Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ ตั้งระยะความสูงสายกีต้าร์กันที่เท่าไหร่ครับ
Author Message
Tanawat Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: พี่ๆ ตั้งระยะความสูงสายกีต้าร์กันที่เท่าไหร่ครับ
ถ้าได้ระยะของ น้า tommy emmenuel ลุง chet atkin หรือท่านอื่นๆ น่าจะดีนะครับ แล้วเอามาฝึกให้ชิน..
23-07-2011, 17:03
Find Like Post Reply
F-Bracing Offline
**

RE: พี่ๆ ตั้งระยะความสูงสายกีต้าร์กันที่เท่าไหร่ครับ
ของผม goldin มาตรฐานมา 2.7-2.8 ที่ สาย 6 fret 12 ครับ สบายมือนะสายเบอร์ .12 เคยลองปรับลงที่ 2.5 เสียงที่เคยใสเด้งกังวาลคมๆ ลดน้อยลงไปแบบรู้สึกได้รับไม่ได้กับเสียงเลยครับ กดง่ายจริงแต่เสียงเปลี่ยนเลยครับโดยเฉพาะซัสเทนสายเปิดทั้งหลาย เลยจูนกลับเหมือนเดิมทั้งนี้ต้องให้แน่ใจว่า คอไม่เบี้ยวไม่เอียงด้วยนะครับ และที่สำคัญกับ trussrod ใจเย็นๆครับ ถ้าไม่ชัวร์ส่งช่างครับ ได้อย่างเสียอย่างครับแต่ถ้าเสียเอกลักษณ์ของเสียงไปผมยอมฝึกกำลังนิ้วตัวเองให้ชนะกีต้าร์ดีกว่าฝืนกีต้าร์มาหาเราครับ

ยากที่สุดคือ intonation หลังการปรับแก้ต่างๆ นิดเดียวจริงๆ trussrod ก็ทำให้เพี้ยนได้ อีกอย่างเล่นสูงๆฝึกนิ้วตัวเองครับ ลองหา varigrip มาฝึกกำลังนิ้วดูครับได้ผลมากผมยืนยัน จะกลายเป็นเล่นกีต้าร์ใครก็จะไม่รู้สึกแข็งหรือเจ็บนิ้วอีกเลยครับ แต่ประเภทสูงบริดยก เปรตวัดสุทัศน์ก็ไม่ไหวครับ
12-03-2012, 19:26
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
สำหรับความคิดผม
กีตาร์ไว้เล่นเองหรือรับแขก
เล่นเองก็ควรกะทุกอย่างที่เราถนัด อย่าไปตามทฤษฎีจนเกินไป
นิ้วและน้ำหนักการเล่นของแต่ละคนมีแรงกดสายไม่เท่ากัน
เล่นใน Action ที่สบายๆดีกว่าไปลำบากเล่นตามมาตราฐานที่เขาเหล่านั้นอ้างกัน
หากมีไว้ให้คนอื่นเล่นก็เอาตามมาตราฐานไปเลยครับ หรือเอา Action ของเราเป็นมาตราฐานซะเลย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-03-2012, 19:42
Website Find Like Post Reply
blackerhot Offline
Member

(12-03-2012, 19:42)povation Wrote: สำหรับความคิดผม
กีตาร์ไว้เล่นเองหรือรับแขก
เล่นเองก็ควรกะทุกอย่างที่เราถนัด อย่าไปตามทฤษฎีจนเกินไป
นิ้วและน้ำหนักการเล่นของแต่ละคนมีแรงกดสายไม่เท่ากัน
เล่นใน Action ที่สบายๆดีกว่าไปลำบากเล่นตามมาตราฐานที่เขาเหล่านั้นอ้างกัน
หากมีไว้ให้คนอื่นเล่นก็เอาตามมาตราฐานไปเลยครับ หรือเอา Action ของเราเป็นมาตราฐานซะเลย

ผมก็ว่าเช่นนั้นครับ

ถ้าเราเล่นกับเพื่อนๆ ขำๆ สนุกๆ มีกีตาร์ ที่ดีดได้ และ เราพอใจในตัวมันก็ ok แล้วครับ
13-03-2012, 11:45
F-Bracing Offline
**

อย่างที่น้าๆว่าไว้ครับเอาสบายมือไว้ก่อนก็ได้ เจอบางตัวตั้งมาตรฐานมาสูงลิ่วก็ไม่ไหวเหมือนกัน บางคนท้อเพราะเจ็บนิ้วก็มี เชื่อไม่ได้หรอกครับพวกมาตรฐานเป็นตัวเลข บางตัวลงได้ถึง 2mmโดยที่ไม่มีปัญหา แต่ละตัวจะมีจุดของมันอยู่ที่เล่นสบายนิ้วแล้วยังคงเสียงดี แต่ที่บอก trussrod แม้จะเป็นการปรับช่วงคอแต่มีผลแน่นอนครับ ไม่ต้องหูหรือกีต้าร์เทพเชื่อว่าคงฟังกันออกอยู่แล้ว ลุยเลยครับ
(This post was last modified: 14-03-2012, 19:56 by F-Bracing.)
13-03-2012, 19:05

Forum Jump: