Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง K.Yairi
Author Message
lonzaa Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
สอบถามเรื่อง K.Yairi
K.Yairi ที่เป็น all solid (Spruce+Rosewood)มีรุ่นไหนที่น่าเล่นบ้างครับ
คนคำนวญ มิสู้ฟ้าลิขิต
(This post was last modified: 17-06-2011, 00:54 by lonzaa.)
16-06-2011, 21:54
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: สอบถามเรื่อง K.Yairi
ไม่ต้อง all solid ก็ น่าเล่นครับ
16-06-2011, 22:28
Website Find Like Post Reply
**

(16-06-2011, 22:28)นริศ วงษ์เวช Wrote: ไม่ต้อง all solid ก็ น่าเล่นครับ

รุ่นไหนบ้างครับ

17-06-2011, 00:54
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
K. Yairi all solid นี่ค่อนข้างหายากหน่อยครับ ความจริงแล้วเขาทำอยู่เป็นสิบๆรุ่นแต่หาคนขายต่อยากมาก ผมเองก็เห็นด้วยกับคุณนริศว่า K. Yairi laminate นั้นก็เสียงดีเหลือเฟือแล้ว พอมาตอนหลังก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นรุ่น all solid นั้นเสียงมันจะดีขนาดไหนเลยพยายามเสาะหามาใด้แล้วสี่ตัวครับ

เรื่องเสียงนั้นพอใด้เล่นและใด้ฟังก็รู้เลยว่าทำไมมันถึงหามือสองยากเพราะรายละเอียดเสียงมันครบครันจริงๆ ถ้าเปรียบเทียบกับ Martin สเป็คเดียวกันผมว่าเสียง K. Yairi All Solid เพราะกว่าครับ ถ้าต้องการสเป็คเป็น rosewood นี่เขาทำอยู่ไม่กี่รุ่นอย่างเช่น

DY-45 Spruce, honduras rosewood, 525000 yen

http://www.yairi.co.jp/cgi-bin/catalog/s...=S0276i21h

DY-28, Spruce,rosewood, 189000 yen

http://www.yairi.co.jp/cgi-bin/catalog/s...=S0277i21h

จะเห็นใด้ว่าราคามือหนึ่งนั้นก็เกือบเท่า Martin ครับ วันก่อนเห็นมีคนลงขายรุ่น DY-28 อยู่สี่หมื่นปลายๆแต่ไม่ทราบว่ามีคนซื้อหรือเปล่าครับ

17-06-2011, 11:15
**

(17-06-2011, 11:15)pood Wrote: K. Yairi all solid นี่ค่อนข้างหายากหน่อยครับ ความจริงแล้วเขาทำอยู่เป็นสิบๆรุ่นแต่หาคนขายต่อยากมาก ผมเองก็เห็นด้วยกับคุณนริศว่า K. Yairi laminate นั้นก็เสียงดีเหลือเฟือแล้ว พอมาตอนหลังก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นรุ่น all solid นั้นเสียงมันจะดีขนาดไหนเลยพยายามเสาะหามาใด้แล้วสี่ตัวครับ

เรื่องเสียงนั้นพอใด้เล่นและใด้ฟังก็รู้เลยว่าทำไมมันถึงหามือสองยากเพราะรายละเอียดเสียงมันครบครันจริงๆ ถ้าเปรียบเทียบกับ Martin สเป็คเดียวกันผมว่าเสียง K. Yairi All Solid เพราะกว่าครับ ถ้าต้องการสเป็คเป็น rosewood นี่เขาทำอยู่ไม่กี่รุ่นอย่างเช่น

DY-45 Spruce, honduras rosewood, 525000 yen

http://www.yairi.co.jp/cgi-bin/catalog/s...=S0276i21h

DY-28, Spruce,rosewood, 189000 yen

http://www.yairi.co.jp/cgi-bin/catalog/s...=S0277i21h

จะเห็นใด้ว่าราคามือหนึ่งนั้นก็เกือบเท่า Martin ครับ วันก่อนเห็นมีคนลงขายรุ่น DY-28 อยู่สี่หมื่นปลายๆแต่ไม่ทราบว่ามีคนซื้อหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับน้า pood แล้วรุ่นที่เป็นเฉพาะ top solid รุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ

17-06-2011, 19:41
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
K. Yairi นี่เป็นกีต้าร์ hand made ที่ผลิตไม่มากนักแต่เขามีเป็นร้อยรุ่นครับ ดังนั้นคงจะบอกว่ารุ่นไหนน่าเล่นที่สุดไม่ใด้แน่นอนเพราะแต่ละรุ่นก็มีเอกลักษณ์เรื่องเสียงของตัวเองต่างกันออกไป ถ้าโดยความเห็นส่วนตัวผมว่ารุ่นที่เป็น mahogany, maple, ovangkol เสียงจะโดดเด่นกว่ารุ่นที่เป็น rosewood

วิธิการผลิตกีต้าร์ของ K. Yairi นั้นแตกต่างกับโรงงานใหญ่อย่าง Martin โดยสิ้นเชิง K. Yairi มีไม้ในสต้อคมากมายขณะที่ Martin มีสต้อคไว้แค่หนึ่งปีดังนั้นไม่ที่เขาเอามาทำกีต้าร์ส่วนใหญ่จะ air dry มาแล้วเกือบยี่สิบปีในขณะที่ Martin ใช้การอบในเตาเพื่อไล่ความชื้น การประกอบกีต้าร์ K. Yairi ใช้กาว hide glue เหมือนที่ Martin ใช้เมื่อร้อยปีก่อนแต่เปลี่ยนมาใช้ white glue แล้วเพราะมันแห้งเร็วกว่าหลายเท่า กีต้าร์ K. Yairi แต่ละตัวกว่าจะส่งออกขายต้องใช้เวลาหลังจากเริ่มการผลิตไม่ต่ำกว่าสองเดือนเพราะเมื่อทำเสร็จเขายังเอาไปเก็บไว้ในห้องควบคุมความชื้นและเปิดเพลงให้มันฟังอีกหนึ่งเดือน ส่วน Matin นั้นทำสองสามวันก็ส่งขายใด้ครับ

ลองดูคลิปการผลิต Martin ครับ

แล้วลองเปรียบเทียบกับคลิปเยี่ยมชมโรงงาน K. Yairi จะเห็นใด้ว่า K. Yairi มีสต้อคไม้มากกว่าทั้งที่ Martin ผลิตกีต้าร์เยอะกว่าเกินสิบเท่าตัว

Kazuo Yairi แกเดินทางไปซื้อไม้รอบโลกกับเรือบรรทุกสินค้าตั้งแต่แกเป็นวัยรุ่น แกเลยหวงแหนไม้สวยๆมาก แกบอกว่าไม้ที่สวยงามอายุหลายร้อยปีนั้นหาอีกไม่ใด้แล้วดังนั้นแกเลยมักเอามาเลื่อยบางๆแล้วเอาไม้ชนิดเดียวกันที่ลายไม่สวยประกบเพื่อประหยัดไม้โดยที่เสียงก็ไม่ใด้เปลี่ยน ถ้าเป็นกีต้าร์ all solid นี่มีเป็นสิบๆยี่ห้อที่เสียงดีครับรวมทั้ง K. Yairi ด้วยแต่ถ้าเป็นกีต้าร์ laminate นี่ไม่มียี่ห้อไหนสู้ K. Yairi ใด้หรอกครับ

สำหรับผมแล้วการสะสมกีต้าร์ K. Yairi ก็เหมือนการสะสมงานศิลปะครับ ส่วน Martin นั้นเหมือนกับเครื่องมือชั้นดีเท่านั้น ผมเคยมีทั้งสองยี่ห้อเกินยี่สิบตัวแต่ตอนนี้ผมเก็บ Martin ไว้แค่สามตัวแต่ K. Yairi ยังมีเกินโหลครับ

17-06-2011, 23:13
[-] The following 1 user Likes pood's post:
Nikky (23-04-2014)
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ฟังพี่กฤษณ์เล่าแล้ว อยากมี k.Yairi ซักกะตัวครับ ผมเองมุงมาทาง Martin ตลอด แบบว่าติด Brand K.yairi นี่สารภาพตรงๆว่าอยู่นอกสายตา เลยยังไม่เคย แม้แต่จะเล่น สงสัยต้องหามาลองมั่งแว้ววววว

หรือพี่กฤษณ์พอมีแบ่งให้น้แงๆเอาไปใช้ซํกตัวไหมครับ
18-06-2011, 08:44
yod69 Offline
Senior member

(18-06-2011, 08:44)Teera Wrote: ฟังพี่กฤษณ์เล่าแล้ว อยากมี k.Yairi ซักกะตัวครับ ผมเองมุงมาทาง Martin ตลอด แบบว่าติด Brand K.yairi นี่สารภาพตรงๆว่าอยู่นอกสายตา เลยยังไม่เคย แม้แต่จะเล่น สงสัยต้องหามาลองมั่งแว้ววววว

หรือพี่กฤษณ์พอมีแบ่งให้น้แงๆเอาไปใช้ซํกตัวไหมครับ

เห็นด้วยอย่างแรง!!!
18-06-2011, 14:22
paladpop93 Offline
Member

ขอบคุณ พี่กฤษณ์ สำหรับกรรมวิธีการทำกีตาร์
ของทั้ง ๒ ยี่ห้อ..............ความรู้ล้วนๆๆ เยี่ยม...
18-06-2011, 16:47
Lex-Chevy Offline
**

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่สดๆ ร้อนๆ เลยครับ แต่จริงๆแล้วเข้ามาแอบอ่านเอาความรู้มานานแล้ว แต่เพิ่งสมัครวันนี้

รบกวนสอบถามหน่อยครับว่า K.Yairi SY-5 ปี 2002 มี spec เป็นไม้อะไรบ้างครับ และราคาตอนออกตัวราคาประมาณเท่าไหร่
ผมมีอยู่ตัวหนึ่งเสียงดีมาก(ตามความคิดผมนะครับ) อยากรู้ว่าคุณภาพตัวนี้พอจะสู้กีตาร์ระดับแพงๆของทางอเมริกาได้มั๊ยครับ และมีท่านใดเคยเล่นบ้างครับ
เห็นเขาบอกว่าตัวนี้เป็น 60 years anniversary ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ

ด้านหน้าครับ
[Image: dscn0004.jpg]

ด้านหลัง เหมือนไม้ Koa เลยไม่รู้ใช่หรือเปล่าครับ
[Image: dscn0023.jpg]

[Image: dscn0013.jpg]
18-06-2011, 17:34

Forum Jump: