Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
My Hobby My Photography :D
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: My Hobby My Photography :D
(01-07-2011, 19:05)quackkk Wrote: เจอนางแบบแบบนี้ผมไม่ถ่ายแล้วละ เอาเบอร์มาเลยคุณน้าหมู Big Grin

นางแบบเขาเป็นนักศึกษานะครับ เขาไม่มีเบอร์หรอก ถ้าอยากใด้เบอร์เด็ดๆติดต่อน้าสามเล็กเลยครับ คนนี้สะสมเบอร์ตองไว้เพียบเลย

อ่านกระทู้นี้มาสามหน้าขักเริ่มหนาวแล้วครับ ถ้าน้าเว้บเปิดห้องถ่ายรูปสงสัยพวกเราจะคุยกันแต่เรื่องอุปกรณ์ซะมากกว่าเหมือนอย่างที่คุยกันเรื่องกีต้าร์นั่นแหละ อย่างผมนี่เป็นคนบ้าอุปกรณ์ทุกอย่างแต่ไม่อยากคุยเรื่องอุปกรณ์กล้องในเว้บกีต้าร์เท่าไหร่ครับ

กล้องมันก็เหมือนกีต้าร์แหละครับ กีต้าร์เสียงดีไม่ดีมันก็อยู่ที่คนเล่น อย่างน้า sarun แกเล่นกีต้าร์ตัวละสองพันเสียงก็ยังเพราะกว่าผมเล่นกีต้าร์ตัวละสองแสน ผมรู้จักเด็กข้างบ้านอยู่คนหนึ่งที่ถ่ายรูปด้วยกล้องโลโม่ตัวละสองพันก็ยังออกมาสวยกว่ารูปที่ผมถ่ายด้วยกล้องชุดละแสนกว่าบาท เรื่อกล้องนี่ถ้าคุยกันเรื่อง post processing ด้วยละก้อคุยกันใด้ทั้งชาติครับ

(This post was last modified: 01-07-2011, 23:37 by pood.)
01-07-2011, 23:27
Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: My Hobby My Photography :D
(01-07-2011, 08:47)piggyprince Wrote: จัดเต็มให้น้ากานต์กะน้าเล็ก ก้ากกกก

Photobucket

เพิ่งเข้ามาอ่านครับน้าน้องหมู...ภาพนี้จัดให้ผมและน้าสามเล็กแต่ปรากฏว่ามีผู้ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเลือดกำเดาไหลไปหลายคนเลยTongue

วันหลัง pm มาชุดใหญ่เลยก็ได้ครับ...อิอิ ผมหวงก้างTongueBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

04-07-2011, 11:24
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
อยากบอกว่าผมโชคดีที่ได้รุ่นน้องมาเป็นนางแบบให้มากกว่าครับ ส่วนมากก็เป็นน้องๆที่รู้จักกัน ไม่ได้เป็นนางแบบรับจ้างอาชีพเหมือนๆที่เค้าถ่ายๆกันครับ Big Grin
กรุณาให้เกียรตินางแบบนายแบบของผมด้วยนะครับ และผมก็ต้องขอขอบคุณนางแบบนายแบบทุกท่าน บางท่านเป็นลูกค้าที่เคยถ่ายรูปด้วย และก็ได้รับความรู้สึกดีๆกันจนเป็นเพื่อนกันไปเลยก็หลายท่านอยู่ Big Grin

ปล. ไหงเลือดกำเดาไหลอะน้ากานต์ ? เลือดลมไม่ค่อยจาดีเหรอจ้ะ Tongue
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

04-07-2011, 19:32
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
รูปที่ผู้หญิงท้อง มีสามีอยู่เคียงข้าง ได้ความรู้สึกอบอุ่นในครอบครัวดีมากๆครับ ผมชอบมาก
แต่ไม่รู้เจ้าตัว (หญิงมีครรภ์) จะเต็มใจให้นำภาพของเธอมาลงต่อหน้าสาธารณชนในกระทู้นี้หรือเปล่า
ฝากเป็นแง่คิดนิดนึงครับ

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-07-2011, 19:42
Website Find Like Post Reply
VIP member

(01-07-2011, 23:27)pood Wrote:
(01-07-2011, 19:05)quackkk Wrote: เจอนางแบบแบบนี้ผมไม่ถ่ายแล้วละ เอาเบอร์มาเลยคุณน้าหมู Big Grin

นางแบบเขาเป็นนักศึกษานะครับ เขาไม่มีเบอร์หรอก ถ้าอยากใด้เบอร์เด็ดๆติดต่อน้าสามเล็กเลยครับ คนนี้สะสมเบอร์ตองไว้เพียบเลย

อ่านกระทู้นี้มาสามหน้าขักเริ่มหนาวแล้วครับ ถ้าน้าเว้บเปิดห้องถ่ายรูปสงสัยพวกเราจะคุยกันแต่เรื่องอุปกรณ์ซะมากกว่าเหมือนอย่างที่คุยกันเรื่องกีต้าร์นั่นแหละ อย่างผมนี่เป็นคนบ้าอุปกรณ์ทุกอย่างแต่ไม่อยากคุยเรื่องอุปกรณ์กล้องในเว้บกีต้าร์เท่าไหร่ครับ

กล้องมันก็เหมือนกีต้าร์แหละครับ กีต้าร์เสียงดีไม่ดีมันก็อยู่ที่คนเล่น อย่างน้า sarun แกเล่นกีต้าร์ตัวละสองพันเสียงก็ยังเพราะกว่าผมเล่นกีต้าร์ตัวละสองแสน ผมรู้จักเด็กข้างบ้านอยู่คนหนึ่งที่ถ่ายรูปด้วยกล้องโลโม่ตัวละสองพันก็ยังออกมาสวยกว่ารูปที่ผมถ่ายด้วยกล้องชุดละแสนกว่าบาท เรื่อกล้องนี่ถ้าคุยกันเรื่อง post processing ด้วยละก้อคุยกันใด้ทั้งชาติครับ

ใช่ครับพี่ปู๊ด นางแบบเป็นรุ่นน้องนักศึกษาของผมเองครับ แต่งกายสุภาพเรียบร้อยครับ
ถ้าน้าโดมอยากได้เบอร์ตองก็ต้องน้า3เล็กตามที่พี่ปู๊ดบอกเลยครับ 555

เห็นด้วยกับพี่ปู๊ดนะครับ ผมเองก็ได้ให้ข้อแนะนำกับรุ่นน้องๆที่เพิ่งเริ่มถ่ายรูป
อยากให้ความสำคัญกับการฝึกฝนควบคู่กับความรู้ในอุปกรณ์ที่มีอยู่ครับ

อยากสรุปเพิ่มเติมคือ การจะถ่ายรูปที่ดีประกอบด้วยหลายปัจจัยด้วยกัน
1.ความรู้ความเข้าใจในอุปกรณ์ อันนี้สำคัญมากๆ เพราะกล้องที่ดี เทพ ไม่จำเป็นว่าเราจะถ่ายออกมาสวย หากแต่เราต้องเข้าใจในอุปกรณ์ที่มี หากเราสามารถใช้และรู้จักมันเป็นอย่างดี กล้องธรรมดาๆก็ถ่ายสวยได้เต็มประสิทธิภาพของมันครับ แต่แน่นอนอีกเช่นกัน หากกล้องและอุปกรณ์ที่ดี+ความรู้และเข้าใจในศักยภาพของกล้อง=ไฟล์ภาพถ่ายที่ดียิ่งขึ้นครับ Big Grin จะว่าไปก็เหมือนกับกีต้าร์นั่นแหละครับ ต้องเล่นให้เป็นและเข้าใจด้วย
2.ความรู้ในภาคทฤษฎี เช่นการวัดแสง ชดเชยแสง F-Stops Shutter Speed ISO etc.....
เราก็ควรศึกษาหาความรู้เพื่อที่จะเข้าใจความสัมพันธ์ของค่าแต่ละค่า และประยุกต์ใช้ได้ในสถานการณ์จริงครับ
3.การฝึกฝน สมัยนี้เด็กๆรุ่นใหม่ค่อนข้างโชคดีครับ ผมก็ถือว่าได้มาถ่ายรูปในยุคดิจิตอลแล้ว หากจะว่าไปสมัยก่อนก็ชอบถ่ายรูปแต่ไม่มีทุนทรัพย์ เพราะสมัยก่อนกล้องแพงมากๆ แถมจะถ่ายล้างฟิล์มทีค่าใช้จ่ายเยอะมากๆ Learning Curveต่ำกว่าสมัยนี้มากๆ สมัยนี้พอเป็นยุคดิจิตอลถืว่าได้เปรียบในเรื่องการเรียนรู้ ผมมักจะได้ยินรุ่นพี่ๆแนะนำและว่ากล่าวตักเตือนให้รู้จักคิดก่อนถ่าย อย่าสักแต่ว่าถ่ายๆๆๆ ชั่วโมงบินสูงขึ้น คุณจะถ่ายรูปจำนวนที่น้อยลงและได้จำนวนภาพที่สวยและสมบูรณ์ขึ้นครับ Big Grin
4.ความคิดสร้างสรรค์ คิดนอกกรอบ ริเริ่มสิ่งใหม่ๆ ในยุคนี้เด็กๆรุ่นใหม่ที่คิดดีๆก็มีให้เห็นเยอะ ไอ้คิดแย่ๆก็ควรปรับปรุงครับ ยุคดิจิตอลก็สามารถนำภาพที่ถ่ายมาต่อยอดได้ เติมเต็มจินตนาการได้เยอะมาก แต่ก็อีกนั่นแหละครับ บางคนชอบรีทัช บางคนไม่ชอบ นานาจิตตัง
5.ความรู้เรื่อง Software Digital Darkroom คงจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะกล่าวถึง สมัยก่อนเป็นห้องมืด สมัยนี้เป็น Digital Darkroom ความรู้ต่างๆที่ทำให้ภาพสวยขึ้นและดึงศักยภาพของไฟล์มาได้อย่างเต็มที่ แน่นอนครับ Output ที่ดีย่อมมาจาก Inputที่ดี ในที่นี้ผมหมายถึง ก่อนจะถ่ายคิดเยอะๆ พอเราเข้าใจและจัดเตรียมทุกอย่างให้ดี รู้ว่าจะถ่ายแบบนี้แล้วจะไปต่อยอดยังไง หรือจะจบหลังกล้องก็แล้วแต่ สิ่งเหล่านี้เป็นInputที่หากเตรียมการมาดีก่อนถ่ายเราก็จะได้Outputที่ดีตามมาครับ จะได้ไม่ต้องไปแก้ไฟล์เยอะๆ
เพิ่มเติมนิดหน่อยสำหรับช่างภาพสมัครเล่นและอาชีพ คงจะหลีกเลี่ยงไม่ได้เพราะหลายครั้งที่ต้องถ่ายเป็น RAW Fileเพราะต้องการนำภาพมาprocessต่อ ยกตัวอย่างเช่นถ่ายงานแต่่งงานจะพลาดไม่ได้ หากวัดแสงพลาด RAW File จะช่วยได้มากเรื่องการแก้แสงสีครับ Big Grin ส่วนถ้ามีเวลาจัดแสง ทุกอย่างลงตัว Jpegs จบหลังกล้องก็สวยไม่แพ้กันครับ Big Grin แล้วแต่ลักษณะงานและการนำไปใช้ หากเข้าใจจะมีประโยชน์มากๆครับ
6.ถ่ายให้สนุกและมีความสุข ผมมักจะเน้นเรื่องนี้เสมอเวลามีโอกาสไปถ่ายทอดหรือบรรยายให้รุ่นน้องๆฟัง ขอให้การถ่ายรูปต้องสนุกและเพลิดเพลินไปกับมัน หากอยากจะนำรูปมาโพสต์ก็ต้องทำแล้วสนุกมีควมสุข ไม่เดือดร้อนใคร เคยเห็นหลายๆท่านเครียดกับเรื่องอุปกรณ์มากๆ บางทีมันก็ไม่จำเป็นขนาดนั้นครับ บางท่านมีทุนทรัพย์เยอะ จะถอยกล้องเลนส์ตัวเป็นแสนๆก็คือความสุข ถ่ายให้มีความสุขสนุกกับมันครับ และให้เกียรติซึ่งกันและกันในการวิจารณ์ภาพหรือแบบในเชิงสร้างสรรค์ เห็นมาเยอะครับพวกเทพๆในเวบกล้องด่ากันไปมาได้อะไร นักเลงคีย์บอร์ดทั้งนั้น สู้มาช่วยกันพัฒนาให้ความรู้ดีๆแก่เยาวชนรุ่นหลังดีกว่าครับ Big Grin

(04-07-2011, 19:42)povation Wrote: รูปที่ผู้หญิงท้อง มีสามีอยู่เคียงข้าง ได้ความรู้สึกอบอุ่นในครอบครัวดีมากๆครับ ผมชอบมาก
แต่ไม่รู้เจ้าตัว (หญิงมีครรภ์) จะเต็มใจให้นำภาพของเธอมาลงต่อหน้าสาธารณชนในกระทู้นี้หรือเปล่า
ฝากเป็นแง่คิดนิดนึงครับ

ขอบคุณครับพี่ป๋อที่ช่วยแนะนำ พี่เค้าเป็นพี่สาวเพื่อนผมเองครับ
และเคยขออนุญาตแล้วในการลงภาพในเวบไซต์ รูปของพี่เค้าในเวบmultiplyผมก็มีครับ Big Grin
ผมได้รับเกียรติให้ไปถ่ายภาพแห่งความสุขกับพี่ๆทั้งสองครับ Big Grin
คิดว่ารูปภาพสื่อสิ่งดีๆออกมา ไม่มีปัญหาครับพี่

(01-07-2011, 18:29)Witt Wrote: ภาพสวยมากครับ คุณ piggyprince ไม่ทราบว่า ใช้อุปกรณ์ กล้อง + lens + filter + external flash หรือ อุปกรณ์เสริม
รุ่นไหนอยู่ ครับ ผมสนใจการถ่ายภาพเหมือนกัน รบกวนขอความรู้ด้วยครับ ตอนนี้ มีแต่อชแค่ตัว canon kiss x4 นี่ ต้องมีอุปกรณ์เสริม อะไรเพิ่มมากไหมครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ อยากให้ความสำคัญกับกล้องที่คุณมีอยู่ กล้อง canon kissx4 ก็สามารถถ่ายภาพสวยได้ครับ
หากเข้าใจเรื่องการถ่ายภาพและอุปกรณ์ที่มีอยู่ครับ ไม่อยากให้เสียตังค์เยอะๆ

ผมมีความจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ดีเกรดโปรเพราะต้องถ่ายภาพอาชีพ(เสริม)ครับ
อุปกรณ์มีความจำเป็นต่องานถ่ายภาพของผม หากถ่ายสนุก ถ่ายเล่นก็ใช้กล้องรุ่นที่คุณมีอยู่ก็เจ๋งแล้วครับ
แต่หากมีทุนทรัพย์มาก อยากจะได้อุปกรณ์ดีๆก็ไม่ว่ากันครับ หลังไมค์คุยกันก็ได้ครับ Big Grin

สรุปสุดท้ายเพิ่มเติม กล้องก็คงเหมือนๆกับกีต้าร์แหละครับ หากใครชอบฝึกฝน ใฝ่หาความรู้ในการใช้ก็จะพัฒนาไปเรื่อยๆ ถ่ายรูปสวยขึ้น บางท่านมีทุนทรัพย์ซื้อเป็นของสะสม ไว้ถ่ายเล่นบ้างก็มีถมเถไป สุดท้ายขอให้ถ่ายด้วยความสุข สนุกไปกับมัน ผมรู้สึกดีทุกครั้งที่เห็นรูปสวยๆของเพื่อนๆ และหากมีโอกาสเวลาไปเที่ยวผมก็มักจะหาเวลาถ่ายภาพสวยๆ เพราะมันทำให้ผมมีความสุขครับ Big Grin

กระทู้นี้ผมอยากจะถ่ายทอดเรื่องราวความรู้ความถนัด หรือเรียกว่าผมสนใจมากๆดีกว่าครับ ผมไม่ได้เป็นกูรูหรืออะไรทั้งสิ้น แค่อยากแชร์ประสบการณ์แง่คิดดีๆให้กับพี่ๆน้องๆบ้านสีฟ้าแห่งนี้เท่านั้น เพราะเวลามีmeetingได้เจอเพื่อนๆพี่ๆที่ชอบถ่ายรูปกันหลายต่อหลายคน ผมได้ความรู้ดีๆเรื่องกีต้าร์ซึ่งเป็นอีกหนึ่งอย่างที่ผมสนใจและมีความสุขจากเวบแห่งนี้ จากเพื่อนๆพี่ๆในบ้านสีฟ้าแห่งนี้ จึงอยากจะขอมอบสิ่งดีๆกลับคืนบ้างครับ Big Grin

ถามมาได้เต็มทืี่เลยครับ จะพยายามตอบทุกคำถามเท่าที่รู้ครับ
I love singing&playing guitar.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe

(This post was last modified: 04-07-2011, 21:08 by piggyprince.)
04-07-2011, 19:56
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ได้ทราบเช่นนั้นก็สบายใจแล้วครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-07-2011, 20:06
Website Find Like Post Reply
VIP member

(04-07-2011, 20:06)povation Wrote: ได้ทราบเช่นนั้นก็สบายใจแล้วครับ

ขอบคุณมากครับพี่ป๋อที่คอยห่วงใยน้องชายคนนี้ Big Grin

04-07-2011, 21:09
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(01-07-2011, 23:27)pood Wrote: .... อย่างน้า sarun แกเล่นกีต้าร์ตัวละสองพัน...

เอ๊ะ!! เหมือนรู้ว่าตอนนี้ กำลังฝึกฝนถ่ายรูปกับกล้องตัวละ2พันกว่าๆ อยู่...Rolleyes
[Image: dscf1886w.jpg]
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
05-07-2011, 10:26
ฟองสบู่ Offline
Member

Likes Given: 0
ภาพสวยมากๆๆๆๆๆครับ คุณ piggyprince
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆด้วยครับ

ไปอ่านเจอกระทู้ห้องกล้องน่าอ่านที่พันทิปมาเลยมาฝากแปะให้ครับ

คุณ คนบางปะอิน เจ้าพ่อ macro เขียนเรื่องการใช้และซื้อกล้องอย่างพอเพียงได้ดีมากๆ ลองอ่านดูนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/...71449.html

Big Grin
05-07-2011, 13:25
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(01-07-2011, 23:27)pood Wrote:

อ่านกระทู้นี้มาสามหน้าขักเริ่มหนาวแล้วครับ ถ้าน้าเว้บเปิดห้องถ่ายรูปสงสัยพวกเราจะคุยกันแต่เรื่องอุปกรณ์ซะมากกว่าเหมือนอย่างที่คุยกันเรื่องกีต้าร์นั่นแหละ
อย่างผมนี่เป็นคนบ้าอุปกรณ์ทุกอย่างแต่ไม่อยากคุยเรื่องอุปกรณ์กล้องในเว้บกีต้าร์เท่าไหร่ครับ

กล้องมันก็เหมือนกีต้าร์แหละครับ กีต้าร์เสียงดีไม่ดีมันก็อยู่ที่คนเล่น อย่างน้า sarun แกเล่นกีต้าร์ตัวละสองพันเสียงก็ยังเพราะกว่าผมเล่นกีต้าร์ตัวละสองแสน
ผมรู้จักเด็กข้างบ้านอยู่คนหนึ่งที่ถ่ายรูปด้วยกล้องโลโม่ตัวละสองพันก็ยังออกมาสวยกว่ารูปที่ผมถ่ายด้วยกล้องชุดละแสนกว่าบาท
เรื่องกล้องนี่ถ้าคุยกันเรื่อง post processing ด้วยละก้อคุยกันใด้ทั้งชาติครับ

เบอร์ที่น้องสามเล็กได้ไป..มันเป็นเบอร์รองเท้าครับ
รู้สึกว่าเป็นเบอร์ 48 ของแฟนนางแบบ Big Grin

กระทู้ถ่ายภาพควรจะบอกเล่า แนะนำ เกี่ยวกับวิธีการถ่ายภาพสำหรับมือใหม่หรือคนที่สนใจเทคนิคจริงๆ
ส่วนใครจะพูดถึงอุปกรณ์ก็เป็นอีกเรื่อง..แต่ขอบอกว่าหากสนใจแต่เรื่องอุปกรณ์ของกล้อง
เหนื่อยและเสียตังค์มากกว่าซื้อกีตาร์แน่นอน เพราะรุ่นใหม่ออกทุก 6 เดือน แถมราคายังลดลงกว่า 50 เปอร์เซ็นต์ Tongue

ผมจบวิชาโททางการถ่ายภาพเมื่อ 20 ปีก่อน เรียนและใช้กล้องมาแทบทุกชนิดแล้ว มีชั่วโมงการใช้กล้องดิจิตอลแค่ 20 ชั่วโมงเอง Rolleyes
สมัครงานครั้งแรกก็คือตำแหน่งผู้ช่วยช่างภาพ ตอนนั้นคิดว่าคงทำเป็นอาชีพสำหรับตัวเองไม่ได้ จึงเลือกอาชีพอื่น
ตอนนี้สนใจอยากกลับมาเรียนรู้เป็น Hobby เหมือนกับการเล่นกีตาร์และดนตรีครับ

ถ้าชอบกด LOVE จำนวน 2 ครั้ง Wink
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
05-07-2011, 14:44

Forum Jump: