Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามหน่อยครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ถามหน่อยครับ
SARUN Wrote:ในอนาคต จะมีใครสนใจสะสม(Collector)เครื่องดนตรีประเภท Hi Class บ้างไม๊ครับ อย่างเช่น Piano เป็นต้น

จะว่าไป ...ราคาเครืองดนตรี low class บางตัว นี่สามารถซื้อเครื่องดนตรีประเภท Hi Class ได้ถึง 2-3 หลัง ได้เลยนะครับเนี่ยย

กำลังคิดอยู่...แต่รอเดี๋ยว... ขอเวลาสร้างมหาคฤหาสห์สักหลังสองหลังก่อน แล้วจะสะสมเฉพาะ Grand Piano คร้าบ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
13-02-2008, 12:26
Website Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าแนวไหนเหมาะกับแนวเราละครับน้า มีข้อสังเกตุยังไงครับ หรือว่าชอบยังไงก็เล่นอย่างนั้น คือผมพึ่งเล่นมาได้4-5เดือนเองอะครับฝีมือไม่พัฒนาเลยอครับ ต้องฝึกยังไงรบกวนน้าน้าบอกทีครับ
ป.ล.วันนึงเล่นหลายชั่งโมงมากครับแต่ไม่พัฒนาเลย เฮ้อ
I haven't got a clue.
13-02-2008, 15:41
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ราคากีต้าร์โปร่งเอาไปเทียบกับราคา piano ไม่ใด้หรอกครับเพราะเปียโนมันสร้างยากกว่าเยอะ
พวกที่ราคาไม่แพงอย่าง upright piano นี่มันไม่ใช่ของที่เขาซื้อประดับบ้านกันหรอกเพราะถ้า
ใครเคยดูหนังคาวบอยก็จะเห็นว่าสมัยก่อนเขาใช้กันในโรงเตี้ยมหรือซ่องเท่านั้น

พวกไฮคลาสเปียโนนี่ต้องเป็น grand piano เท่านั้นครับ ขนาดยี่ห้อพื้นฯอย่างยามาฮ่านี่ baby grand
ก็ราคาเกือบครึ่งล้านแล้ว ถ้าเป็น concert grand อย่าง Steinway Legacy ก็ราคา 675,000 USD
ถ้าเป็นรุ่นสะสมนี่เขาขายกันเป็นล้านเหรียญครับ

แต่ยังไงกีต้าร์โปร่งก็ยังสะสมใด้แต่ผมไม่เห็นมีใครสะสม grand piano เลยซักคน อย่างร้าน Peterson นี่ถ้าเป็นกีต้าร์ขายเฉพาะของมือหนึ่งแต่ถ้าเปียโนส่วนใหญ่เป็นของมือสองนะครับเพราะเศรษฐีบ้านเราเขาซื้อกันไปประดับบ้านกันเป็นส่วนใหญ่เขาไม่สนของมือหนึ่งกันหรอก
(This post was last modified: 13-02-2008, 16:16 by pood.)
13-02-2008, 16:04
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

BENZene1984 Wrote:แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าแนวไหนเหมาะกับแนวเราละครับน้า มีข้อสังเกตุยังไงครับ หรือว่าชอบยังไงก็เล่นอย่างนั้น คือผมพึ่งเล่นมาได้4-5เดือนเองอะครับฝีมือไม่พัฒนาเลยอครับ ต้องฝึกยังไงรบกวนน้าน้าบอกทีครับ
ป.ล.วันนึงเล่นหลายชั่งโมงมากครับแต่ไม่พัฒนาเลย เฮ้อ

ผมเองเล่นไม่เก่งนะครับ แต่อาจจะพอแนะนำได้บ้าง

บางทีการหลับหูหลับตาซ้อมหลายๆชั่วโมงแต่ไม่มีทิศทาง มันก็พัฒนาช้ามากๆครับ

หรือแทบจะย่ำอยู่กับที่...

ต้องอาศัยปัจจัยการดูคนเล่นเก่งๆ การพูดคุย การซักถาม หรืออาจจะต้องศึกษาจากทฤษฎีเล็กน้อยพอให้รู้ถึงหลักนิดหน่อย จะได้เดินไปเร็วขึ้นในเวลาที่น้อยลงครับ Smile

ถ้าเป็นดนตรี ก็ต้องฟังและดูมากๆ การจะรู้ว่าเราชอบสไตล์ไหนมันใช้เวลานานครับ อย่าว่าแต่แนวดนตรีเลย อาชีพการงานที่ทำบางทีก็ยังไม่รู้ว่าชอบหรือเปล่า Big Grin

เวลามีการสังสรรค์ meeting ก็ลองมานั่งคุยกัน หรือแย่งของกินกันก็ได้ครับ อย่างน้อยต้องได้อะไรซักอย่างกลับบ้าน ไม่ความรู้..ก็อาจจะกีตาร์อีกซักตัว Big Grin

เล่นดนตรี อย่าซีเรียสนะครับ สบายๆ Wink
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-02-2008, 23:52

A1Guitaricon  RE: ถามหน่อยครับ
ขอบคุณน้า pooh มากเลยครับแล้วน้า pooh รับสอนรึเปล่าตรับผมอยากเรียนน่ะครับ วันๆนึงผมใช้เวลาเล่น guitar มากกว่านอนอีกครับ ตอนนี้หยุดพักได้สองวันละครับรู้สึกท้อมาก เล่นไม่จบสักเพลง...........Smile
14-02-2008, 03:52

ชอบประโยคนี้มากครับ " ผมเลิกคิดที่จะเป็นคนเล่นเก่งไปนานแล้วครับ
ตอนนี้คิดอยู่อย่างเดียวว่า เล่นอย่างไรให้มีความสุขกับตัวเองมากที่สุด " ถ้าผมคิดได้ยังงี้คงมีความสุขมากครับ ขอบคุณครับที่ให้แง่คิด + guitar นะครับน้ายอดเยี่ยม
14-02-2008, 09:34
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ความเก่งทางดนตรีนี่วัดกันยากจริงๆครับ บรรทัดฐานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ตลอดจนแนวและวิธีการเล่นก็ต่างกัน~~

กีตาร์ตัวเดียวกัน เอาคนเก่งมาเล่น 10 คนก็ออกมาคนละแบบ มันอยู่ที่นิ้วกับมือของเราทั้งนั้นเลยจ้า

ถ้าเรามีความสุข เสียงที่ออกมาก็จะจริงใจ คนฟังก็มีความสุขตาม ตีคอร์ดธรรมดาๆก็เพราะจนหวานหู หลอนกันไปข้างนึง

ถ้าเราพยายามมากที่จะให้มันดี เสียงที่ออกมามันก็จะเหนื่อยสำหรับผู้ฟัง เพราะผู้ฟังก็จะลุ้นไปด้วย

แต่ถ้าไปเรียนจริงๆจังๆเป็นอาชีพ... "ทฤษฎี feel มาก่อน" แบบป๋มก็ต้องพับเก็บเข้าลิ้นชักก่อนนะครับ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
14-02-2008, 11:03

Forum Jump: