Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เปลี่ยนสายกีต้าร์ yamaha 310
Author Message
tohm refeel7 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: เปลี่ยนสายกีต้าร์ yamaha 310
คอ Yamaha 310 ผมไม่แน่ใจว่าใช่ไม้ นาโต้ รึเปล่าอ่ะคับ ถ้าใช่ก็น่าจะอ่อนนะคับ ใส่เบอร์ 12 มีหวังคอไปสวรรค์แน่เลยคับ และยิ่งจูนสายเป็น E ตรงยิ่งเข้าไปใหญ่เลยคับ

แต่จะว่าไปแล้วผมไม่แนะนำเบอร์ 12 เลยนะคับ เพราะโดยสเป็คของ Yamaha ในซีรี่นี้เนื้อไม้มันเปราะคับ จะเห็นได้ชัดๆก็ตอนกีต้าร์มีอายุมากๆ ขึ้นไปอ่ะคับ

แต่...ถึงแม้คอจะรับได้ แต่ว่า Bridge ที่ทากาวทับเนื้อไม้หน้ามาอย่างเดียว พอวันนึงกาวเริ่มหมดสภาพ และยังถูกสายเบอร์ใหญ่ที่มีแรงดึงเป็นตันขนาดนั้น ก็ยิ่งทำให้ Bridge เปิดขึ้น เมื่อ Bridge เปิดขึ้นก็ทำให้ทัชชิ่งสูงขึ้นด้วย พอทัชชิ่งสูงขึ้น เราก็จะไปขัด Saddle ลงต่ำจนไม่มีแรงกดสาย เวลาดีดเสียงมันจะออกไม่เต็มด้วยคับ ผมเจอแบบนี้มาหลายตัวแล้วอ่ะคับ มันเป็นผลตกทอดกันนะคับ
30-09-2008, 04:08
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เปลี่ยนสายกีต้าร์ yamaha 310 - by tohm refeel7 - 30-09-2008, 04:08

Forum Jump: