสูจน์ดูครับ
15-08-2011, 15:38
Website Find Like Post Reply
**

ยังรอความรู้อยู่ครับ
(15-08-2011, 00:26)shood Wrote: สวัสดีครับพี่เล็ก ขออนุญาติตอบแบบ คนความรู้น้อย อาศัยลูกมั่วละกันนะครับ

1.ไม้ข้างเนี้ย โดนส่วนใหญ่แล้ว ผมใช้วิธี ถอด หมุด ตรงที่สะพายท้ายกีต้าร์มาส่องดู Layer ครับ ส่องออกบ้าง ไม่ออกบ้าง เพราะความรู้น้อยครับ

2.ดามไว้เพื่อความแข็งแรงครับกันไม้แตกแบ่งซีกครับ

3.ไม้หน้า Rosewood ผมไม่แน่ใจ แต่ไม้หน้า Mahogany นี่ Taylor Baby มีครับผม ส่วนใช้ทำไมผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่เสียงที่ได้ต่างกันแน่นอนครับ

รอปรมาจารย์ท่านอื่นมาไขความกระจ่างต่อครับ

ขอบคุณมากครับอ๊อด....เป็นไงบ้าง K.Yairi All solids Maple เสียงแจ่มมั๊ย ว่างๆ ขอเล่นบ้างนะ อิ อิ
(15-08-2011, 12:12)cort Wrote: ไม่ใช่ปรมถ์ครับ แต่ก็ซนเข้าท่าทีเดียว ของผมนี่ Cort SFX-E ผมใช้วิธี ถอดเจ้าปรีเอมป์ออกมาครับ จะเห็นเลยครับว่ามันเป็นไม่อัด(ไม่รู้ลามิเนทหรือป่าว) แต่ถ้าไม่ได้เป็นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ก็ให้ถอดหมุดหลังออกครับ หมุดตรงที่เอาไว้ใส่สายสะพาย ตรงนั้นก็น่าจะพอมมองออกแม้มันจะยากซักหน่อย เพราะมันไม่ได้เรียบ ต้องสังเกตุดีๆครับ

อ้อ ถ้าเป็นกีตาร์เพื่อนไม่แนะนำให้ถอดปรีแอมป์นะครับ แด๋วจะมีเคือง ให้มองทางช่องซาวด์โอล์ หรือรูเสียงครับ แล้วมองไปทางปรีแอมป์ เราจะเห็น น๊อตที่มันขันทะลุออกมา เราอาจจะเห็นรอยไม้ที่มันฉีกเพราะน๊อต ถ้ามันฉีกแล้วเห็นไม้อีกชั้นนึงก็เป็นไม้อัดครับ แต่ก็น่านแหละ ผมเจอเฉพาะกีตารืที่ทำจากจีน เค้าไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ แต่ถ้ากีตาร์ที่ทำดีๆเนียนๆ อันนี้ดูไม่ออกต้องถอดอย่างเดียวครับผม

ขอบคุณมากครับสำหรับการแชร์ประสบการณ์ แต่ผมคิดว่าผมไม่กล้าถอดหรอก อิ อิ ^^
(This post was last modified: 15-08-2011, 16:27 by Lex-Chevy.)
15-08-2011, 16:21
shood Offline
Member

Likes Given: 5
K.Yairi all solid มันดีและมีสเน่ส์ทุกตัวครับพี่ Lex แต่อยู่ที่ว่าจะถูก จริต กับคนเล่นคนไหนมากกว่ากัน ^^
15-08-2011, 16:35
Nobi Offline
Posting Freak

(15-08-2011, 15:38)นริศ วงษ์เวช Wrote: ถ้ากีต้าร์ของเพื่อน ก็เจาะรู พิสูจน์ดูครับ

แล้วน้าเจาะรูใหญ่ขนาดเท่าไร
เพื่อนจะได้ไม่เคือง Shy

15-08-2011, 16:37
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
เพิ่มเติมอีกวิธีในการดู "ดูลายไม้ด้านนอกกับด้านใน"

ถ้าเป็นSolidลายจะเหมือนกัน
ถ้าเป็นลามิเนท ลายจะไม่เหมือนกัน(แต่อาจใกล้เคียง)ต้องดูหลายรอบหน่อย ถ้าเป็นไม้พวกที่มีลายเช่นโรสวู๊ด เมเปิ้ลจะเห็นลายง่ายกว่าพวกไม้มะฮอกกานี

ปล.วิธีนี้ผมลองสังเกตุเองเพราะมีทั้งSolidและลามิเนท ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ Shy
[Image: 90.gif]
15-08-2011, 17:31
**

(15-08-2011, 17:31)Real Wrote: เพิ่มเติมอีกวิธีในการดู "ดูลายไม้ด้านนอกกับด้านใน"

ถ้าเป็นSolidลายจะเหมือนกัน
ถ้าเป็นลามิเนท ลายจะไม่เหมือนกัน(แต่อาจใกล้เคียง)ต้องดูหลายรอบหน่อย ถ้าเป็นไม้พวกที่มีลายเช่นโรสวู๊ด เมเปิ้ลจะเห็นลายง่ายกว่าพวกไม้มะฮอกกานี

ปล.วิธีนี้ผมลองสังเกตุเองเพราะมีทั้งSolidและลามิเนท ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ Shy

ขอบคุณมากเลยครับพี่ real

15-08-2011, 18:00

Forum Jump: