Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 2.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนพี่ๆน้าๆ ช่วยเลือกกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ^^
Author Message
Porsche Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
รบกวนพี่ๆน้าๆ ช่วยเลือกกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ^^
ก่อนอื่นผมเพิ่งสมัครสมาชิกได้ไม่นานแต่ผมแอบอ่านเว็ปมาระยะหนึ่งแล้วครับ รู้สึกว่าเว็ปนี้
มีความอบอุ่นดีเหมือนสมาชิกทุกคนเป็นครอบครัวเดียวกันและที่สำคัญเป็นกันเองด้วยครับ
วันนี้ที่ผมตั้งกระทู้เพื่อจะให้ พี่ๆน้าๆทุกคนแนะนำfender ให้ผมหน่อยครับ

Smileผมขอถามคำถามเลยละกันนะครับจะได้ไม่เปลืองกระทู้^^
ตอนนี้ผมเก็บเงินได้ประมาณ 45000 อยากได้fender สักหนึ่งตัว
โดยส่วนตัวผมชอบมือกีต้าร์ของวงRed Hot(แต่ตอนนี้ได้ลาออกจากวงแล้ว)
นั้นคืิอ John Frusciante
http://www.jftab.com/htm/john-frusciante...itars.html <<นี้คือเว็ปกีต้าร์ของเขาที่ใช้ออกคอนเสริต ที่ทำให้ผมหลงรัก fender ขึ้นมาทันที

ผมศึกษารายละเอียดมาสักพักเห็น John Frusciante เขาใช้แต่fender รุ่นเก่าๆผมจึงอยากได้ เสียงกี่ต้าร์ที่ใกล้เคียงกับเขา ตอนนี้ผมมองอยู่ 2 รุ่น

1.American Standard Stratocaster? เหตุผลเพราะอยู่ในงบ และยังเป็นfender ตัวแรก ควรเล่นรุ่นนี้ไปก่อน

2. American Vintage '62 Stratocaster? Reissue เหตุผล มันมีความวินเทจ
อยู่ด้วยเพราะ John เล่นแต่กีต้าร์ปีเก่าๆ (เรื่องงบถ้าพี่ๆน้าๆแนะนำ ตัวนี้ผมจะเก็บเงินเพิ่มครับ)

**หรือ น้าๆพี่ๆมีอะไรแนะนำผมนอกจาก2รุ่ีนนี้ ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับผมชอบFender
เพราะ John Frusciante ถึงเขาจะเล่นไม่เร็วแต่ ผมฟัง http://www.youtube.com/watch?v=ISIFh8hBz7g <<คอนเสริตทำให้ผมชอบFenderมากๆครับ

สุดท้ายนี้ต้องขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกคนที่ช่วยตอบกระทู้ของผมนะครับความคิดเห็นของพี่ๆน้าๆทุกคน มีส่วนในการตัดสินใจซื้อกีต้าร์ของผมเป็นอย่างมากครับ

ขอบคุณมากๆครับ^^Big Grin

งบประมาณเก็บเงินเพิ่มได้อีกนะครับ จัดซื้อตามคำแนะนำของ พี่ๆน้าๆ เลยครับ ขอบคุณครับ ^^
ขอบคุณทุกๆท่าน ที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ ^^Big Grin
(This post was last modified: 25-05-2011, 20:27 by Porsche.)
25-05-2011, 20:14
Find Like Post Reply
Rocky Offline
I Am The Walrus
**

RE: รบกวนพี่ๆน้าๆ ช่วยเลือกกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ^^
รู้สึกเฮียจอห์นเค้าไม่เคยใช้กีต้าร์เก่าเกินปี 1969 เลยใช่ม้ยครับเนี่ย
กีต้าร์คือชีวิตSmile
แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่กีต้าร์Big Grin
25-05-2011, 20:50
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: รบกวนพี่ๆน้าๆ ช่วยเลือกกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ^^
am standard ก็น่าจะเล่นได้ใกล้เคียงนะครับ
แต่ถ้าอยากได้ look คล้ายๆ ด้วย ก็ Road Worn 60 ครับ
ทั้ง 2 ตัวอยู่ในงบ 45000 ครับ

ส่วน re62 มันดีแน่นอนอยู่แล้วล่ะครับ เพียงแต่ผมรู้สึกว่าแพงไปถ้้าจะเอาเสียงแบบนี้อ่ะครับ

-- ไม่ค่อยเห็น strat ถูกจิ้มแบบนี้แหะ Big Grin --
หรือผมดูคอนเสิร์ตน้อยหว่า
25-05-2011, 22:17
**

ขอบคุณ พี่ๆๆน้าๆๆที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับผม Big Grin
ตอนนี้รอ เซียน fender มาช่วยตอบกระทู้ครับจะได้มีกำลังใจเก็บเงินต่อไป สู้^^
(This post was last modified: 25-05-2011, 23:10 by Porsche.)
25-05-2011, 23:05
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าต้องการเสียงดีก็ลองหา Fender Strat '57 หรือ '62 Reissue ของ Japan ดูครับแต่เป็นข้อแม้ว่าต้องเป็นรุ่นเก่าๆยุค '80s เพราะแม้แต่ Fender USA เองก็บอกว่าสองรุ่นนี้ญี่ปุ่นใช้ไม้ดีกว่าและทำออกมาใด้เนี้ยบกว่ารุ่นเดียวกันที่ made in USA มากมาย

ตอนนี้รุ่นแรกที่ serial ขึ้นต้นด้วย JV (1982-1984) สภาพเดิมๆราคามือสองที่ญี่ปุ่นและอเมริกาเกินห้าหมื่นบาทแล้วครับแต่ในเมืองไทยไม่มีใครสนใจจึงอาจซื้อใด้ถูกมาก ถ้าหาไม่ใด้ก็หารุ่น serial A, B, C, E, F + เลข 6 หลัก (1985-1987) ก็ใด้ครับ ผมเห็นในกีต้าร์ไทยขายกันไม่ถึงสองหมื่นแต่คงโดนยำมาเละแล้ว พอซื้อมาก็สั่งพวก pickup จาก Fender Custom Shop มาเปลี่ยนรับรองว่า Fender USA รุ่นใหม่ๆกินไม่ลงแน่นอนครับ

ก่อนจ่ายเงินลองดีดแบบไม่ออกแอมป์ก่อนนะครับว่าไม้ body และคอมั่นสั่นยาวหรือเปล่า ถ้าไม่ยาวไม่ต้องซื้อครับ
25-05-2011, 23:36
**

น้าpood ครับ เจอ'62 Reissue ของ Japan serialE (ราคาไม่ถึงสองหมื่น)เหมือนที่น้าบอกเลยครับ แต่ติดที่ว่า ไม่ได้ลองเพราะว่า
กีต้าร์อยู่ กทม. ส่วนผมอยู่เชียงใหม่Sad สงสัยต้องรอจังหวะดีๆถึงจะได้ของใกล้ๆเชียงใหม่ Sad
26-05-2011, 09:22
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ชอบ เสียงกีต้าร์ ของ John Frusciante แบบใน Youtube นี้ ใช่ไม๊ครับ หรือว่าชอบในหน้าตา ของมัน???
เท่าที่ฟังอยู่ 2 รอบ ในช่วง solo..
ผมว่าเสียงที่ออกมามันมีอิทธิพล จาก เอฟเฟค,แอมป์ มากกว่าตัวกีต้าร์นะ
จะวัดจริงๆ ต้องฟังเสียงสะอาด อย่างเพลงนี้
http://www.youtube.com/watch?v=uDn7jfzvcv4
ว่าชอบหรือชอบมากๆ ในตัวกีต้าร์...
((แต่ผมก็ยังคิดว่าในคลิปคอนเสร์ตนี้ มันก็ยังไม่ใช่เสียงแบบ Fender จัดๆ เสียงแบบนี้ กีต้าร์อื่นๆ+การปรับหน้าตู้..ก็เลียนแบบเสียงได้ไม่ยาก))

แต่ถ้าชอบแค่หน้าตา ที่มันดู "เก๋าโจ๋(relic)"
ก็คงซื้อรุ่นไหนก็ได้แล้วเอามา DIY.(Destroy It Yourself)
ซะก็จบ...

ศิลปิน กับกีต้าร์คู่กายนั้น (ไม่นับกีต้าร์จากผู้สนับสนุนนะ) เท่าที่เคยเห็นๆมาแบ่งได้
1.พวกที่หลงไหลกีต้าร์ปีเก่าๆ...พวกนี้เชื่อว่า มันได้ความขลัง เวลาเล่นจะรู้สึกเจ๋งสุดๆ...จะเจอในศิลปินที่นิยมการเล่นสำเนียง
2.พวกที่หลงไหลกีต้าร์ทันสมัย..จะเจอในศิลปินที่นิยมการเล่นเทคนิคเก่งๆ พวกนี้เชื่อว่า มันได้ความคล่องตัว เวลาเล่นจะรู้สึกง่ายสุดๆ
3.พวกที่หลงไหลกีต้าร์...อะไรก็ได้...จะเจอในศิลปินที่นิยมนำเสนอฝีมือ ความคิดและรสนิยมของตัวศิลปินเอง สุดๆ พวกนี้เชื่อว่า มันได้ความเก๋า เวลาเล่นจะรู้สึก"เก๋าๆ..!!!"
4.พวกที่หลงไหลกีต้าร์สะเปะสะปะ.....อันนี้ว่าไม่ได้ เพราะอยู่ในช่วงกำลังค้นหา

John Frusciante เป็นจำพวกที่ 1 นี่แหละ

คิดจะซื้อ Fender ผมคิดว่าเป็นการเริ่มต้นที่ถูกทางแล้วล่ะ
แต่อยากให้ซื้อเพราะชอบและเข้าใจในอัตลักษณ์ของ Fender...ไม่ใช่เพราะชอบ John Frusciante เพียงอย่างเดียว..
ผมแอบเชื่อนะว่า ถ้าเอากีต้าร์ยี่ห้ออื่นๆในเกรดใกล้เคียงกันไปยัดใส่มือ John Frusciante เขาก็ยังเล่นได้ใกล้เคียงมากๆกับ youtubeที่แนบมาให้ดู

แนะนำอย่างนี้นะครับ..ลองแกะซักเพลงของ John Frusciante แล้วลองไปเล่นกับ
American Standard Stratocaster หรือ American Vintage '62 Stratocaster Reissue หรือ ตัวอื่นๆที่หลายๆท่านแนะนำมา
แล้วลองดูอีกทีว่า กีต้าร์ตัวไหนตอบสนองดีที่สุด
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
26-05-2011, 09:53
**

ขอบคุณ น้า SARUN มากๆที่ช่วยสละเวลาตอบกระทู้ของผม ตอนนี้ยังรอ เซียนท่านๆอื่นชี้แนะ ผมด้วยนะครับ ^^Smile
26-05-2011, 12:30
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

ชอบความเห็นของ น้าSARUN มาก กระดกให้ 1 จอก ครับ Tongue

Attached Files Image(s)

02-06-2011, 10:22

Forum Jump: