Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 2.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนพี่ๆน้าๆ ช่วยเลือกกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ^^
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: รบกวนพี่ๆน้าๆ ช่วยเลือกกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ^^
ชอบ เสียงกีต้าร์ ของ John Frusciante แบบใน Youtube นี้ ใช่ไม๊ครับ หรือว่าชอบในหน้าตา ของมัน???
เท่าที่ฟังอยู่ 2 รอบ ในช่วง solo..
ผมว่าเสียงที่ออกมามันมีอิทธิพล จาก เอฟเฟค,แอมป์ มากกว่าตัวกีต้าร์นะ
จะวัดจริงๆ ต้องฟังเสียงสะอาด อย่างเพลงนี้
http://www.youtube.com/watch?v=uDn7jfzvcv4
ว่าชอบหรือชอบมากๆ ในตัวกีต้าร์...
((แต่ผมก็ยังคิดว่าในคลิปคอนเสร์ตนี้ มันก็ยังไม่ใช่เสียงแบบ Fender จัดๆ เสียงแบบนี้ กีต้าร์อื่นๆ+การปรับหน้าตู้..ก็เลียนแบบเสียงได้ไม่ยาก))

แต่ถ้าชอบแค่หน้าตา ที่มันดู "เก๋าโจ๋(relic)"
ก็คงซื้อรุ่นไหนก็ได้แล้วเอามา DIY.(Destroy It Yourself)
ซะก็จบ...

ศิลปิน กับกีต้าร์คู่กายนั้น (ไม่นับกีต้าร์จากผู้สนับสนุนนะ) เท่าที่เคยเห็นๆมาแบ่งได้
1.พวกที่หลงไหลกีต้าร์ปีเก่าๆ...พวกนี้เชื่อว่า มันได้ความขลัง เวลาเล่นจะรู้สึกเจ๋งสุดๆ...จะเจอในศิลปินที่นิยมการเล่นสำเนียง
2.พวกที่หลงไหลกีต้าร์ทันสมัย..จะเจอในศิลปินที่นิยมการเล่นเทคนิคเก่งๆ พวกนี้เชื่อว่า มันได้ความคล่องตัว เวลาเล่นจะรู้สึกง่ายสุดๆ
3.พวกที่หลงไหลกีต้าร์...อะไรก็ได้...จะเจอในศิลปินที่นิยมนำเสนอฝีมือ ความคิดและรสนิยมของตัวศิลปินเอง สุดๆ พวกนี้เชื่อว่า มันได้ความเก๋า เวลาเล่นจะรู้สึก"เก๋าๆ..!!!"
4.พวกที่หลงไหลกีต้าร์สะเปะสะปะ.....อันนี้ว่าไม่ได้ เพราะอยู่ในช่วงกำลังค้นหา

John Frusciante เป็นจำพวกที่ 1 นี่แหละ

คิดจะซื้อ Fender ผมคิดว่าเป็นการเริ่มต้นที่ถูกทางแล้วล่ะ
แต่อยากให้ซื้อเพราะชอบและเข้าใจในอัตลักษณ์ของ Fender...ไม่ใช่เพราะชอบ John Frusciante เพียงอย่างเดียว..
ผมแอบเชื่อนะว่า ถ้าเอากีต้าร์ยี่ห้ออื่นๆในเกรดใกล้เคียงกันไปยัดใส่มือ John Frusciante เขาก็ยังเล่นได้ใกล้เคียงมากๆกับ youtubeที่แนบมาให้ดู

แนะนำอย่างนี้นะครับ..ลองแกะซักเพลงของ John Frusciante แล้วลองไปเล่นกับ
American Standard Stratocaster หรือ American Vintage '62 Stratocaster Reissue หรือ ตัวอื่นๆที่หลายๆท่านแนะนำมา
แล้วลองดูอีกทีว่า กีต้าร์ตัวไหนตอบสนองดีที่สุด
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
26-05-2011, 09:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนพี่ๆน้าๆ ช่วยเลือกกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ^^ - by SARUN - 26-05-2011, 09:53

Forum Jump: