Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพิ่งหัดเล่น...ช่วยชี้ทางหน่อยครับ
Author Message
นิติกรตัวน้อย Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เพิ่งหัดเล่น...ช่วยชี้ทางหน่อยครับ
สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน คือผมเพิ่งเริ่มหัดเล่นกีต้าร์ได้ไม่นานอ่าครับ โดยเริ่มจากงมๆเองตีคอร์ดไปหนะครับ ตอนนี้ค่อนข้างวนๆมืดแปดด้าน ไม่ทราบว่าจะฝึกอย่างไรก่อน .. อย่างนี้ต้องไปเรียนรึเปล่าครับ ถ้าเรียนจะไปเรียนที่ไหนดี หรือถ้าฝึกเองจะต้องเริ่มจากไหนดีครับ ตอนนี้เริ่มตีคอร์ดง่ายๆได้บ้างแล้วครับผม ... ขอบคุณมากๆครับผม
01-06-2011, 17:07
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เพิ่งหัดเล่น...ช่วยชี้ทางหน่อยครับ
ก็จงตีคอร์ด ต่อไป...
ตีคอร์ด ให้เพื่อนร้องเพลงไปเรื่อยๆ อย่าท้อ
เปิดหนังสือเพลง หรือ เข้าไปเวบ http://www.guitarandchord.com/index.php นี้ ก็ได้ เวบเขาดี เพลงเขาเยอะจริงๆ Big Grin
และหาโอกาส ดูคนอื่นๆเล่นสดๆเยอะๆ...
แล้วมันจะเจอทางเดินต่อไปเรื่อยๆ
แต่ถ้า เวลาพร้อม ทุนทรัพย์พร้อม ก็หาที่เรียนเบสิค ก็ดีครับ ตามโรงเรียนสอนดนตรีทั่วๆไปนี่แหละ หรือถ้าน้าๆในเวบนี้ก็มี อ.ขวัญ หรือไม่ก็ http://www.guitarandchord.com/index.php?mo=3&art=623314
ลองๆโทรดูสิครับ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 02-06-2011, 09:06 by SARUN.)
01-06-2011, 17:16
**

RE: เพิ่งหัดเล่น...ช่วยชี้ทางหน่อยครับ
ขอบพระคุณมากครับพี่ .. สำหรับคำแนะนำดีๆ ผมจะพยายามต่อไปครับ ... ตอนนี้มันมึนๆอึนจริงๆ จะลองทำตามที่พี่แนะนำนะครับ
และการเรียนนี่มันจะเป็นเร็วขึ้นมากไม๊ครับพี่ .. ใจจริงก็อยากเรียนอยู่เหมือนกัน จะลองศึกษาดูครับผม
01-06-2011, 19:10
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ปรึกษานิติกรตัวใหญ่
ขาใหญ่ประจำเว็บฯได้เลยครับ Cool

แกเป็นกูรู ช่วยชี้ทางได้ทุกเรื่อง ยกเว้นทางกลับบ้าน Big Grin
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
01-06-2011, 23:43
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ดนตรี..เป็นเรื่องธรรมชาติ สามารถเรียนรู้ได้ด้วยตัวเองตลอดชีวิต.. โดยเอาเพลง,นักดนตรี และสิ่งรอบๆตัว เป็นครู
ช่วงหัดเล่นดนตรี
มันจะท้อก็ตอนที่เกิดอาการ.. ไม่รู้จะไปต่อยังไง และ ขี้เกียวจ มาเจอกัน
ถ้าเป็นอาการนี้บ่อยๆ ก็ควรต้องเรียน

ครูสอนเก่งๆ ไม่ใช่ว่าจะต้องเล่นได้ระดับเทพ เสอมไป
ครูสอนเก่งๆ คือผู้มีความสามารถในการถ่ายทอด ...
ดังนั้นการเรียน.ย่อมมีข้อดีกว่าแน่ เห็นชัดๆเลยก็
1.ทำให้เราเริ่มต้นได้ถูกทางและไม่เสียเวลาในการคลำทาง
2.ทำให้เรามีระเบียบ วินัย ในการฝึกฝนมากขึ้น

ลองพิจารณาดู..ถ้าไปเรียนกับครูคนไหน แล้ว เข้าท่าเข้าทาง
กลับมาแนะนำด้วยนะ จะไปเรี่ยนมั่ง Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
02-06-2011, 09:53
**

(01-06-2011, 23:43)ยอดเยี่ยม Wrote: ปรึกษานิติกรตัวใหญ่
ขาใหญ่ประจำเว็บฯได้เลยครับ Cool

แกเป็นกูรู ช่วยชี้ทางได้ทุกเรื่อง ยกเว้นทางกลับบ้าน Big Grin

กด Like เลยครับ คิดได้ไงพี่ นิติกรตัวใหญ่เนี่ย .. 555+ เจ๋งอ่า
ต้องไปขอแนวทางพี่ท่านหน่อยและครับผม ขอบคุณครับ
(02-06-2011, 09:53)SARUN Wrote: ดนตรี..เป็นเรื่องธรรมชาติ สามารถเรียนรู้ได้ด้วยตัวเองตลอดชีวิต.. โดยเอาเพลง,นักดนตรี และสิ่งรอบๆตัว เป็นครู
ช่วงหัดเล่นดนตรี
มันจะท้อก็ตอนที่เกิดอาการ.. ไม่รู้จะไปต่อยังไง และ ขี้เกียวจ มาเจอกัน
ถ้าเป็นอาการนี้บ่อยๆ ก็ควรต้องเรียน

ครูสอนเก่งๆ ไม่ใช่ว่าจะต้องเล่นได้ระดับเทพ เสอมไป
ครูสอนเก่งๆ คือผู้มีความสามารถในการถ่ายทอด ...
ดังนั้นการเรียน.ย่อมมีข้อดีกว่าแน่ เห็นชัดๆเลยก็
1.ทำให้เราเริ่มต้นได้ถูกทางและไม่เสียเวลาในการคลำทาง
2.ทำให้เรามีระเบียบ วินัย ในการฝึกฝนมากขึ้น

ลองพิจารณาดู..ถ้าไปเรียนกับครูคนไหน แล้ว เข้าท่าเข้าทาง
กลับมาแนะนำด้วยนะ จะไปเรี่ยนมั่ง Big Grin

ผมต้องลองหาอาจารย์ เพื่อฝากตัวเป็นศิษฐ์และครับ จะได้ตรงทางและมีวินัยมากขึ้น .. ถ้าหาได้จะรีบบอกเรยครับพี่ท่าน หากมีอาจารย์ท่านใดพอจะรับเด็กตาดำๆไว้เป็นศิษฐ์ ต้องขอความกรุณาด้วยคราปผม ผมตั้งใจจริงๆน้าา ... ขอบคุณมากๆครับพี่ๆ
(This post was last modified: 02-06-2011, 11:15 by นิติกรตัวน้อย.)
02-06-2011, 11:12
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
นึกว่าน้า sarun จะช่วยสอนน้องเค้าซะอีกBig Grin
จะได้ขอไปเรียนมั่ง
Eric The King
02-06-2011, 11:22
Arnoldmobile Offline
Senior member

(02-06-2011, 11:12)นิติกรตัวน้อย Wrote: หากมีอาจารย์ท่านใดพอจะรับเด็กตาดำๆไว้เป็นศิษฐ์ ต้องขอความกรุณาด้วยคราปผม ผมตั้งใจจริงๆน้าา ... ขอบคุณมากๆครับพี่ๆ
ใหนลองบอกมาซินักเรียนว่าคอร์ดไหนน่าจับ..ง่ายที่สุด..คอร์ดไหนเกลียดที่สุด..Big GrinTongue

" I Will Offer The Order Which You Cannot Refuse "Cool
02-06-2011, 13:20

Forum Jump: