Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Fishman aura imaging pedal คืออะไรเหรอครับ
Author Message
praj Offline
Member

Likes Given: 0
Fishman aura imaging pedal คืออะไรเหรอครับ
หน้าที่ของมันไว้ทำอะไรครับ แล้วมันจะเหมาะกับมาร์ตินอย่างเดียวรึป่าว เห็นมีให้เลือกทรงด้วยเช่น dreadnough,om แล้วถ้าผมใช้ ovation. ล่ะครับควรจะเลือกอันไหน แล้วใช้ดีมั้ยเอ่ย
18-07-2011, 16:47
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Fishman aura imaging pedal คืออะไรเหรอครับ
(18-07-2011, 16:47)praj Wrote: หน้าที่ของมันไว้ทำอะไรครับ แล้วมันจะเหมาะกับมาร์ตินอย่างเดียวรึป่าว เห็นมีให้เลือกทรงด้วยเช่น dreadnough,om แล้วถ้าผมใช้ ovation. ล่ะครับควรจะเลือกอันไหน แล้วใช้ดีมั้ยเอ่ย

มันคือตัวจำลองเสียงไมค์ครับ เขาแยกเป็นทรงแต่ไม่ใช่ Martin อย่างเดียว Ovation ก็ใช้ใด้ครับและน่าจะใช้ทรง D ถ้าอ่านตามโฆษณาเขาบอกว่าเขาวัดความถี่ของไมค์ชนิดต่างๆเมื่อเอามาจ่อกีต้าร์และปรับ EQ ของปรีแอมป์ให้เสียงเหมือนเอาไมคืจ่อ ที่บ้านผมมีอยู่ตัวหนึ่งซึ่งเอามาใช้กับกีต้าร์ใด้ทุกรุ่นแหละครับ ส่วนจะใช้หรือไม่ใช้นั้นแล้วแต่ครับ

19-07-2011, 09:14
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: Fishman aura imaging pedal คืออะไรเหรอครับ
ตอนนี้มีตัวใหม่แล้วนะครับ

[Image: 73967.jpg]

เป็น D.I. ในตัวด้วย เพิ่มตังอีกไม่เท่าไหร่ครับ มีน้าคนนึงเพิ่งซื้อมาจาก HK เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง
19-07-2011, 11:51
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
และน้าคนนั้นก็กำลังจะขายตัวเก่าเพราะได้ตัวใหม่แล้ว..อิอิTongue

character ของ fishman piezo มันมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากๆครับ
จะว่าไม่ดีก็ไม่ได้เพราะมันใช้งานได้สะดวกไม่งอแง ไม่วุ่นวายเหมือนพวก transducer ที่ชอบหอน และเสียงไม่ค่อยพุ่ง
แต่เอกลักษณ์ของ fishman piezo มันทำให้เกิดเครื่องดนตรีอีกชนิดนึงซึ่งเสียงไม่เหมือนเสียงกีต้าร์เปล่าๆทั่วไป
Fishman aura imaging pedal ก็เข้ามาชดเชยในส่วนนี้ครับ เสียงใกล้เคียงกับไมค์จ่อมากขึ้น
แต่ยังไงๆก็ไม่เหมือนไมค์จ่อหรอกครับ ไม่กล้าบอกว่าดีหรือไม่ดี แต่ใช้แล้วเสียงแข็งๆแคร๊กๆลดลง
มีความเป็นอคูสติกมากขึ้น แต่ถ้าไม่หงุดหงิดเสียง fishman piezo ก็ไม่จำเป็นครับ Big Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

19-07-2011, 13:53
praj Offline
Member

(19-07-2011, 09:14)pood Wrote:
(18-07-2011, 16:47)praj Wrote: หน้าที่ของมันไว้ทำอะไรครับ แล้วมันจะเหมาะกับมาร์ตินอย่างเดียวรึป่าว เห็นมีให้เลือกทรงด้วยเช่น dreadnough,om แล้วถ้าผมใช้ ovation. ล่ะครับควรจะเลือกอันไหน แล้วใช้ดีมั้ยเอ่ย

มันคือตัวจำลองเสียงไมค์ครับ เขาแยกเป็นทรงแต่ไม่ใช่ Martin อย่างเดียว Ovation ก็ใช้ใด้ครับและน่าจะใช้ทรง D ถ้าอ่านตามโฆษณาเขาบอกว่าเขาวัดความถี่ของไมค์ชนิดต่างๆเมื่อเอามาจ่อกีต้าร์และปรับ EQ ของปรีแอมป์ให้เสียงเหมือนเอาไมคืจ่อ ที่บ้านผมมีอยู่ตัวหนึ่งซึ่งเอามาใช้กับกีต้าร์ใด้ทุกรุ่นแหละครับ ส่วนจะใช้หรือไม่ใช้นั้นแล้วแต่ครับ

ถ้าเอามาใช้เล่นสดตามร้านอาหารคิดว่าโอเคมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
(19-07-2011, 11:51)lekleklek Wrote: ตอนนี้มีตัวใหม่แล้วนะครับ

[Image: 73967.jpg]

เป็น D.I. ในตัวด้วย เพิ่มตังอีกไม่เท่าไหร่ครับ มีน้าคนนึงเพิ่งซื้อมาจาก HK เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง

ตัวใหม่นี้ซื้อมาเท่าไหร่เหรอครับ แล้วมันมีอะไรเพิ่มมาอีกนอกจากเป็นdi ครับ
(This post was last modified: 19-07-2011, 14:43 by praj.)
19-07-2011, 14:41
arnon Offline
Member

เจ้า di นี่ถือว่าครบเครื่องมากๆครับ มีตัวเดียวผมว่าคุ้ม (กำลังเก็บตังค์)ราคาอยูที่ประมาณ หมื่อสี่ ครับ อยากผสมเสียงไมค์มากน้อยแค่ไหนก็ปรับที่ blend
22-07-2011, 11:29
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(19-07-2011, 13:53)karn Wrote: และน้าคนนั้นก็กำลังจะขายตัวเก่าเพราะได้ตัวใหม่แล้ว..อิอิTongue

character ของ fishman piezo มันมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากๆครับ
จะว่าไม่ดีก็ไม่ได้เพราะมันใช้งานได้สะดวกไม่งอแง ไม่วุ่นวายเหมือนพวก transducer ที่ชอบหอน และเสียงไม่ค่อยพุ่ง
แต่เอกลักษณ์ของ fishman piezo มันทำให้เกิดเครื่องดนตรีอีกชนิดนึงซึ่งเสียงไม่เหมือนเสียงกีต้าร์เปล่าๆทั่วไป
Fishman aura imaging pedal ก็เข้ามาชดเชยในส่วนนี้ครับ เสียงใกล้เคียงกับไมค์จ่อมากขึ้น
แต่ยังไงๆก็ไม่เหมือนไมค์จ่อหรอกครับ ไม่กล้าบอกว่าดีหรือไม่ดี แต่ใช้แล้วเสียงแข็งๆแคร๊กๆลดลง
มีความเป็นอคูสติกมากขึ้น แต่ถ้าไม่หงุดหงิดเสียง fishman piezo ก็ไม่จำเป็นครับ Big Grin

การทำงานก็ตามนี้เลยครับ
22-07-2011, 12:50

Forum Jump: