Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการใช้ overdrive เพื่อบูสต์เสียง
Author Message
singha _ku68 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่องการใช้ overdrive เพื่อบูสต์เสียง
น้าๆครับ ผมอยากทราบว่าถ้าผมจะใช้ overdrive เพื่อบูสต์เสียง ควรจะวางไว้ในตำแหน่งใดครับ ก่อนหรือหลังเสียงแตกหลักดีครับ แล้วมันจะมีผลต่อเสียงอย่างไรบ้าง ในการวางแต่ละแบบ
23-07-2011, 11:47
Find Like Post Reply
trasher Offline
**

RE: ถามเรื่องการใช้ overdrive เพื่อบูสต์เสียง
เอาตามประสบการณ์งูๆปลาๆของผมนะครับ ถ้าวางไว้หลังแตกหลักจะเป็น boost gain และได้ความดังเพิ่มมานิดหน่อย ถ้าวางไว้หน้าแตกหลักจะมีผลกับการ boost volume ได้ดีครับ ส่วนปรับแค่ไหนดีอันนี้ยังไงก็ต้องค่อยๆทดลองไปครับเพราะมันขึ้นอยู่กับตัวแตกหลัก กับ overdrive ที่เอามา boost แต่ละยี่ห้อมีผลไม่เหมือนกัน บางตัวบูสกันแล้วหาความเพราะไม่เจอ บางตัวก็ใช่เลย เอาเป็นว่าถ้าจะ boost volume ก็ลองปรับเกนน้อยๆหรือปิดไปเลยและเพิ่ม volume ตามความพอใจครับ ส่วนถ้าจะ boost gain ก็ลองปรับตัวแตกหลักให้เล่น rhythm ได้พอดีๆอย่าให้แตกเว่อร์เวลาsoloก็ boost gain เข้าไปจะได้ไม่เละครับ ผิดพลาดประการใดก็อย่าว่ากันนะครับ
06-08-2011, 20:05
singha _ku68 Offline
**

RE: ถามเรื่องการใช้ overdrive เพื่อบูสต์เสียง
ขอบคุณมากๆนะครับ
13-08-2011, 01:23

Forum Jump: