Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง K.Yairi
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สอบถามเรื่อง K.Yairi
K. Yairi RAY-S60TH เป็นหนึ่งในสองรุ่นของยี่ห้อนี้ที่ผมคิดว่าเสียงดีเกินราคามากมายครับ รุ่นนี้ผมเคยมีทั้งหมดสามตัวแต่มีคนขอซื้อไปหมดแล้วในราคาสองหมื่นต้นๆ ส่วนอีกรุ่นที่ผมคิดว่าเสียงดีเกินราคานั้นคือรุ่น AY-65 ที่สเป็คเป็น solid spruce top, maple back & side ครับ รุ่นนี้พอใด้ลองตัวแรกเมื่อสองปีก่อนผมก็หาซื้อมาตลอดจนใด้มาสี่ตัวแต่แบ่งให้เพื่อนๆไปสองตัวแล้วครับราคานั้นก็แค่สองหมื่นกว่าเหมือนกันแต่เสียงเร้าใจและคมชัดมาก ลองฟังดูครับ

ผมเคยมีกีต้าร์ยี่ห้อนี้ไม่ต่ำกว่าสามสิบตัวและตอนนี้ก็ยังมีอยู่เกินสิบตัว ผมว่ามันเป็นกีต้าร์โปร่งทำด้วยไม้ที่ทนทานที่สุดในโลกเพราะผมยังไม่เคยเจอตัวไหนเลยที่สภาพการใช้งานไม่ 100% ทั้งๆที่บางตัวอายุเกินสามสิบปีแล้ว กีต้าร์บางยี่ห้อโดยเฉพาะที่ผลิตเมืองจีนหรือยุโรปตะวันออกนั้นผมเคยเห็นหลายตัวมากที่อายุไม่ถึงปีก็เริ่มพังแล้ว แม้แต่ Martin ผมก็เคยเจอปัญหา bracing หลุดและ bridge ยกแต่ผมมี K. Yairi อายุสามสิบปีที่ผมใส่สายเบอร์ 13 และไม่เคยผ่อนสายก็ไม่เห็นมันมีปัญหาอะไร

ผมไม่ใด้พยายามสร้างกระแสเพื่อประโยชน์ทางการค้านะครับเพราะตอนนี้ต่อให้ผมอยากซื้ออีกก็ซื้อไม่ใด้แล้วเนื่องจากเงินเยนแข็งมาก (เมื่อวานนี้ 100 yen = 38.43 บาท) อัตราแลกเปลี่ยนแบบนี้ทำให้ซื้อกีต้าร์ราคาถูกไม่ไหวครับเพราะค่าขนส่งและภาษ๊เอาไปกินหมด ตอนนี้ถ้าจะปล่อยก็คงปล่อยให้กับคนที่รู้จักอย่างน้าว่องเท่านั้นแต่ต้องมาลองเองก่อนนะครับ

25-06-2011, 11:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามเรื่อง K.Yairi - by pood - 25-06-2011, 11:07

Forum Jump: