Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กับคำพูดที่ว่า..
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
A1Guitaricon  กับคำพูดที่ว่า..
อึดอัด+งงครับ..

เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมไปเล่นดนตรีที่ถนนข้าวสารครับ.. ชื่อร้าน Molly

ซึ่งต้องเล่นกับนักร้องคนนึง.. (ไม่ใช่น้อง ake555 นะครับ..)

ผมก็เล่นปกติเหมือนที่พี่ๆน้าๆเคยเห็นนั่นละครับ..

ด้วยความที่เราเล่นกีตาร์ตัวเดียวผมก็พยายามเก็บรายละเอียดในเพลงนั้นๆเหมือนๆทั่วๆที่เค้าทำๆกันน่ะครับ..

เล่นไปได้ประมาณเหลือเวล่อีกซักครึ่งชั่วโมง..

อยู่นักร้องหันมาแล้วพูดว่า.. " เฮ้ย.. เล่นกีต้าร์ตัวเดียวน่ะ ไม่ต้องใส่รายละเอียดมากนัก.. เดี๋ยวมันไม่แน่น.. "

ผมก็งงเลยทีนี้.. งงว่า.. เค้าเข้าใจว่า ต้องสตรัมคอร์ดดังๆรึป่าวถึงจะแน่น

หรือผมเล่นแล้วไม่มีกรู๊ฟ

หรือผมเล่นไม่ดีเองอ่ะครับ..

ขับรถกลับบ้านมาเลยพยามหาข้อเสียของตัวเองเพื่อปรับปรุงน่ะครับ.. ตอนนี้ยังงอยู่ครับ..

พี่ๆน้าๆช่วยผมตีความหน่อยนะครับ.. นักร้องเค้าทำให้หนอนมึนเลย..Sad
(This post was last modified: 11-02-2008, 22:24 by Grid...)
11-02-2008, 22:22
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: กับคำพูดที่ว่า..
วันหน้า ลองตอบกลับไปว่า "...เออ... งั้นก็ร้องไปตัวเดียว แหกปากให้แี่่น่น หุบเมื่อไหร่ไมค์ยัดปาก รับประกันแตกร้องไมได้่อีกสามอาทิตย์..."
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
11-02-2008, 22:35
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ผมว่าน้องกริดต้องพิจารณาตัวเองนะครับ
หากว่าเล่นดีเกินไปก็เชิญนักร้องคนนั้นไปหามือกีต้าร์ที่อยู่ในระดับที่เหมาะควรกัน
แต่หากว่าน้องกริดเล่นไม่ดีก็ควรอัญเชิญตัวเองไปหานักร้องที่เหมาะควรกับเราเอง
และหากว่าเราก็ดีเขาก็ดี...งั้นก็แยกวงต่างคนต่างหารับประทานเถอะครับ!!
(ว่าแต่ว่าทำไมต้องมีนักร้องด้วย.........ร้องเองมันฟังไม่ได้เลยรึไง?)
11-02-2008, 22:43
Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ใครรังแกน้องหนอน (เขยแก็งค์เด็กราดรี) บอกมาเลย จะได้ซ้ำได้ถูกเรื่อง...
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
11-02-2008, 22:55
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

บางครั้งนักร้องเค้าก็อาจมีมุมมองต่างกันไป..........เค้าอาจตำหนิเราอยู่เป็น นัย ๆ รึปล่าวว่า...เราเล่นเก็บรายละเอียดจนเราผิด Groove นะ......groove มันฟังดูบาง ๆ ไป..... เค้าอาจจะอยากสื่อแบบนี้รึปล่าว....

เพราะผมคิดว่าการที่เรามาแลกเปลี่ยนความคิดกัน มองหาจุดบกพร่องของกันและกัน แต่ไม่ได้เอาจุดบกพร่องนั้นไปประจานในวงกว้าง ผมว่าน่าจะเป็นการร่วมกันพัฒนา ที่ให้เกียรติกัน แบบหนึ่ง....ลองรอให้อารมณ์เย็นลงซักนิดแล้วหันกลับไปมอง....

เพราะวันนี้ ที่รู้สึกไม่ดี อาจเป็นเพราะ เราเพลียมา เหนื่อยมาและไม่พร้อมรับสิ่งที่หนักใจ ... เพราะทุกคนย่อมมีวันอ่อนแอ และวันที่เข็มแข็ง......

แต่สุดท้ายแล้ว ผมก็ต้องเข้าข้างเพื่อน....กริดเอาไมค์ยัดปาก พี่เค้าเลย.........อ๊ะ ล้อเล่ง นะตะเองBig GrinBig GrinBig Grin
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
11-02-2008, 22:56
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Grid.. Wrote:อึดอัด+งงครับ..

นักร้องหันมาแล้วพูดว่า.. " เฮ้ย.. เล่นกีต้าร์ตัวเดียวน่ะ ไม่ต้องใส่รายละเอียดมากนัก.. เดี๋ยวมันไม่แน่น.. "

ไอ้กระพ้ม?คิดว่า?
หากเดาจากความคิดของนักร้องคนนั้น??
เขาคงจะรู้สึกร้องยากขึ้นกับดนตรีที่มีรายละเอียดสูง???อาจจะพาลทำให้ เขา ร้องผิดคีย์ คร่อมจังหวะ ก็เป็นได้
อีกประเด็นนึง ?เดี๋ยวมันไม่แน่น..?น่าจะหมายถึง?.องค์ประกอบของเพลงที่น่าฟัง จะต้องมีทั้งจุดเด่น และจุดเสริม แน่นอน?
เมื่อถึงท่อนร้อง จุดเด่นต้องอยู่ที่เสียงร้อง ดนตรีจะต้องทำหน้าที่เป็นbackground เพื่อเป็นฐานรองให้ เสียงร้องดูเด่นชัดขึ้นมา และเติมเต็มช่องว่างในส่วนที่ขาด?.
ดังนั้น ?หน้าที่การเป็นนักดนตรีให้กับนักร้องจะต้อง?1.เป็นback up ให้นักร้องดูเด่นขึ้น ร้องง่าย ไม่หลงคีย์ คร่อมจังหวะ และ 2 . ฉลาดที่จะมองหาช่องว่างของเพลงให้ออก แล้วเติมรายละเอียด..เพื่อให้เพลงดูมีเสน่ห์ ขึ้น

มันจึงต้องใช้ทักษะ และ ความรับผิดชอบ มากกว่า เล่นเอง ร้องเอง(?.. และฟังกันเอง)

สรุปปัญหาของ Grid.. น่าจะเกิดจากการ ?ยังเล่นไม่เข้าขา (Teamwork) ? กันมากกว่า เวลาจะช่วยเยียวยารักษาได้ (ถ้าไม่ดัง ก็ แยกวง อิอิอิ)
(This post was last modified: 12-02-2008, 09:03 by SARUN.)
12-02-2008, 08:59
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกคนครับ.. ผมเองคงมีบางมุมที่ยังนึกไม่ถึงด้วยครับ.. ตอนนี้พอมองเห็นช่องทางแล้วว่า.. เล่นคนเดียวดีที่ซู๊ดดดดด.. 555 (ล้อเล่นนะครับ)Big Grin
12-02-2008, 09:03
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เครื่องดนตรีอย่าง guitar และ piano มันเป็นใด้ทั้ง chordal และ solo instrument แต่เวลาเอามา
accompany กับเพลงร้องแล้วดันมา solo แข่งกับเสียงร้องมันก็จะตีกัน เท่าที่ฟังน้อง Grid เล่นผมก็ไม่เคย
เห็นว่าน้อง Grid ทำแบบนั้นนะ

ผมว่านักร้องคนนั้นเขาคงคิดว่าตัวเองเสียงดีกว่ากีต้าร์ของน้อง Grid การเล่นเพื่อ accompany เสียงร้องนั้นไม่ควรใส่
ลวดลายเพื่อโชว์ฝีมือกันหรอกแต่ใส่ตอนโซโล่เท่านั้น ลองดูตัวอย่างใน youtube ก็ใด้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=iXA-JOw4AaU
12-02-2008, 10:30
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

จ๋าว่า "เค้าอาจจะอยากเด่นกว่าพี่ " บางทีพี่อาจจะเล่นเก่งไป จนตัวเค้าดูด้อยมั้งคะ
เจ้าอ้วน
12-02-2008, 10:34
arnut_11 Offline
Member

นา นา จิต เงิน(ตังค์) ครับ..
12-02-2008, 11:22

Forum Jump: