Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เอฟเฟคกีตาร์เปียกน้ำครับ ถ้าซ่อมจะได้มั้ยครับ
Author Message
nat4910 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เอฟเฟคกีตาร์เปียกน้ำครับ ถ้าซ่อมจะได้มั้ยครับ
สืบจาก Boss Super Feedbacker & Distortion ที่ลุงผมให้มานั่นแหละครับโดนน้ำท่วมซะ T-T

ตอนนั้นไม่มีใครอยู่บ้านเลยครับ พ่อกะแม่ออกไปทำงาน ส่วนผมก็ไปเรียน พอเลิกเรียนก็กลับ

แต่พอกลับมาถึงบ้าน แทบล้มครับ... เห็นน้ำท่วมมาบริเวณหน้าบ้านเกือบถึงตาตุ่ม ตอนแรกก็

คิดว่า "ห้องน้ำหน้าบ้านคงแตก สงสัยลามไปห้องพ่อด้วยแหง"

แต่พอเดินเข้าไปจะเก็บของในห้องผม(จะเข้าห้องผมต้องผ่้่านหน้าบ้าน ทะลุห้องพ่อครับ)

เห็นน้ำออกมาจากห้องพ่อผมครับ ผมก็คิดในแง่ดีอีก ห้องน้ำห้องพ่อคงแตก

เลยเดินไปเชคห้องน้ำพ่อ ... ตอนนั้นหน้าซีด ขาเหมือนไม่มีแรงแล้วครับเพราะในห้องพอ่

มันไม่รั่ว ไม่แตก ไม่อะไรทั้งสิ้น แปลว่า น้ำมันก็ต้องออกมาจากห้องผมงั้นสิ-0-

กีตาร์ที่พิงกำแพงสามสี่ตัว เอฟเฟค แอมป์วางอยู่ที่พื้นหมด ไหนจะเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปอีก

ละครับ วิ่งเข้าไป ในใจคิดไว้ไม่ผิดเลยครับ... ท่วมถึงข้อเท้า ตอนนั้นทรุดลงไปนั่งกะเตียง

เลยครับ พอมีสติขึ้นมาก็รีบเก็บของมีค่าขึ้นมาบนเตียง แล้วโทรบอกพ่อ ระหว่างนั้นเลยใช้

วิชาช่างที่เรียนมา(ถึงผมจะเรียนอิเลคฯก็เถอะครับ --) จำได้ว่า เครื่องใช้ไฟฟ้า ถ้าไม่

เสียบปลั๊กแล้วโดนน้ำ รอให้แห้งก็น่าจะไม่เป็นไร พอขนเสร็จ เลยวิ่งไปเอาตัวจุกก๊อกอุด

ตรงก๊อกที่มันรั่วก่อนเลยครับ เพราะไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย

พอคนทั้งบ้านกลับมาถึงก็ช่วยกันกวาดน้ำออกครับ (รู้สึกเหมือนได้ล้างบ้าน)

รอประมาณ3วัน ของน่าจะแห้งแล้ว เลยเอามาลองใช้อะครับ แอมป์ยังอยู่ดี กีตาร์ดีว่าใส่

กระเป๋าที่แบบหนาไว้ ถึงน้ำมันจะซึมเข้ามาแต่ก็ไม่เปียกเต็มๆ 3ตัวรอดหมดครับ

แต่พอเอาเอฟเฟค(ลืมบอกไป ตอนนั้นเอฟเฟคนอนแช่น้ำมิดเลยครับ ก็อันมันเล็ก

ตอนนั้น เลยเอาไขควงแงะฝาหลัง ออกมาผึ่ง ถอดถ่านออก ให้มันระบยน้ำออกเลยครับ

พอลองครับ เสียงคลีนยังโอเค พอเหยียบค้างลองตัวFeedBacker ก็ยังได้ครับ

พอเหยียบเปิดDistrotionเท่านั้นแหละครับ เสียงเหมือนทีวีภาพล้มเลยครับT-T

ซ่าาาาาาาาาาา อยู่งั้นแหละครับ ดีดอะไรก็ไม่ออก จนถึงวันนี้เลยครับ(เกือบเดือน)

ร่ายมาซะยาว อยากจะถามแค่ว่า อาการแบบนี้มันจะซ่อมได้มั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ที่ไหน อะไรงั้นอะครับ

(บ้านอยู่อ่อนนุชครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ
01-06-2011, 10:40
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: เอฟเฟคกีตาร์เปียกน้ำครับ ถ้าซ่อมจะได้มั้ยครับ
รีบส่งช่าง ด่วนครับ โทรศัพท์มือถือ ที่ตกน้ำ ช่างจะสามารถ กู้ให้ กลับมาใช้งานใหม่ได้ โดยถอดชิ้นส่วน อิเลคโทรนิค ออกมา ฉีด สเปรย์ ไล่ความชื้นออกไป ครับ แต่ถ้าทิ้งไว้นาน มันจะเกิด อ๊อกไซด์ที่หน้า คอนแทค ทำให้อุปกรณ์ไม่ ทำงานครับ
01-06-2011, 21:16
Website Find Like Post Reply
nat4910 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: เอฟเฟคกีตาร์เปียกน้ำครับ ถ้าซ่อมจะได้มั้ยครับ
(01-06-2011, 21:16)นริศ วงษ์เวช Wrote: รีบส่งช่าง ด่วนครับ โทรศัพท์มือถือ ที่ตกน้ำ ช่างจะสามารถ กู้ให้ กลับมาใช้งานใหม่ได้ โดยถอดชิ้นส่วน อิเลคโทรนิค ออกมา ฉีด สเปรย์ ไล่ความชื้นออกไป ครับ แต่ถ้าทิ้งไว้นาน มันจะเกิด อ๊อกไซด์ที่หน้า คอนแทค ทำให้อุปกรณ์ไม่ ทำงานครับ

เกือบเดือนแล้วครับT-T
02-06-2011, 17:57
Find Like Post Reply

Forum Jump: