Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
My Hobby My Photography :D
Author Message
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
RE: My Hobby My Photography :D
เพิ่งรู้ว่าน้าpiggyprince ถ่ายรูปเก่งมากๆ ระดับมืออาชีพเลย
ไม่ทราบว่าถ่ายรูปแต่งงานด้วยมั้ยครับ
คือพอดีผมมีโครงการถ่ายรูปแต่งงานกับเมียใหม่อยู่ ไม่ทราบว่าจะรับถ่ายภาพให้มั้ยครับTongue
29-06-2011, 08:07
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: My Hobby My Photography :D
(29-06-2011, 08:07)cin Wrote: เพิ่งรู้ว่าน้าpiggyprince ถ่ายรูปเก่งมากๆ ระดับมืออาชีพเลย
ไม่ทราบว่าถ่ายรูปแต่งงานด้วยมั้ยครับ
คือพอดีผมมีโครงการถ่ายรูปแต่งงานกับเมียใหม่อยู่ ไม่ทราบว่าจะรับถ่ายภาพให้มั้ยครับTongue

แต่งกับเมีย ใหม่ แต่กับคนเก่า
หรือแต่งกับเมียคนใหม่....

รวมกันเราอยู่ แยกกัน..ตัดให้เป็ด..
29-06-2011, 08:23
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(29-06-2011, 08:23)Maow Wrote:
(29-06-2011, 08:07)cin Wrote: เพิ่งรู้ว่าน้าpiggyprince ถ่ายรูปเก่งมากๆ ระดับมืออาชีพเลย

แต่งกับเมีย ใหม่ แต่กับคนเก่า
หรือแต่งกับเมียคนใหม่....

รวมกันเราอยู่ แยกกัน..ตัดให้เป็ด..
ก๊าบๆๆๆๆๆๆ Big GrinTongue

# 9: The Silhouette Sweet Wedding
จัดให้พี่Cin โดยเฉพาะครับ อยากถ่ายรูปแต่งงานอีกรอบใช่มั๊ยครับพี่
ภาพนี้ถ่ายที่ชายทะเลจังหวัดกระบี่ เป็นชาวต่างชาติครับ วัดแสงที่ฉากหลังแล้วกดเลยครับ Big Grin

Photobucket
# 10: The Wedding

หรือจะทำพิธีสวมแหวนริมชายหาดแบบนี้ดีครับพี่Cin เดี๋ยวให้พี่หม่าวเป็นบาทหลวงให้นะ Big Grin

Photobucket
# 11: Fisheye Angle Big Grin

ลองถ่ายภาพจากมุมสูงดูบ้าง ก็ให้มิติภาพและมุมมองที่แปลกตาโดยใช้เลนส์Fisheyeครับ ภาพนี้ผมยิงแฟลชจากด้านหน้าด้วยเพื่อเก็บฉากหลังให้ครบถ้วน วัดแสงฉากหลังครับ

Photobucket
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 29-06-2011, 09:28 by piggyprince.)
29-06-2011, 09:02
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมขอแสดงความคิดเห็นรูป # 9: The Silhouette Sweet Wedding ครับ
เป็นรูปที่ถ่ายโดยการวัดแสงที่ฉากหลังแล้ว ยังทำให้เห็นรายละเอียดของวัตถุ ซึ่งทำให้ได้อารมณ์ของภาพดีครับ ชอบมากเลยรูปนี้ อยากให้บอกถึง mode ของการวัดแสงด้วยครับว่าเป็นเฉลี่ยแบบไหน เพราะมีความสำคัญมากกับการวัดแสงครับ
คนถ่ายคนเดียวกันใช้โหมดในการวัดแสงแตกต่างกันก็ให้ได้ภาพต่างกัน ผมว่าเรื่องการวัดแสง การเข้าใจการทำงานของกล้องที่วัดแสงในแบบต่างๆ มีความสำคัญต่อการถ่ายภาพมากเลย เนื่องจากการถ่ายภาพแม้แต่การใช้ f-number, ความไว shutter เดียวกัน WB เหมือนกัน แต่ต่างกันตรง mode การวัดแสงก็อาจทำให้ได้ภาพที่ต่างกันและอารมณ์ภาพก็จะต่างกันมากเลย ผมว่าน้องหมูมีความเข้าใจในส่วนนี้แน่นอนเลยทำให้การถ่ายภาพได้อารมณ์ โดยมีความชัดลึก/ตื้น ได้ดีทีเดียว
ขนาดกล้องของผมก็รุ่นเดียวกันกับของน้องหมู เลนส์ก็เทพพอๆกัน แต่ยังถ่ายได้ไม่เท่านี้เลย นอกจากนั้นมุมกล้องหรือความคิดสร้างสรรค์ในการถ่ายวัตถุ ก็สำคัญไม่น้อย เช่น ถ่ายคนเหมือนกัน แต่ทำไมบางคนถ่ายสวย บางคนถ่ายก็ทื่อๆ เห็นก็ชัดดีแต่ไม่ได้อารมณ์ของภาพ ผมว่ามันเป็นศิลปศาสตร์หนึ่งที่น่าศึกษาทีเดียว

รูปที่ 9 เสียอย่างเดียวปากของนาย/นาง แบบ ไม่น่าทำเป็นแบบ จูจุ๊บเลย มันยื่นๆ ยังงัยก็ไม่รู้ ถ้าเป็นประกบเนี่ย.... วันหลังน้องหมูจัดให้ใหม่นะ
29-06-2011, 09:32
VIP member

# 12: Tri-Twins Big Grin
ผมได้มีโอกาสถ่ายรูปให้หลานแฝด3 ซึ่งเป็นลูกๆของเพื่อนรุ่นพี่ที่เรียนจบMBAด้วยกัน
ภาพนี้ใช้แฟลชสตูดิโอติดร่มกระจายแสงสองตัวครับ ใช้โหมดManual ค่าแสงก็วัดเอาที่หน้าแบบเลยครับ
น่ารักเนอะ Big Grin

Photobucket
# 13: น้ำยายไหยยยยยยยย Tongue
โอ้ยยยยคิดถึงหลานจัง ตอนนี้เค้ายืดตัวยาวขึ้นแล้วครับ นึกแล้วขำมากๆตอนถ่ายภาพนี้
ใช้แฟลชสตูดิโอเหมือนภาพด้านบนเลยครับ

Photobucket

# 14: แม่นี้มีบุญคุณอันใหญ่หลวง Big Grin
ซักShotแห่งความอบอุ่น ภาพนี้ใช้แฟลชเหมือนเดิมครับ วัดแสงและใช้โหมดManual ซึ่งจะไม่ต้องไปพะวงกับSpeed Shutter และ F-Stop เพราะเราเซ็ตค่าทุกอย่างไว้เรียบร้อยแล้ว เพราะการถ่ายภาพactionหรือภาพเด็กๆควรจะใช้โหมดManualครับ

Photobucket
# 15: กฎ 3 ส่วน กับ จุดตัด 9 ช่อง
ลองจัดองค์ประกอบภาพโดยวางแบบไว้บนจุดตัดโดยแบ่งกะระยะด้วยสายตาให้แบ่งเป็น3ช่องทั้งแนวแกนนอนและตั้ง
จะได้องค์ประกอบภาพที่ไม่จำเจครับ

Photobucket
# 16: กฎ 3 ส่วน กับ จุดตัด 9 ช่อง (ต่อ)
หลักการเดียวกันครับ วางแบบไว้ตรงจุดตัดมุมขวาบน ให้สายตาอยู่แถวๆจุดตัด
ดึง zoom ด้วยเลนส์ Tele แล้วเปิดรูรับแสงกว้างที่สุด จะทำให้ภาพดูมีมิติและฉากหลังละลาย
กรุณาอย่าละลายไปกับสายตานางแบบนะครับ ฮา....Big Grin
ปล.เป็นรุ่นน้องที่เอแบคครับ ชวนๆกันมาถ่ายสนุกๆ

Photobucket
# 17: ถ่ายลอดช่องบ้างไรบ้าง Big Grin
ลองใช้Foregroundโดยถ่ายผ่านSubjectบางอย่าง อาจจะใช้เลนส์TeleหรือNormalก็ได้ครับ จะทำให้ภาพดูน่าสนใจยิ่งขึ้น Smile

Photobucket
I love singing&playing guitar.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe

(This post was last modified: 29-06-2011, 09:51 by piggyprince.)
29-06-2011, 09:33
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
สวยมากๆครับ....เอาอีกๆๆๆBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

29-06-2011, 16:10
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
น้ากานอีกแล้ว
29-06-2011, 18:53
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
[quote='Maow'
เป็นรูปที่ถ่ายโดยการวัดแสงที่ฉากหลังแล้ว ยังทำให้เห็นรายละเอียดของวัตถุ ซึ่งทำให้ได้อารมณ์ของภาพดีครับ ชอบมากเลยรูปนี้ อยากให้บอกถึง mode ของการวัดแสงด้วยครับว่าเป็นเฉลี่ยแบบไหน เพราะมีความสำคัญมากกับการวัดแสงครับ
คนถ่ายคนเดียวกันใช้โหมดในการวัดแสงแตกต่างกันก็ให้ได้ภาพต่างกัน ผมว่าเรื่องการวัดแสง การเข้าใจการทำงานของกล้องที่วัดแสงในแบบต่างๆ มีความสำคัญต่อการถ่ายภาพมากเลย เนื่องจากการถ่ายภาพแม้แต่การใช้ f-number, ความไว shutter เดียวกัน WB เหมือนกัน แต่ต่างกันตรง mode การวัดแสงก็อาจทำให้ได้ภาพที่ต่างกันและอารมณ์ภาพก็จะต่างกันมากเลย ผมว่าน้องหมูมีความเข้าใจในส่วนนี้แน่นอนเลยทำให้การถ่ายภาพได้อารมณ์ โดยมีความชัดลึก/ตื้น ได้ดีทีเดียว
ขนาดกล้องของผมก็รุ่นเดียวกันกับของน้องหมู เลนส์ก็เทพพอๆกัน แต่ยังถ่ายได้ไม่เท่านี้เลย นอกจากนั้นมุมกล้องหรือความคิดสร้างสรรค์ในการถ่ายวัตถุ ก็สำคัญไม่น้อย เช่น ถ่ายคนเหมือนกัน แต่ทำไมบางคนถ่ายสวย บางคนถ่ายก็ทื่อๆ เห็นก็ชัดดีแต่ไม่ได้อารมณ์ของภาพ ผมว่ามันเป็นศิลปศาสตร์หนึ่งที่น่าศึกษาทีเดียว
[/quote]

Dear Maow,

I tried to understand what you've said here............but due to my illiteracy of "Photography". I just simply don't get what you saidBig Grin

But it won't stop me from "Point and shoot" with my cheap camera for sure! Your comment about the cameras makes me think about guitars too. Yeah you put same guitar in different hands of different people you will certainly get the different sound out of it. That is interesting, isn't it??Shy

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
29-06-2011, 22:13
Website Find Like Post Reply
VIP member

(29-06-2011, 16:10)karn Wrote: สวยมากๆครับ....เอาอีกๆๆๆBig Grin

5555 เดาว่าน้ากานต์ไม่ได้มาดูรูปวิวแน่ๆ เดี๋ยวน้องจัดหนักให้นะจ้ะ Tongue
(29-06-2011, 09:32)Maow Wrote: ผมขอแสดงความคิดเห็นรูป # 9: The Silhouette Sweet Wedding ครับ

รูปที่ 9 เสียอย่างเดียวปากของนาย/นาง แบบ ไม่น่าทำเป็นแบบ จูจุ๊บเลย มันยื่นๆ ยังงัยก็ไม่รู้ ถ้าเป็นประกบเนี่ย.... วันหลังน้องหมูจัดให้ใหม่นะ

ขอบคุณครับพี่หม่าว ขออนุญาตสรุปเห็นข้อๆดังนี้ครับ
1.การใช้โหมดวัดแสงนั้น แล้วแต่วัตถุประสงค์ในการใช้ แต่ละโหมดมีหลักการเหมือนๆกันครับ ขอแยกเป็นย่อยลงไปตามนี้
1.1 เฉลี่ยทั้งภาพ: เป็นโหมดวัดแสงที่เราลองนึกเอาง่ายๆนะครับ หากเรามองผ่านช่องมองภาพ กล้องจะวัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพที่เราเห็น ณ ขณะนั้น เหมาะกับสภาพแสงที่มีวัตถุและแสงที่หลากหลาย เช่น วิวทิวทัศน์ เป็นต้น
1.2 เฉลี่ยหนักกลาง: ตามชื่อเลยครับ กล้องจะให้ความสำคัญไปยังกลางภาพดังที่จะสามารถสังเกตุได้จากกลมๆตรงกลางช่องมองภาพ เหมาะสำหรับถ่ายภาพบุคคลกับวิวซึ่งจะให้ความสำคัญไปที่กึ่งกลางภาพเป็นหลัก ลองนึกดูว่าถ้าเราถ่ายสาวแล้วมีฉากหลังเป็นท้องฟ้า มันก็จะวัดแสงไปที่ใบหน้าและอีกส่วนก็จะเฉลี่ยไปที่ท้องฟ้าครับ
1.3 เฉพาะจุด: จะเป็นขนาดที่เล็กที่สุดที่จุดตรงกลางช่องมองภาพ เหมาะสำหรับใช้วัดแสงกับวัตถุที่มีความเปรียบต่างของค่าแสงมากๆ เช่น ต้องการถ่ายภาพบุคคลยืนริมหน้าต่าง หากเราใช้โหมดวัดแสงเฉพาะจุดวัดไปที่แก้มแล้วล๊อคค่าแสงไว้ หรือใช้โหมดManualก็จะทำให้ถ่ายออกมาได้พอดีครับ

สำหรับภาพSilhouetteผมใช้โหมดวัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ แต่ผมหันกล้องไปที่ฉากหลังก่อน โดยไม่สนใจSubjectคือคน แล้วได้ค่าเท่าไหร่ให้จดจำไว้ และค่อยมาวัดแสงที่คนอีกครั้งเพื่อดูว่าค่าที่ได้แตกต่างกันมากขนาดไหน หากต้องการให้คนมีรายละเอียดก็ลองหาค่าเฉลี่ยดู หากถ่ายบ่อยๆมีประสบการณ์แล้ว โดยปกติมักจะวัดแสงฉากหลังให้พอดีแล้วชดเชยแสงมาทางบวกเพิ่มอีกเล็กน้อยครับ

2.WB (White Balance): ถ้าถ่ายเป็นJpegsก็ใช้โหมดWB Sunset หรือจะ Custom WB โดยใช้ค่า Kelvinก็ได้ครับ หากถ่ายเป็น RAW File ก็สามารถใช้ Auto WB แล้วค่อยมาปรับในคอมก็ได้ครับ

3. F-Stop: ค่ารูรับแสง คิดง่ายๆก็ที่รู้ๆกันคือ ยิ่งเปิดค่าน้อย = รูรับแสงกว้าง = รับแสงมาก = ชัดตื้น
ต้องการให้รูปฉากหลังละลายเยอะก็เปิดFกว้างๆครับ แต่ก็ต้องระวังภาพที่ฟุ้งกระจายเกินไปหากมีแสงมารบกวน
Fกว้างๆเหมาะกับใช้ถ่ายตอนแสงน้อยครับ ซึ่งจะได้Speed Shutterมากขึ้นเพื่อให้เราสามารถถือถ่ายได้โดยไม่สั่นไหว

4.Speed Shutter: ค่าความไวชัตเตอร์ นึกเอาง่ายๆครับ ที่เราได้ยินเสียง แชะๆๆๆๆๆ กับแชดดดดดด
นั่นล่ะครับ Sมากๆ = ความไวชัตเตอร์สูง = จับภาพวัตถุที่เคลื่อนไหวได้เร็ว = รับแสงได้น้อยลง

เดี๋ยวมาต่อนะครับ.......

(This post was last modified: 30-06-2011, 13:12 by piggyprince.)
29-06-2011, 22:38
slashdot Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
1D3 สกินโทนต่างกับ 5D เยอะมั้ยครับ....
ผมชั่งใจจะไปเลข 1 อยู่ เพราะระบบโฟกัส.... แต่ไม่แน่ใจเรื่องสกินโทนเท่าไหร่
ตัวผมใช้ d700 กับ 5D อยู่ครับ ยังไม่เคยดูไฟล์ดิบๆ ของ 1D เลย
01-07-2011, 07:18

Forum Jump: