Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สายพ่วงเอฟเฟค กับ สายแจ็คที่ใช้ต่อระหว่างกีตาร์-แอมป์ ต่างกันมั้ยครับ
Author Message
nat4910 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
สายพ่วงเอฟเฟค กับ สายแจ็คที่ใช้ต่อระหว่างกีตาร์-แอมป์ ต่างกันมั้ยครับ
คือ ผมดูจากรูปภายนอกนะครับ มันเหมือนกัน มีหัวแจ๊คสองด้าน แค่สั้นกว่า แล้วทีนี้ ผมก็มีสายแจ็คเก่าๆเหลืออยู่ จะเอามาบวกกับความรู้ทางอิเลคโทรนิกส์(ที่พึ่งจะเรียนมาได้เดือนเดียว --) คือ จะตัดสายนั้นให้สั้นลง แล้วหาหัวแจ๊คมาบัดกรีต่อทั้งสองด้านหากัน เพื่อจะให้กลายเป็นสายพ่วงเอฟเฟคโฮมเมดหนะครับ (เอาจริงๆคือไม่มีงบจะซื้อใหม่T-T) จะทำได้มั้ยครับ สายข้างในมันเหมือนกันรึปล่าวครับ ขอบคุณครับ
14-08-2011, 15:23
Find Like Post Reply
shood Offline
Member

Likes Given: 5
RE: สายพ่วงเอฟเฟค กับ สายแจ็คที่ใช้ต่อระหว่างกีตาร์-แอมป์ ต่างกันมั้ยครับ
ทำได้และเหมือนกันครับผม
14-08-2011, 16:34
PLguitars Offline
**

RE: สายพ่วงเอฟเฟค กับ สายแจ็คที่ใช้ต่อระหว่างกีตาร์-แอมป์ ต่างกันมั้ยครับ
เหมือนกันครับ แต่หากทำเองมักมีปัญหาเรื่องการเชื่อม(บัดกี)ได้ไม่ดีเท่ากับโรงงานหรือมืออาชีพทำครับ ผลที่ได้ด้านคุณภาพก็เลยไม่ดีเท่าที่ควรจะได้ เนื่องจากสัญญาณเดินได้ไม่ดีเพียงพอครับ แต่ถ้ามีเครื่องมือและอุปกรณ์ครบถ้วนอยู้แล้วพร้อมทั้งมีสายสัญญาณเก่าเหลือใช้อยู่แล้วจะลองทำดูก็คงไม่เสียหายมากนัก ถ้าไม่ดีค่อยซื้อเอาภายหลังก็ได้ครับ

หรืออีกอย่างก็ไม่ต้องไปตัดให้มันสั้นแล้วเชื่อมใหม่หรอกครับ แค่ม้วนแล้วรัดไว้อย่าให้ยุ่งเหยิงก็น่าจะใช้ได้แล้วครับSmile
14-08-2011, 21:37
nat4910 Offline
**

(14-08-2011, 21:37)PLguitars Wrote: เหมือนกันครับ แต่หากทำเองมักมีปัญหาเรื่องการเชื่อม(บัดกี)ได้ไม่ดีเท่ากับโรงงานหรือมืออาชีพทำครับ ผลที่ได้ด้านคุณภาพก็เลยไม่ดีเท่าที่ควรจะได้ เนื่องจากสัญญาณเดินได้ไม่ดีเพียงพอครับ แต่ถ้ามีเครื่องมือและอุปกรณ์ครบถ้วนอยู้แล้วพร้อมทั้งมีสายสัญญาณเก่าเหลือใช้อยู่แล้วจะลองทำดูก็คงไม่เสียหายมากนัก ถ้าไม่ดีค่อยซื้อเอาภายหลังก็ได้ครับ

หรืออีกอย่างก็ไม่ต้องไปตัดให้มันสั้นแล้วเชื่อมใหม่หรอกครับ แค่ม้วนแล้วรัดไว้อย่าให้ยุ่งเหยิงก็น่าจะใช้ได้แล้วครับSmile

ครับ คือ ผมเรียนป.ว.ช. สาขาอิเลคทรอนิกส์ครับ พอมีพื้นมาบ้าง(ถ้าทำไม่ได้ อย่าเรียนเลยผม ฮ่าๆ ถึงฝีมือจะห่วยก็เถอะครับ --) ส่วนที่ว่า จะตัด คือผมกะว่าจะใช้กับหลายตัวหนะครับ เลยจะลองดู
14-08-2011, 21:42

Forum Jump: