Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มาสอนปลาว่ายน้ำอีกแล้ว เพลง Romane de amore
Author Message
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

Likes Given: 0
Smile  มาสอนปลาว่ายน้ำอีกแล้ว เพลง Romane de amore
จ๋าเอาอีกแล้วค่ะ ตอนที่2นะคะน้าๆ สอนแบบไม่อ่านโน้ต เข้าใจกันง่ายๆเลยค่ะ น้าๆคงจะเล่นเป็นกันหมดแล้ว งั้นเอาไว้แนะนำเด็กๆที่สนใจก็ได้นะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

มีอะไร ติหรือแนะนำมาได้เลยค่ะ

http://www.guitarthai.com/webboard/quest...QID=125573
เจ้าอ้วน
19-02-2008, 12:03
Website Find Like Post Reply
MayDay Offline
Birdie Hunter

RE: มาสอนปลาว่ายน้ำอีกแล้ว เพลง Romane de amore
ขอบคุณมากครับคุณจ๋า...
กำลังอยากได้อยู่พอดีเลย Smile
? One man's junk is the other man treasure ? Cool
19-02-2008, 12:14
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: มาสอนปลาว่ายน้ำอีกแล้ว เพลง Romane de amore
ขอบคุณน้องจ๋าด้วยคนครับ.. เก่ง.. น่ารัก.. นอบน้อม.. มีน้ำใจรู้จักแบ่งปัน.. อนาคตไกลชัวร์คับผม.. Big Grin
19-02-2008, 12:31
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันครับ Smile

ผมขออนุญาตแนะนำน้องจ๋าไปโพสต์เก็บไว้ในหน้า Musical Tips and Techniques เลยครับ เพราะสนทนาทั่วไปกระทู้ตกเร็วมากๆจ้า Smile

http://www.nimitguitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=5
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-02-2008, 12:42
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

memory and copy อิอิ
Acoustic is my life..........
19-02-2008, 13:02
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

จ๋า Wrote:งั้นเอาไว้แนะนำเด็กๆที่สนใจก็ได้นะคะ

ผมเนี่ยแหละครับ ใฝ่ฝันอยากเล่นเพลงนี้มานานแล้ว..................

ประหนึ่งสุภาษิตโบราณว่าไว้ว่า ........... ผีย่อมเห็นผี

เด็ก (น้องจ๋าที่อายุยังน้อย แต่ฝีมือแก่มั๊กมัก) มักมองเห็นเด็ก (the rock ที่อายุหน้ายังน้อย แต่ฝีมือไซโกต เอมบริโอ มั๊กมัก)
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
19-02-2008, 22:20
ลูกแกะ Offline
Senior member

นู๋จ๋าสอนได้ละเอียดดีมากครับ ผมคงสอนไม่ได้อย่างนี้
แต่ต้องขออนุญาตตินิดส์นุงนะครับ
แบบว่า...ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว
ผมรู้สึกว่าเมโลดี้หลักมันน้ำหนักเท่ากันเกือบหมดเลย
บางทีถ้าลองเล่นให้น้ำหนักของเมโลดี้หลัก
ผ่อนหนักเบาไปตามอารมณ์เรา
หรืออารมณ์เพลง
ผมว่า Perfect แน่ๆ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
19-02-2008, 22:38
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ผมกลับมองอีกแบบครับคุณหมอลูกแกะ Smile

clip ของหนูจ๋า คงตั้งใจให้เป็นเหมือนบทเรียนที่เอาไว้ให้น้องๆหัดเรียน หัดเล่น เพราะฉนั้นเลยต้องเล่นให้มัน simple เอาไว้ก่อน น้องๆที่เข้ามาอ่านบทเรียนฟรีๆดีๆ จะได้ฟังง่าย และเล่นตามง่าย ตลอดจนเล่นให้ถูกต้องตามโน้ต

เพราะถ้าพื้นฐานถูกต้องแล้ว การเล่นตาม feel คงไม่ใช่เรื่องลำบากสำหรับการเล่นดนตรี classic

การเล่นเน้นหนัก หรือเบา ตามอารมณ์มันน่าจะเป็น performance มากกว่าบทเรียนครับ แล้วก็จะเล่นตามยากสำหรับผู้หัดเล่น Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
20-02-2008, 00:52
ลูกแกะ Offline
Senior member

.::.pOoH.::. Wrote:ผมกลับมองอีกแบบครับคุณหมอลูกแกะ Smile

clip ของหนูจ๋า คงตั้งใจให้เป็นเหมือนบทเรียนที่เอาไว้ให้น้องๆหัดเรียน หัดเล่น เพราะฉนั้นเลยต้องเล่นให้มัน simple เอาไว้ก่อน น้องๆที่เข้ามาอ่านบทเรียนฟรีๆดีๆ จะได้ฟังง่าย และเล่นตามง่าย ตลอดจนเล่นให้ถูกต้องตามโน้ต

เพราะถ้าพื้นฐานถูกต้องแล้ว การเล่นตาม feel คงไม่ใช่เรื่องลำบากสำหรับการเล่นดนตรี classic

การเล่นเน้นหนัก หรือเบา ตามอารมณ์มันน่าจะเป็น performance มากกว่าบทเรียนครับ แล้วก็จะเล่นตามยากสำหรับผู้หัดเล่น Smile

ช่ายครับ
เห็นด้วย
แต่ที่สำคัญ
จ๋าบอกว่า เพลงนี้ ไซด์รีดครับ
สุดย๊อดดดดดดดดด
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
20-02-2008, 01:07
arnut_11 Offline
Member

COOL..!!
20-02-2008, 15:15

Forum Jump: