Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลงที่ต้อง Drop สาย เราสามารถตั้งสายแบบ standard เล่นได้มั๊ยครับ :)
Author Message
palith_t Offline
Member

Likes Given: 4
เพลงที่ต้อง Drop สาย เราสามารถตั้งสายแบบ standard เล่นได้มั๊ยครับ :)
เพลงที่ต้อง Drop สาย เราสามารถตั้งสายแบบ standard เล่นได้มั๊ยครับ Smile
เช่นเพลง Angelina ของ Tommy Emmanuel ต้องตั้งสาย Drop D คาดคาโป้เฟรต 2 ผมสามารถเล่นโดยตั้งสายแบบ EADGBE แล้วไม่คาดคาโป้ได้มั๊ยครับ

P.S. เห็นน้าๆ บอกว่าให้ช่วยกัน Post เลยเอาข้อสงสัยที่ยังหาคำตอบไม่ได้มาถามหนะครับ
14-08-2011, 11:06
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เพลงที่ต้อง Drop สาย เราสามารถตั้งสายแบบ standard เล่นได้มั๊ยครับ :)
ได้...
ต่างกันแค่เสียงเบส ที่จะมิติ ต่างออกไปจากต้นฉบับ!

(ใช้วิธีคิดเดียวกับคนเล่น classic หรือ jazz ก็ได้ เพราะ2 แนวนี้ จะคำนึงโน๊ต มากกว่า มิติเสียงที่แตกต่างออกไปจากปกติ )
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
15-08-2011, 08:51
Member

RE: เพลงที่ต้อง Drop สาย เราสามารถตั้งสายแบบ standard เล่นได้มั๊ยครับ :)
โอ้ ขอบคุณมากครับ
15-08-2011, 23:25
เดอะตู่ Offline
Senior member

Likes Given: 0
ในบางเพลงไม่ได้ครับ เพราะว่าคนแต่งได้คิดวิธีที่จะเล่นคนเดียวในเพลงนั้นๆไปแล้วครับ เช่น Drop D ยังไม่เท่าไหร่ เจอเพลงที่ตั้งสาย ใหม่เกือบหมดก็คงเหนื่อยหน่อยครับม่ต่างอะไรกับการคิดใหม่สร้างใหม่เลย ขอย้ำบางเพลงนะครับ เช่นเพลงนี้ของผม

รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

16-08-2011, 10:14
Website Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ทั้งได้และไม่ได้ครับ..

เพลงทุกเพลงก่อนที่จะเีรียบเรียงจนมาเป็นบทเพลงที่เราได้ฟังกันนั้น
ต้องผ่านกระบวนการคิดในส่วนต่างๆ ทั้งเมโลดี้ ฮาร์โมนี่ ไลน์เบส ไลน์สตริง เนื้อร้อง ฯลฯ
แต่ในกรณีที่เรากำลังพูดถึงกันอยู่นี้ คือในส่วนของเพลงซึ่งบรรเลงด้วยกีต้าร์ตัวเดียว
ซึ่งอาจมีการ Dropสาย ไม่ว่าจะเป็นการ Drop เฉพาะสายที่ 6 หรือบางสาย หรือทุกสาย
หรือมีการตั้งสายแบบ open string ก็ตาม

หากเพลงซึ่งมีการบรรเลงด้วยกีต้าร์ตัวเดียว
และมีการเรียบเรียงในลักษณะของการตั้งสายแบบใหม่
ไม่ว่าจะเ็ป็นแบบใดก็ตาม
เราจะไม่สามารถเล่นเพลงนั้นๆ ด้วยการตั้งสายในแบบมาตรฐานได้ครับ
ด้วยเหตุผลว่าเสียงทุกเสียงนั้นคือตำแหน่งโน้ตต่างๆ ในเฟร็ตบอร์ดบนคอกีต้าร์

การที่ผู้แต่งนั้นเลือกที่จะตั้งสายแบบใดก็ตาม ย่อมหมายความว่า..
นอกจากเรื่องของเสียง หรือมวลเสียงที่เขาต้องการแล้ว
ยังหมายถึงตำแหน่งในการวางนิ้ว การควบคุมแนวทำนอง แนวทางการบรรเลง ลูกเล่นต่างๆ
สามารถที่จะทำได้ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น สวยงามขึ้น และไพเราะขึ้น
เพราะบทเพลงบางเพลง การตั้งสายบางอย่างก็จะช่วยให้โน้ตที่เราต้องการบนคอกีต้าร์นั้น
สามารถนำมาใช้ได้ง่ายขึ้น ไพเราะขึ้น

ผมไม่ได้บอกว่าการตั้งสายมาตรฐานนั้นให้เสียงกีต้าร์ที่ไม่ไพเราะนะครับ
หรือว่าการตั้งสายเปิด หรือการดรอปสายจะให้เสียงที่ไพเราะกว่าเสมอไปนะครับ
ต้องทำความเข้าใจตรงนี้กันก่อนครับ

การตั้งสายในรูปแบบต่างๆ ก็เพื่อให้การบรรเลงสามารถทำได้ง่ายขึ้น
ได้เสียงที่ตรงตามความต้องการมากขึ้น
เพราะถ้าผู้ประพันธ์แต่งเพลงหนึ่งเพลง แล้วต้องการเสียงอย่างนี้ อาจมีรูปแบบเฉพาะตัว
หรือด้วยเหตุผลอื่นๆ
แต่ว่าการตั้งสายแบบมาตรฐานนั้นจะทำให้ผู้ประพันธ์เองเล่นได้ลำบากขึ้น
หรือไม่สามารถตอบสนองความต้องการได้
เขาก็คงจะเลือกไปใช้วีธีการอื่นเพื่อให้เสียงนั้นๆ ที่อยู่ในหัวของเขา
สามารถถ่ายทอดออกมาเป็นบทเพลงที่ไพเราะได้
ซึงอาจจะเป็นการดรอปสายเพื่อให้โน้ตบางตัวสามารถนำมาใช้งานในการวางนิ้วมือง่ายขึ้น
หรืออาจเลือกการตั้งสายเปิดเพื่อให้แนวการควบคุมทำนองเพลงในคีย์นั้นๆ ง่ายขึ้นกว่าเดิม
เพราะเมื่อเราตั้งสายใหม่ตำแหน่งโน้ตต่างๆ ก็จะต้องปรับเปลี่ยนด้วย

ถ้าจะให้เห็นภาพ ลองหลับตาหรือหยิบกีต้าร์มาลองเล่นดูนะครับ
ถ้าเราตั้งเสียงมาตรฐาน แล้วเราอยากบรรเลงโน้ตเพลงอะไรก็ได้ในคีย์ D
หรือเอาแค่ไล่เสกล D เมเจอร์ในขณะที่จับคอร์ด D หรือตีคอร์ด D ไปด้วย
ซึ่งทั้งหมดนี้ต้องทำด้วยกีต้าร์ตัวเดียว
คือทั้งเล่นเมโลดี้และตีคอร์ดไปด้วย หรือปิคกิ้งไปด้วย
การเล่นจะค่อนข้างลำบากครับ

แต่กลับกัน..
ถ้าเราตั้งสายแบบ Open D
ซึ่งการตั้งสายแบบนี้หมายความว่าการที่เราเล่นสายเปล่าก็เป็นคอร์ด D แล้ว
ดังนั้นไม่ว่าเราจะไล่เสกล หรือเล่นโน้ตอะไรก็ตามที่อยู่ในคีย์ D
เราจะตีคอร์ดไปด้วย ปิคกิ้งไปด้วย พร้อมทั้งเล่นเมโลดี้ไปด้วย
ก็จะทำได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมมาก
เพราะเราไม่ต้องมานั่งพะวงว่าจะต้องจับคอร์ด D เหมือนในตอนแรกที่เราตั้งสายแบบมาตรฐาน
เพียงแต่ตำแหน่งโน้ตบนคอกีต้าร์นั้นก็จะเปลี่ยนไปบ้างตามการตั้งสายแบบ Open D

.................................................................

แต่ถ้าเป็นเพลงซึ่งมีการร้องประกอบไปด้วย
ลองนึกถึงเพลงของคุณธีร์ ไชยเดช นะครับ
เพลงของคุณธีร์ ไชยเดช จะใช้วีธีการตั้งสายแบบ open string
ถ้าในลักษณะรูปแบบอย่างนี้
เราสามารถเล่นเพลงนั้นๆ ได้ด้วยการตั้งสายแบบมาตรฐานครับ
เพราะคอร์ดกีต้าร์ไม่ว่าจะอยู่บนการตั้งสายแบบใดก็มีกลุ่มโน้ตหรือเสียงที่เหมือนกัน
แต่อาจจะแตกต่างตรงมวลของเสียงที่จะนุ่มขึ้น ทุ้มขึ้น กังวาลหรือไพเราะขึ้น
ด้วยสาเหตุจากการตั้งสายแบบใหม่
ซึ่งจะทำให้ได้เสียงของโน้ตตัวเดียวกันที่เสียงต่ำลงไปอีกมาใช้งาน

เช่น ถ้าเป็นการตั้งสายแบบปกติ เราคงจะไม่สามารถนำเสียงโน้ตตัว D เสียงต่ำมาใช้งานได้ครับ
เพราะโน้ตที่เสียงต่ำที่สุด(ในการตั้งสายแบบปกติ)คือโน้ตตัว E
เมื่อเรามีการดรอปสาย หรือตั้งสายแบบใหม่
เราต้องผ่อนสายกีต้าร์ลงซึ่งทำให้เราได้เสียงโน้ตตัวใหม่เพิ่มเข้ามา

จากโน้ตสายเปล่าสายที่ 6 คือโน้ตตัว E
พอเราผ่อนสายลงมาโน้ตตัว E ก็จะเคลื่อนมาอยู่ที่ตำแหน่งบนเฟร็ต 2 ในสายที่ 6 แทน
และทำให้สายเปล่าสายที่ 6 นั้นกลายเป็นโน้ตตัว D ครับ
ด้วยเหตุผลในลักษณะเช่นนี้คอร์ดซึ่งปกติจะมีเสียงเบสอยู่ที่สาย 4
ก็จะได้เสียงเบสที่อุ่นขึ้นในสายที่ 6 มาใช้งานด้วย
และหากเราตั้งสายแบบ Open D ไปเลย
เพลงซึ่งอยู่ในคีย์ D ก็จะมีเสียงที่ทุ้มขึ้นกังวาลขึ้นไปอีก
รวมไปถึงการเล่นเมโลดี้ หรือแนวการบรรเลงโน้ตต่างๆ ในคีย์ D
ก็จะำทำได้ง่ายขึ้นอย่างที่ได้กล่าวไปแล้วครับ

.........................................................

สรุปนะครับ

1. เพลงที่มีการตั้งสายแบบใหม่ ซึ่งไม่ใช่การตั้งสายแบบมาตรฐานทั่วไป
โดยเฉพาะซึ่งเป็นแนวเพลงบรรเลงและเล่นด้วยกีต้าร์ตัวเดียวนั้น
ไม่สามารถนำมาเล่นด้วยการตั้งสายแบบปกติ แล้วจะให้เสียงเพลงนั้นๆ เหมือนเดิมครับ
เพราะถึงจะหาวิธีใดหรือเรียบเรียงเพลงนั้นๆ ขึ้นมาใหม่แล้วก็ตาม
มวลของเสียงก็จะแตกต่างกันไป

ตัวอย่างเช่นหากเราเล่นเพลงในคีย์ D และเราดรอป D
เพื่อที่เราจะได้นำโน้ตตัว D เสียงต่ำนี้เพิ่มเข้ามาใช้งาน
และหากเราไม่ดรอป D เพราะเราเลือกที่จะตั้งสายแบบปกติ
โน๊ตตัว D เสียงต่ำนี้ก็จะไม่มีอยู่บนคอกีต้าร์
และเราก็คงต้องเลือกใช้โน้ตตัว D บนสายเปล่าสายที่ 4 แทน
ซึ่งความทุ้มของเสียงก็ย่อมที่จะแตกต่างกัน

และหากเป็นเพลงซึ่งมีการตั้งสายแบบใหม่ เช่น Open D ด้วยแล้ว
จะมีโน้ตเสียงต่ำอีกหลายเสียงโผล่ขึ้นมาบนคอกีต้าร์
ซึ่งหากเราไม่ได้ทำการตั้งสายตามแบบต้นฉบับอย่างที่ผู้ประพันธ์รังสรรค์ไว้
บทเพลงนั้นๆ ก็ย่อมที่จะไม่มีทางที่จะมีเสียงที่อุ่น ทุ้ม กังวาล ตามอย่างเพลงต้นฉบับแน่นอนครับ

ยกเว้นเสียแต่ว่า.. เราต้องการเรียบเรียงเพลงนั้นใหม่
เพื่อให้สามารถเล่นได้บนการตั้งสายแบบมาตรฐาน
ซึ่งอาจจะทำให้บทเพลงมีความไพเราะมากขึ้นหรือน้อยกว่าเดิม
หรืออาจจะได้อะไรที่แปลกใหม่ หรืออาจค้นพบอะไรใหม่ๆ อีกก็ได้ครับ
เพราะบทเพลงเป็นเรื่องของการสร้างสรรค์ครับ
และนั่นก็จะเป็นอีกประเด็นหนึ่งซึ่งเราจะยังไม่ได้พูดถึงกันในตอนนี้..

2. เพลงที่มีการตั้งสายแบบใหม่ แต่มิใช่เน้นการบรรเลง
คือเพื่อให้ได้เสียงกีต้าร์ที่ไพเราะชวนให้เสียงร้องฟังแล้วยิ่งไพเราะขึ้นไปอีกนั้น
หรือเพื่อให้บทเพลงที่มีเสียงร้องนั้นรู้สึกอบอุ่นขึ้น มีเสน่ห์ขึ้น
และสามารถเพิ่มลูกเล่นในการเล่นกีต้าร์ได้มากขึ้นนั้น
เราสามารถเล่นด้วยการตั้งสายแบบปกติได้ครับ
เพราะคอร์ดกีต้าร์ก็ประกอบไปด้วยโน้ตตัวเดิม
เพียงแต่ได้โน้ตตัวเดิมที่เสียงต่ำเพิ่มเข้ามาให้ไพเราะขึ้น

ดังนั้นหากเราตั้งสายแบบปกติ ก็สามารถเล่นได้ครับ
เพียงแต่การเล่นลูกเล่นบางอย่างก็อาจจะถูกจำกัดไป หรือไม่สามารถเล่นได้
หรือเล่นได้ลำบากขึ้น
แต่เราก็สามารถชดเชยด้วยการเรียบเรียงใหม่ หรือลองใส่ไอเดียอะไรใหม่ๆ ก็ได้

และถ้าหากเราไม่ได้เล่นในลักษณะปิคกิ้ง และไม่ได้กังวลในเรื่องลูกเล่นต่างๆ
บทเพลงทุกเพลงที่เรียบเรียงขึ้นจากการตั้งสายแบบใดก็ตาม
สามารถนำมาเล่นได้ด้วยการตั้งสายแบบปกติครับ
ผมหมายถึงในกรณีของเพลงที่มีคนร้องนะครับ

ขอบคุณครับ
โฟล์คน้อย

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม..

................................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
16-08-2011, 11:41
Member

ขอบคุณน้า ๆ ทุกคนที่ช่วยตอบคำถามนะครับ ได้ความรู้เยอะทีเดียว
17-08-2011, 20:18
gttle Offline
Senior member

ถ้าเป็นเพลงที่ตั้งสายแบบพิศดารมากก็ไม่ได้ครับแต่ถ้าเป็นเพลงที่เป็น baritone guitar (B E A D F# B หรือ A D G C E A) ก็ได้ครับคือพอเทียบโน๊ตแล้วจะเท่ากับ EADGBE เหมือนกันเลยอย่างนี้ก็เล่นได้เลยครับไม่ต้อง drop ก็ได้เทียบโน๊ตเอามันจะเท่ากันพอดีนิ้วก็วางเหมือนเดิมแต่เสียงจะสูงกว่าไม่กังวาลเหมือนต้นฉบับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

20-08-2011, 14:09
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: