Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนถามเรื่อง AMP ยี่ห้อ TWO ROCK ครับ
Author Message
Witt Offline
Member

Likes Given: 0
รบกวนถามเรื่อง AMP ยี่ห้อ TWO ROCK ครับ
สวัสดี ครับ

มี ใครเคยได้ลอง แอมป์ หลอด ยี่ห้อ TWO ROCK มั้ยครับ
http://www.two-rock.com/

เห็น ฝรั่งบางคน บอกว่า นี่ คือ ที่ สุด ของ amp หลอด ในยุคนี้ โดยเฉพาะเสียง clean นี้ เหนือกว่า BF fender twin/super reverb ด้วยซ้ำไป ประมาณ fender on steriods
ถ้าใครมีประสบการณ์ รบกวนมาช่วย comment ด้วยครับ ขอบคุณครับ
14-06-2011, 23:45
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนถามเรื่อง AMP ยี่ห้อ TWO ROCK ครับ
เคยลองแต่ยี้ห้อ "Rock" ครับ เป็นแอมป์บ้านหม้อครับ

http://www.rockthailand.com/main.htm
15-06-2011, 09:48
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: รบกวนถามเรื่อง AMP ยี่ห้อ TWO ROCK ครับ
ดังเพราะ John Mayer ใช้ เป็นแอมป์ Cloning แอมป์ที่หาไม่ได้แล้ว เพราะคนทำตาย ยี่ห้อ Dumble ครับ ศิลปินดังๆ ที่ใช้ Dumble ก็เช่น Lary carton,Robben Ford เสียงดีและราคาสูง

ที่สุดหรือเปล่า อยู่ที่คนชอบครับ สำหรับผม แอมป์หรือกีตาร์ ก็เหมือนผู้หญิงแหละ แต่ละคน สวยคนละแบบ Spec ใครก็ Spec มันครับเทียบกันบ่ได้
15-06-2011, 12:21
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(15-06-2011, 12:21)Teera Wrote: สำหรับผม แอมป์หรือกีตาร์ ก็เหมือนผู้หญิงแหละ แต่ละคน สวยคนละแบบ Spec ใครก็ Spec มันครับเทียบกันบ่ได้
แอมป์หรือกีตาร์ สามารถมีหลายๆตัวครอบครองพร้อมกันได้ แต่ผู้หญิง.... Big Grin

แต่ที่แน่ๆ "เสียงดังเหมือนกัน" แน่นอนที่ซู๊ดดดดด!!!
จะต่างกันแค่ บางคน Sustain ยาวมาก บางคนก็ หนาๆอ้วนๆดุๆห้วนๆ Big Grin

ดังนั้น เลือกแอมป์ อย่าด่วนใจร้อนที่"รักแลกพบ" หรือเขาว่าดี
คบไปนานๆ แล้วดูซิว่า ตอนแผดเสียงเป็นยังไง ชอบไม๊ Tongue
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 15-06-2011, 14:37 by SARUN.)
15-06-2011, 14:35
VIP member

(15-06-2011, 14:35)SARUN Wrote:
(15-06-2011, 12:21)Teera Wrote: สำหรับผม แอมป์หรือกีตาร์ ก็เหมือนผู้หญิงแหละ แต่ละคน สวยคนละแบบ Spec ใครก็ Spec มันครับเทียบกันบ่ได้
แอมป์หรือกีตาร์ สามารถมีหลายๆตัวครอบครองพร้อมกันได้ แต่ผู้หญิง.... Big Grin

แต่ที่แน่ๆ "เสียงดังเหมือนกัน" แน่นอนที่ซู๊ดดดดด!!!
จะต่างกันแค่ บางคน Sustain ยาวมาก บางคนก็ หนาๆอ้วนๆดุๆห้วนๆ Big Grin

ดังนั้น เลือกแอมป์ อย่าด่วนใจร้อนที่"รักแลกพบ" หรือเขาว่าดี
คบไปนานๆ แล้วดูซิว่า ตอนแผดเสียงเป็นยังไง ชอบไม๊ Tongue
Two Rock สำหรับผม คงประมาณ สาวสวย ผมยาว ขาว หุ่นดี คุณหนูหน่อย ทำงานอยู่แถวๆสีลมสาธรครับ

แต่ Dumble สำหรับผม ก็แบบ ข้างบนเป๊ะ แต่ ไม่คุณหนู จะลุยๆหน่อย ครับ

15-06-2011, 20:52
nutauan Offline
Junior member
**

เป็นแอมป์ที่ดีมากๆๆครับ คลีนดี อิ่ม หนา ที่ชอบที่สุดก็คือreverb เสียงฉ่ำมากมาย แต่ถามว่าเทียบกัีบราคาแล้ว น่าซื้อมั้ย มันก็อีกเรื่องนึงคร้าบ
อาศัยเล่นของเพื่อนเอา ไม่ต้องเสียเงิน มีความสุขที่สุดเลย ฮ่าๆ
16-06-2011, 10:04
Guidejung Offline
Member

ปล.คุณ Witt
มี ใครเคยได้ลอง แอมป์ หลอด ยี่ห้อ TWO ROCK มั้ยครับ
http://www.two-rock.com/

เห็น ฝรั่งบางคน บอกว่า นี่ คือ ที่ สุด ของ amp หลอด ในยุคนี้ โดยเฉพาะเสียง clean นี้ เหนือกว่า BF fender twin/super reverb ด้วยซ้ำไป ประมาณ fender on steriods
ถ้าใครมีประสบการณ์ รบกวนมาช่วย comment ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมว่าอย่าไปเชื่อฝรั่งมันมากครับเพราะแอมป์ Fender มีซาวเฉพาะตัว ส่วนTWO ROCKออกDumble soundมันเปรียบเทียบกันยากครับแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลเหมือนเอาMartinเทียบlowdenครับ^__^

แอมป์หินสองก้อน ถ้าฟังจากชื่อแล้วคงนึกว่าเป็นแอมป์ถูกๆ แต่ในความเป็นจริงอันโหดร้ายมันคือแอมป์ผลิตใหม่ที่แพงที่สุดในโลกใบนี้ เริ่มที่ราคาประมาณแสนห้าครับ โดยมีผู้ชายเพี้ยนสองคนชื่อว่า Bill Krinard และ Joe Mloganosk ร่วมกันก่อตั้งK & M Analog Designs ทั้งสองคนก็เป็นนักดนตรีมาก่อนทั้งคู่ ชื่อ 2 rock มาจากขาร๊อกสองหน่อครับ ซึ่งแต่ละคนก็มีประสบการณ์ซ่อมแอมป์กันมาหลายสิบปี โดยแนวคิดหลักเค้าคือจำลองเสียงแอมป์ระดับตำนานอย่าง Dumble ที่ราคาเรือนล้านและหายากมาก แต่การที่จะทำให้เหมือนก็ไม่ใช่เรื่องง่ายต้องออกแบบวงจรอย่างละเอียดอ่อนครับ และที่ขาดไม่ได้คืออุปกรณ์ R IC caparitor power supply ต่างๆต้องเป็นระดับmillitary gradeเท่านั้นหรือดีกว่า Aerospace grade โดยทั่วไปค่า R IC ตัวละไม่กี่สะตางค์แต่พอเป็นmillitary gradeแพงขึ้นไป1000เท่าและค่าtoleranceหรือerror +/-0.05% http://www.vcharkarn.com/uploads/21/21401.jpg ส่วนเรื่องความทนทานใช้ได้ถึงรุ่นหลานครับ

แต่ราคามันแพงเพราะหลังจากที่เค้ารู้ว่าต้องการใช้อะไรค่าเท่าไหร่เค้าก็ search หาจากทั่วโลกสองคนนี้ต้องบินไปหาอะไหล่รอบโลกครับส่วนใหญ่ก็จะได้ของมาจาก USA, Germany, Swiss, Russia มีทั้งซื้อโดยตรงและซื้อใต้ดินอย่าลืมว่าเป็นmillitary gradeนะครับโรงงานบางประเทศผลิตมาเท่าไหร่ก็ต้องส่งให้กองทัพ บางชิ้นหาไม่ได้จริงๆก็ไปดูว่ามีจงจรไหนทีใส่อะไหล่ที่เค้าต้องการอยู่ พี่แกสองคนซื้อมารื้อครับ เพราะฉนั้นแอมป์ทุกตัวที่ออกมาก็ถือเป็นlimited ถ้าอะไหล่หมดก็ต้องออกแบบวงจรกันใหม่ ถ้าเข้าไปดูในเวปจะเห็นว่ามี list discontinued http://www.two-rock.com/products/limited...inued.html อยู่พอสมควร คุ้มไม่คุ้มก็พิจราณากันเองครับแต่ถ้าเป็นผมเบี้ยน้อยหอยน้อยซื้อFUCHS http://www.fuchsaudiotechnology.com/products.php ดีกว่าเสียงไม่หนีกันมากแต่ประหยัดไปหลายหมื่นครับ
(This post was last modified: 21-06-2011, 21:53 by Guidejung.)
21-06-2011, 21:28
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ขอบคุณมากครับน้อง Guide ที่ช่วยเข้ามาตอบให้ความกระจ่างขึ้นมากมาย
ผมเองก็ได้ยินชื่อแอมป์นี้เมื่อราว 2 สัปดาห์มาแล้วจากน้อง Guide นี่แหละ เลยเชื้อเชิญมาตอบกันหน่อย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
22-06-2011, 00:49
Website Find Like Post Reply
VIP member

ผมยังยืนยันครับ ว่า Two Rock ดังเพราะ John Mayer
22-06-2011, 08:33
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(22-06-2011, 08:33)Teera Wrote: ผมยังยืนยันครับ ว่า Two Rock ดังเพราะ John Mayer

ผมขอค้านครับ Two Rock ดังเพราะเสียบปลั๊กครับ Big GrinBig Grin

เค้าล้อเล่นนะตะเอง ....
22-06-2011, 14:19

Forum Jump: