Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
lสงสัยเรื่องovetion ครับ
Author Message
somwangphuket Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
lสงสัยเรื่องovetion ครับ
พอดีได้ไปลองดูตามยูทูบเกี่ยวกับเสียงของโอเวชั่นนะครับเกือบทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นcelebrity ขึ้นไปนะครับเสียงเพราะมากครับ(ในตอนต่อเข้าแอมป์)แล้วเสียงนี่จะมีไสตลของเสียงไกล้เคียงกันเกือบแทบทุกตัวเป็นเอกลักษณ์ของovetionเลยนะครับบางครั้งแค่ฟังเสียงยังไม่ทันดูกีต้าร์ก้แทบจะเดาได้เลยว่าเป็นovetion.สรุปคือผมชอบนะครับ.แต่ที่ผมสงสัยคือว่าทำไมฝรั่งเข้าไม่ค่อยนิยมเลยครับบางคนชอบโพ้สว่ากระแนะกระแหนด้วยซ้ำว่ามันคือกีต้าร์พลาสติก.(แต่ผมก็มีใช้อยู่ตัวหนึ่งและรักมันมากเสียงดีมาก)แล้วเท่าที่สังเกตดูถ้ารุ่นปีไม่ลึกมากแถวบ้านเค้าดูเหมือนว่าจะขายกันถูกๆด้วยครับ
มีึแต่แถบเอเซียบ้านเรานี่แหละที่เห็นคุณค่าของovetionซึ่งผมกะมองว่ากีต้าร์ovetionนี่คุณภาพดีเลยทีเดียวววพี่ท่านใดพอจะไขข้อสงสัยนี้ได้มั้ยครับ.
22-06-2011, 02:50
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: lสงสัยเรื่องovetion ครับ
ขอวิเคราะห์ ดังนี้
ส่วนหนึ่ง มันขาดเสน่ห์!!
กล่าวคือ...
โอเวชั่น มีbody ที่เป็นวัสดุที่เกิดจากการผลิตแบบอุตสาหกรรมโรงงาน มาตรฐานของกีต้าร์ที่ออกมาจะแทบจะเหมือนกันเปี๊ยบในรุ่นเดียวกัน
อย่างเช่น celebrity ผลิตออกมา 100 ตัว ยังไงๆ 99 ตัวก็คุณภาพเสียงเดียวกันเมื่ออกมาจากโรงงาน ถ้าไปเล่นของเพื่อนๆแล้วชอบใจ สามารถไปหาซื้อได้ที่ตัวแทนจำหน่ายโดยได้คุณภาพเดียวกันเปี๊ยบ เรียกว่า ขอให้มีเงิน ก็สามารถซื้อได้

แต่กีต้าร์ที่เป็นไม้ทั้งตัว รุ่นที่ผลิตออกมา 100 ตัว ยังไงๆ 99ตัว ต้องมีข้อปลีกย่อยที่แตกต่าง ตั้งแต่ เลวร้ายเกินมาตรฐาน ไปยันดีเลิศเกินความคาดหมาย
ดังนั้น "มีเงินอย่างเดียวมันเหนี่ยวไม่อยู่ ต้อง.....ชอบ....ควบคู่ถึงจะมีได้" นี่แหละคือเสน่ห์ของกีต้าร์

คุณค่าของOvation สำหรับคนไทยอย่างเรามันจึงไปอยู่ที่ ความสวยงามในการออกแบบ ความเป็นรุ่นที่จำกัดในการผลิต และ การโหยหาอดีต
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 22-06-2011, 10:10 by SARUN.)
22-06-2011, 10:02
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ใครบอกว่าฝรั่งไม่นิยมครับ เมื่อสามสิบปีก่อน Ovation เป็นกีต้าร์โปร่ง made in U.S.A. ทีขายดีที่สุดในโลก ขายดีกว่า Martin หลายเท่า ถามว่า Ovation สมัยนี้มันห่วยกว่าสมัยนั้นหรือคำตอบก็คือไม่มีทางครับเพราะระบบอีเล็คโทรนิคมันก้าวหน้าไปเยอะมาก

เรื่องความนิยมนั้นมันไม่เกี่ยวกับเสียงหรือคุณภาพของกีต้าร์ครับแต่มันเกี่ยวกับศิลปิน เมื่อสามสิบปีก่อนศิลปินดังๆใช้ Ovation เยอะมากเวลาออกเวที ต่อมาในยุค '90s ก็เปลี่ยนมาใช้ Takamine พอมาถึงยุคปัจจุบันก็ไม่มียี่ห้อไนโดดเด่นเพราะเรื่องระบบปรีแอมป์ไม่มีใครครองตลาดใด้ยี่ห้อเดียวแล้ว

ดังนั้นถ้าคุณชอบเสียง Ovation ก็นับว่าเป็นคนโชคดีเพราะหาซื้อของดีใด้ในราคาถูกครับ
22-06-2011, 13:15
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
(22-06-2011, 13:15)pood Wrote: ดังนั้นถ้าคุณชอบเสียง Ovation ก็นับว่าเป็นคนโชคดีเพราะหาซื้อของดีใด้ในราคาถูกครับ

น้ากฤษณ์ครับถามต่อนิดนึง
ถ้ามันดีจริงๆ ทำไมมันถึงเสื่อมความนิยมอย่างน่าในใจหายแบบนี้ล่ะครับ
หรือว่าเมื่อก่อนการตลาดดี หรือมีเหตุผลอื่นอีกมั้ยครับ

ผมเชื่อถ้าของดีมีคุณภาพจริงๆ ไม่น่าเสื่อมความนิยมถึงขนาดต้องขายบริษัทนะครับ
(This post was last modified: 22-06-2011, 13:37 by Cin.)
22-06-2011, 13:36
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
รอผมแป๊บนึง ผมจะไปซื้อกลับมาจาก Fender
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
22-06-2011, 14:05
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ความเห็นเหมือนพี่ Pood

แล้วสงสัยเรื่อง povation มั้ยครับ
22-06-2011, 15:04
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(22-06-2011, 13:36)cin Wrote: น้ากฤษณ์ครับถามต่อนิดนึง
ถ้ามันดีจริงๆ ทำไมมันถึงเสื่อมความนิยมอย่างน่าในใจหายแบบนี้ล่ะครับ
หรือว่าเมื่อก่อนการตลาดดี หรือมีเหตุผลอื่นอีกมั้ยครับ
ผมเชื่อถ้าของดีมีคุณภาพจริงๆ ไม่น่าเสื่อมความนิยมถึงขนาดต้องขายบริษัทนะครับ

ทุกอย่างไม่เที่ยงแท้แน่นอน มีขาขึ้นขาลง สับขาหลอกบ้าง Cool
ผมวิเคราะห์ในฐานะนักการตลาด (จบเอกการตลาดคลองเตย) ว่า..
ต้องทำการตลาดใหม่ โหมทำโฆษณาและประชาสัมพันธ์ รวมถึงจ้างศิลปินดังๆมาเป็นพรีเซ็นตอร์
ไม่เกิน 5 ปี บริษัทเจ๊งแน่ๆ Tongue

เพราะคู่แข่งในปัจจุบันกับเมื่อก่อนต่างกันมาก มีการแข่งขันที่รุนแรง ยี่ห้อใหม่ๆออกมามากกว่าสิบยี่ห้อ
ผู้นำทางการตลาดอย่าง Martin, Gibson ก็โดนแย่งส่วนแบ่งการตลาดไปเยอะเหมือนกัน

ฉะนั้น..ขายให้คนอื่นไปทำต่อนั้น ถูกต้องแล้ว Big Grin

(22-06-2011, 15:04)Webmaster Wrote: แล้วสงสัยเรื่อง povation มั้ยครับ

มากเลยครับ พี่แกมีกีตาร์เยอะจัง Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
22-06-2011, 15:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ความจริงบริษัทกีต้าร์อเมริกันที่เก่าแก่เกือบทุกเจ้าก็โดนขายมาแล้วนะครับ Fender, Gibson, Guild นี่โดนขายมาแล้วสองครั้ง Ovation เองก็ไม่ใด้ขายไม่ออกเพราะตอนที่ Fender ซื้อก็ยังขายใด้เกินหมื่นตัวต่อปีแต่ส่วนใหญ่เป็นรุ่น Celebrity ที่ผลิตในเอเซีย ความจริงยอดขาย Ovation ความจริงยอดขาย Ovation เริ่มตกต่ำมาตั้งแต่ Takamine เข้ามาครองตลาดกีต้าร์
acoustic-electric เมื่อยี่สิบปีก่อนแต่ Kaman Musicไม่เดือดร้อนเพราะเขาเป็นหุ้นส่วนและเป็นผู้จัดจำหน่าย Takamine ด้วยเหมือนกัน พอมาถึงยุค 2000s ที่ยอดขายตกทั้งสองยี่ห้อก็เลยเริ่มขาดทุนครับ

ผมไม่ชอบ Ovation เพราะเวลานั่งเล่นแล้วมันชอบไหล เรื่องนี้ Ovation เพิ่งมาแก้ไขเมื่อเร็วๆนี้แต่ก็สายไปเสียแล้ว เมื่อก่อนนี้คนซื้อ Ovation ก็เพราะศิลปินคนโปรดใช้ออกคอนเสิร์ต

Brian May 1987

เมื่อศิลปินเลิกใช้คนก็เลิกซื้อครับ

Brian May 2005

22-06-2011, 16:40
Guidejung Offline
Member

Likes Given: 0
รอน้าป๋อซื้อคืนจากFenderครับแล้วผมคิดAdvertisementให้ครับ เอาแบบว่าฝรั่งงงเลย เปิดบ้านเต่าขว้างLowden ทุบ Kevin Ryan เผาMartin แตะ Taylor แล้วหยิบAdamasมาเล่นครับ
23-06-2011, 12:17
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
Freddy present day Big Grin

23-06-2011, 12:40

Forum Jump: