Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า
Author Message
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า
ผมขอเลือก Meeting + ชุมนุมช่างกีต้าร์ไทย

เห็นด้วยกันน้าต่ายครับ
"ไม่เป็นทางการ ไม่เหนื่อยผู้จัด ไม่กดดันผู้เล่น ไม่ง้อผู้ฟัง
นั่งคุย ยืนคุย นอนคุยกันบ้าง"

15-08-2011, 15:53
Find Like Post Reply
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า
ขอโทษพี่ป๋อก่อนครับที่มาเพิ่มช้อยส์ ผมอยากมี work shop

จะเป็น อย่าง post ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ ที่มาสอนแนวทาง

หรือจะเป็น อย่าง พี่ตู่ (ทักษ์ เหล็กกล้า) มาสอนเพลง ความรักนั้นมีจริงหรือปล่าว ในฟิงเกอร์สไตล์ อาจมีtabมาแจกสำหรับผู้สนใจ

หรือจะเอาประวัติความเป็นมาของบ้านเต่ามาเล่าสู่กันฟัง ว่าพี่ป๋อเริ่มเล่นกีตาร์เมื่อไหร่ ทำงานอะไรทำไมกีตาร์ถึงมีเยอะกว่านักดนตรี กีตาร์ตัวแรกคืออะไร อะไรเป็นแรงดลใจในการทำเว็บแห่งนี้(หรือจะมาเล่าให้ฟังในบอร์ดก็ได้นะครับ ผมสนใจจะตามอ่าน)

หรือจะให้พี่กฤษณ์หรือพี่ป๋อขึ้นมาวิจารณ์ ทดลอง กีตาร์แบบตัวต่อตัว เช่น ถ้า martin เหมือนกัน ไม้หน้าหลังเหมือนกันแต่คนละเกรด เสียงมันจะผิดกันแค่ไหน ผมอยากรู้กีตาร์ตัวละ 2-3แสนมันดีกว่ากีตาร์หลักหมื่นยังไง

ธรรมดาผมไม่ค่อยโพสต์ แต่พออ่านช่วยกันโพสต์ของพี่กฤษณ์ก็เลยทำให้อยากโพสต์ครับ

15-08-2011, 23:37
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(15-08-2011, 23:37)thepguitar Wrote: ขอโทษพี่ป๋อก่อนครับที่มาเพิ่มช้อยส์ ผมอยากมี work shop

จะเป็น อย่าง post ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ ที่มาสอนแนวทาง

หรือจะเป็น อย่าง พี่ตู่ (ทักษ์ เหล็กกล้า) มาสอนเพลง ความรักนั้นมีจริงหรือปล่าว ในฟิงเกอร์สไตล์ อาจมีtabมาแจกสำหรับผู้สนใจ

หรือจะเอาประวัติความเป็นมาของบ้านเต่ามาเล่าสู่กันฟัง ว่าพี่ป๋อเริ่มเล่นกีตาร์เมื่อไหร่ ทำงานอะไรทำไมกีตาร์ถึงมีเยอะกว่านักดนตรี กีตาร์ตัวแรกคืออะไร อะไรเป็นแรงดลใจในการทำเว็บแห่งนี้(หรือจะมาเล่าให้ฟังในบอร์ดก็ได้นะครับ ผมสนใจจะตามอ่าน)

หรือจะให้พี่กฤษณ์หรือพี่ป๋อขึ้นมาวิจารณ์ ทดลอง กีตาร์แบบตัวต่อตัว เช่น ถ้า martin เหมือนกัน ไม้หน้าหลังเหมือนกันแต่คนละเกรด เสียงมันจะผิดกันแค่ไหน ผมอยากรู้กีตาร์ตัวละ 2-3แสนมันดีกว่ากีตาร์หลักหมื่นยังไง

ธรรมดาผมไม่ค่อยโพสต์ แต่พออ่านช่วยกันโพสต์ของพี่กฤษณ์ก็เลยทำให้อยากโพสต์ครับ

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

1. เพิ่มกิจกรรมมากกว่านี้ก็ได้ครับ เช่น อาสาเล่นดนตรีให้ฟรีตามโรงเรียน หรือสถานศึกษาทั่วไป สวนสาธารณะ ดนตรีการกุศล แข่งกีฬาเชื่อมมิตรภาพในระหว่างสมาชิกของบ้านสีฟ้า เป็นต้น
2. แรงดลใจในการทำเว็บแห่งนี้ คงถามผิดคน เพราะผมเป็นแค่ลูกบ้านคนหนึ่งเท่านั้น ต้องถามน้องนิมิตร Webmaster หนึ่งเดียวคนนั้น แต่ผมก็ช่วยรักษาความสงบเรียบร้อยทั่วไปให้บ้านหลังนี้ ในตำแหน่งไทยยามรับเชิญครับ
3. ผมชอบนะ ประเภท ฉะกันจะจะด้วยแง่คิดและมุมมองเกี่ยวกับกีตาร์ คนได้คือคนฟังและคิดตาม ด้วยเหตุและผลที่จะสรรหามาบรรยายอ้างอิงกัน โดยเอากีตาร์ของจริงมาแสดง ไม่ใช่นั่งเทียนหรือนั่งแท่น
4. ผมยืนยันว่ากีตาร์แพงๆเค้าต้องมีอะไรดี แต่จะคุ้มราคาที่ซื้อมาหรือไม่ อาจจะต้องขึ้นอยู่กับความพอใจของคนซื้อ จะไปตอบแทนคนซื้อว่า ซื้อมาทำไมไม่คุ้มราคาไม่น่าจะได้
คนฉลาด+คนโชคดี อาจจะได้กีตาร์ดีๆที่ไม่แพงนักแต่คุณภาพดีเยี่ยม แล้วแต่ว่าจะฉลาดในการศึกษาและเสาะหาเพียงใด
5. อย่ากลัวที่จะโพสต์ โพสต์ผิดก็ยอมรับซะ แล้วแก้ไขให้ถูก ความคิดเห็นของเราวันนี้เห็นอย่างหนึ่ง แต่พอรู้ซึ้งๆเข้าไปอาจจะเปลี่ยนความคิดได้
6. อย่าปักใจเชื่อทั้งหมด จนกว่าคุณจะเห็นด้วยตา ฟังจากหูตนเอง ถ้าไม่มีโอกาสเช่นนั้น ก็จงรับฟังผู้ที่มีประสบการณ์มากกว่าแนะนำ แต่แค่เอามาเป็นแนวทาง ไม่ใช่ปักใจเชื่อ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
16-08-2011, 00:29
Website Find Like Post Reply
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
(15-08-2011, 13:14)lekleklek Wrote: อยากได้แบบง่ายๆ สบายๆ แบบที่พี่ต่ายว่ามาเลยครับ ส่วนงานคอนเสิร์ตเพียวๆไม่อยากให้จัดครับบอกตามตรงเพราะมันเฉพาะทางเกินไปได้ไม่คุ้มเสียเพลียไม่คุ้มความสนุกครับ แต่ถ้าเป็น miniconcert แทรกในงานอื่นๆ ก็ดีครับ แบบว่าศิลปินมาเล่นแบบสนุกๆฮาๆขำๆ ก็ว่ากันไป เฉพาะคอนเสิรต์เพียวๆอย่างเดียวครับที่ไม่อยากให้จัด

เห็น ด้วย กับ นาย 3 lek ครับ

แต่ถ้าออกแนว ล้อมวง สนทนา ด้วย ก็จะดีมากเลย ครับBig Grin
16-08-2011, 08:51
เดอะตู่ Offline

(16-08-2011, 08:51)nit gt Wrote:
(15-08-2011, 13:14)lekleklek Wrote: อยากได้แบบง่ายๆ สบายๆ แบบที่พี่ต่ายว่ามาเลยครับ ส่วนงานคอนเสิร์ตเพียวๆไม่อยากให้จัดครับบอกตามตรงเพราะมันเฉพาะทางเกินไปได้ไม่คุ้มเสียเพลียไม่คุ้มความสนุกครับ แต่ถ้าเป็น miniconcert แทรกในงานอื่นๆ ก็ดีครับ แบบว่าศิลปินมาเล่นแบบสนุกๆฮาๆขำๆ ก็ว่ากันไป เฉพาะคอนเสิรต์เพียวๆอย่างเดียวครับที่ไม่อยากให้จัด

แต่ถ้าออกแนว ล้อมวง สนทนา ด้วย ก็จะดีมากเลย ครับBig Grin

เห็นด้วยทุกประการ อิอิ

รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

16-08-2011, 09:32
Website Find Like Post Reply
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(16-08-2011, 09:32)เดอะตู่ Wrote:
(16-08-2011, 08:51)nit gt Wrote:

เห็นด้วยทุกประการ อิอิ

เห็นด้วยครับ อยากให้เป็นงานสบายๆ มีMini Concertสนุกๆแจมกันได้
และอยากให้น้องใหม่ได้ร่วมเล่นร้องด้วยกันกับรุ่นใหญ่ด้วยครับ ผมว่าสนุกดี
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

16-08-2011, 09:40
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

เห็นด้วยทุกความเห็นครับ

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมม..

.................................
(16-08-2011, 09:40)piggyprince Wrote: เห็นด้วยครับ อยากให้เป็นงานสบายๆ มีMini Concertสนุกๆแจมกันได้
และอยากให้น้องใหม่ได้ร่วมเล่นร้องด้วยกันกับรุ่นใหญ่ด้วยครับ ผมว่าสนุกดี

น้าpiggyprince หมายถึงว่า..
สมาชิกใหม่ได้ร่วมแจมกับสมาชิกรุ่นชราอีกหลายๆ ท่านในบ้านนี้ใช่มั๊ยครับ

แสดงว่าน้าpiggyprince ว่าพี่ป๋อว่าแก่แล้วอ่ะดิ..

อิอิ..เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 16-08-2011, 12:03 by โฟล์คน้อย.)
16-08-2011, 12:00
yot977 Offline
Member

กีต้าร์ไทยทำก็ดีเหมือนกันนะครับ เหมือนเป็นการส่งเสริมช่างไทยอีกทางนึงนะครับ
ส่วนตัวก็อยากเห็นเหมือนกันครับ
16-08-2011, 13:36
anthonyjason Offline
Member

งาน Guitar Show (พร้อมนางสาวแบบ)
งานชุมนุมช่างกีตาร์ไทยทำไทยวิจารณ์

16-08-2011, 14:32
custom Offline

Likes Given: 7
งาน Mini Concert โดยศิลปินบ้านสีฟ้าและศิลปินรับเชิญ
งานเปิดบ้านขายกีตาร์และเครื่องดนตรีทั่วไป

เลือก 2 งานนี้ครับ แต่ไม่รู้จะมีโอกาสได้ไปเมื่อไหร่Smile
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
16-08-2011, 15:34

Forum Jump: