Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรียนสมาชิกช่วยๆกันโพสต์หน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เรียนสมาชิกช่วยๆกันโพสต์หน่อยครับ
"ตอนนี้อยากถามเรื่องกีตาร์ครับว่า
Yamaha FG ป้ายแดง all laminated , กับ K.Yairi Top Solid ตระกูล YW ทำไม
ถึงเสียงดีกว่าพวก takamine , หรือกีตาร์ฝรั่งที่เป็น All Solid บางตัวครับ " LEX CHEVY

เรื่อง "เสียงดี" นี่เป็นเรื่องความชอบส่วนตัวครับ ถ้าถามผม ผมก็ต้องตอบว่าผมไม่เคยเจอ Yamaha ป้ายแดงที่เสียงดีกว่ากีต้าร์ all solid เลยแต่เสียงมันแห้งกว่าเพราะไม้มันเก่ามากแล้ว ส่วน K. Yairi solid top นั้นผมว่าเสียงดีกว่า Gibson all solid สเป็คไม้และขนาดบอดี้เดียวกันแน่นอนถ้าคำว่า "เสียงดี" หมายถึงเสียงที่มีความสดใสมากกว่า หวานกว่า นุ่มกว่าและ sustain ยาวกว่าแต่ถ้าเอามาตีคอร์ด Gibson เพลงร้อคหรือเพลงบลูส์นี่ Gibson กินขาดแน่นอนครับ

ส่วน Takamine all solid ผมยังไม่เคยเจอเสียงห่วยซักตัวเหมือนกันครับแต่บางรุ่นนั้นเสียงมันดีสุดๆแต่ไม่น่าหลงไหลสำหรับผม
16-08-2011, 11:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรียนสมาชิกช่วยๆกันโพสต์หน่อยครับ - by pood - 16-08-2011, 11:53

Forum Jump: