Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อันนี้มันสาย Gibson ปลอมหรือแท้!!!
Author Message
Speedy7 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
อันนี้มันสาย Gibson ปลอมหรือแท้!!!

ไปซื้ัอสายกีตาร์ครั้งแรก ยี่ห้อ Gibson มาจากร้านหนึ่ง หลังกระทรวง เป็นร้านติดแอร์ มีกีตาร์ Paramount วางอยู่เต็มเลย...
แล้วมาอ่านใน webboard เจอว่า สาย Gibson มีของปลอมเยอะเลยไม่รู้ว่า ของที่ซื้อมามันปลอมหรือเปล่า ช่วยดูให้หน่อยครับ

[video=youtube]http://youtu.be/NIA6ljC8-Pw[/video]
(This post was last modified: 11-08-2011, 00:31 by Speedy7.)
11-08-2011, 00:26
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: อันนี้มันสาย Gibson ปลอมหรือแท้!!!
ลองดูครับ

http://www.clipmass.com/story/24897
11-08-2011, 08:54
Website Find Like Post Reply
Speedy7 Offline
Junior member
**

RE: อันนี้มันสาย Gibson ปลอมหรือแท้!!!
ดูแล้วก็ยังไม่แน่ใจครับ... มัน 50 / 50 น่ะ
12-08-2011, 00:42
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ผมเลิกใช้สายยี่ห้อนี้แล้ว ทีหลังเวลาไปซื้อ บอกเลยว่า ขอซิ้อสายปลอมหน่อยครับ จะได้ไม่ต้องถูกหลอก
12-08-2011, 08:08
Website Find Like Post Reply
arnon Offline
Member

(12-08-2011, 08:08)นริศ วงษ์เวช Wrote: ผมเลิกใช้สายยี่ห้อนี้แล้ว ทีหลังเวลาไปซื้อ บอกเลยว่า ขอซิ้อสายปลอมหน่อยครับ จะได้ไม่ต้องถูกหลอก

5555+ ผมก็เลิกใช้มาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ ผมอยู่ตจว.เมื่อก่อนยี่หออื่นยังไม่เข้ามาตีตลาด ใครใช้กิ๊บสันเนี่ย...แหม มันโคตรหรูเลยแฮะ...แต่เดี๋ยวนี้หันมาใชสายเคลือบครับ
16-08-2011, 13:47
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ดูจากกล่องแล้ว พอจะบอกได้ว่ากล่องแท้ครับ แต่พอดูซองใส่ผมว่าปลอมแห๋งแซะ เพราะว่าจากกล่องดูการพิมพิ์ ดูตัวอักรษรมันก็ชัดดี ตามสิทธิการียะท่านว่าเอาไว้ แต่เมื่อดูซองใส่แล้วมันไม่ตรงตามมหาปุริลักษณะ ผิดทั้งเนื้อทั้งพิมพ์ คือซองมันเรียบไปครับ มีแค่ตรากิ๊บสัน ที่เหลือเป็นกระดาษขาวๆ ซึ่งตาม มหาทักษาท่านว่าต้องมี ลายน้ำเป็นเอกลักษณ์ และมันหามีไม่ ก็เป็นอันว่าปลอมครับ

นึกถึงสมัยก่อน คือยามมีตังก็ กิ๊บสัน ยามหมดตัง ก็ ซูซูกิ ว่าแต่ว่า เอาเข้าจริงแล้วในความสามารถระดับผม ก็บอกได้เลยว่า ถ้าเป็นสาย 1 กับ 2 ไม่ค่อยมีอะไรครับ ยี่ห้ออะไรก็ใส่ๆเข้าไปเถอะ ขอให้ถูกเบอร์ก็เป็นพอ สำมะคัญ ตรงสายที่สามนี่ก็พอทนได้ แต่สายที่4ขึ้นไปใส่ยี่ห้อกระหลั่วๆนี่ บอกได้เลยครับว่า เสียงม๋าฉี่รดสังกะสี ไม่เกินความเป็นจริงครับ
17-08-2011, 08:32
arnon Offline
Member

(17-08-2011, 08:32)cort Wrote: ดูจากกล่องแล้ว พอจะบอกได้ว่ากล่องแท้ครับ แต่พอดูซองใส่ผมว่าปลอมแห๋งแซะ เพราะว่าจากกล่องดูการพิมพิ์ ดูตัวอักรษรมันก็ชัดดี ตามสิทธิการียะท่านว่าเอาไว้ แต่เมื่อดูซองใส่แล้วมันไม่ตรงตามมหาปุริลักษณะ ผิดทั้งเนื้อทั้งพิมพ์ คือซองมันเรียบไปครับ มีแค่ตรากิ๊บสัน ที่เหลือเป็นกระดาษขาวๆ ซึ่งตาม มหาทักษาท่านว่าต้องมี ลายน้ำเป็นเอกลักษณ์ และมันหามีไม่ ก็เป็นอันว่าปลอมครับ

นึกถึงสมัยก่อน คือยามมีตังก็ กิ๊บสัน ยามหมดตัง ก็ ซูซูกิ ว่าแต่ว่า เอาเข้าจริงแล้วในความสามารถระดับผม ก็บอกได้เลยว่า ถ้าเป็นสาย 1 กับ 2 ไม่ค่อยมีอะไรครับ ยี่ห้ออะไรก็ใส่ๆเข้าไปเถอะ ขอให้ถูกเบอร์ก็เป็นพอ สำมะคัญ ตรงสายที่สามนี่ก็พอทนได้ แต่สายที่4ขึ้นไปใส่ยี่ห้อกระหลั่วๆนี่ บอกได้เลยครับว่า เสียงม๋าฉี่รดสังกะสี ไม่เกินความเป็นจริงครับ

ผมถึงขนาดเอาสายมาผูกต่อเวลามันขาด....ก็แหมกำลังมันเลย...สายสำรองมีที่ไหนกันเล่า555+ ซื้อสายทีต้องขับมอร์ไซค์เข้าอำเภอ 555
18-08-2011, 19:11
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สาย Gibson แท้ที่ผมซื้อจากตัวแทนจำหน่ายก็เป็นซองกระดาษสีขาวไม่มีลายน้ำนะครับ ส่วนรุ่นที่มีลายน้ำนั้นผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลย
18-08-2011, 21:50
Member

(18-08-2011, 19:11)arnon Wrote:
(17-08-2011, 08:32)cort Wrote: ดูจากกล่องแล้ว พอจะบอกได้ว่ากล่องแท้ครับ แต่พอดูซองใส่ผมว่าปลอมแห๋งแซะ เพราะว่าจากกล่องดูการพิมพิ์ ดูตัวอักรษรมันก็ชัดดี ตามสิทธิการียะท่านว่าเอาไว้ แต่เมื่อดูซองใส่แล้วมันไม่ตรงตามมหาปุริลักษณะ ผิดทั้งเนื้อทั้งพิมพ์ คือซองมันเรียบไปครับ มีแค่ตรากิ๊บสัน ที่เหลือเป็นกระดาษขาวๆ ซึ่งตาม มหาทักษาท่านว่าต้องมี ลายน้ำเป็นเอกลักษณ์ และมันหามีไม่ ก็เป็นอันว่าปลอมครับ

ผมถึงขนาดเอาสายมาผูกต่อเวลามันขาด....ก็แหมกำลังมันเลย...สายสำรองมีที่ไหนกันเล่า555+ ซื้อสายทีต้องขับมอร์ไซค์เข้าอำเภอ 555

555+ พวกเดียวกันเลย ขาดทีก้มาลุ่นว่ามันจะถึงหรือไม่ ถ้าขาดบน ก็จบกันงานใหญ่ ถ้าขาดล่างนี่มีลุ้นครับ ถึงไม่ถึง ถึงไม่ถึง แล้วก็เฮ ชัยโยถึงโว้ยยย ......... ถึงเวลาซื้อใหม่ 5555+

บางทีถเาแบบว่ามีคีมนะแล้วมือถึงๆหน่อย ก็เอาสายเก่ามาพันต่อ โอ็ยนึงถึงวิชาต่อสายในวงเหล้า ที่สุดจะฮา นึงถึงบรรยากาศเก่าๆสมัย ห้าคนรวมตังได้แบนเดียวนี่ แหม๋...นะ

(18-08-2011, 21:50)pood Wrote: สาย Gibson แท้ที่ผมซื้อจากตัวแทนจำหน่ายก็เป็นซองกระดาษสีขาวไม่มีลายน้ำนะครับ ส่วนรุ่นที่มีลายน้ำนั้นผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลย

เออเหวย จิงแฮะ ผมเองก็อ่านเอาจากกระทู้นู้น http://rattana.org/coe9/mambo/webboard/i...topic=1409

ก็เลยต้องกลับไปอ่านกระทู้นู้นใหม่อีกครับนึง ปรากฏว่า เวรหละครับ แหะๆ ขอโทษท่านด้วย คือเค้าบอกว่าลายน้ำที่ว่ามันอยู่ข้างในซองตายหละหว่า ผมด่วนตัดสินไปเสียแล้ว เพราะคิดว่ามันอยู่หน้าซอง คือสมัยนู้น 20 ก่าปีที่แล้วมันก็ไม่มีลายน้ำอะไร ไม่ว่าจะข้างในหรือข้างนอก ไม่เคยรู้เลยว่ามันมีลายน้ำด้านในด้วย พออ่านกระทู้นู้นก็ทำให้คิดว่า อ้อของจริงต้องมีลายน้ำ แล้วก็อ่านไม่ละเอียดว่า มันอยู่ด้านใน ที่สำคัญทั้งของแท้ของปลอมมันก็มีเหมือนกัน กำ..แท้ๆ

เอางี๊ แด๋วผมไปซื้อมาก่อนแล้วจะเอามาเหลาให้ฟัง
(This post was last modified: 20-08-2011, 09:11 by cort.)
20-08-2011, 08:56
Member

ด้วยไว ก็เลยไปซื้อที่ แถว อ่อนนุช มาดูรูปกันครับ เป็นอย่างที่สงสัยกัน คือด้านหน้ามันก็เรียบๆ มีแค่โลโก้ กับขนาดของสายครับ

ที่นี้พอเปิดฝา ผมก็เห็น ลายน้ำที่อยู่ด้านในซองครับ    

ก็เลยถึงกาลละ แงะ แบะออกมาดูกันครับ อันนี้ด้านหน้า ครับ    

จากนั้นก็มาดูด้านในซองกัน แบะ ให้เห็นกันจะๆ

ก็พอจะสรุปได้ครับว่าของแท้มันต้องมีลายน้ำด้านใน ซึ่งถ้าอยู่ในซองที่ ซีลเอาไว้ก็จะมองไม่เห็นลำบากมาก เอทำงัยดีหว่าคิดก่อน แด๋วมา
นึกออกแล้วครับ ก็ยกส่องไฟ เอาดื้อๆ เลยแล้วกัน 555+ ง่ายดี    

อ้อ ขยับๆ ให้ซองมันพ้นกันหน่อยแล้วกันครับ จะได้มองเห็น

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 20-08-2011, 10:57 by cort.)
20-08-2011, 10:26

Forum Jump: