Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไป..ไปให้ไกลสุดฟ้ากว้าง...
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ไป..ไปให้ไกลสุดฟ้ากว้าง...
ถึงโรงแรมเข้าที่พัก กริ๊งงงง..กริ๊งงงง อาโหล.. "กานต์...ลุงอยากหาเหล้ากิน" ได้เลยครับ เดี๋ยวผมจะพาลุงเที่ยว ผมเพิ่งไปเดินมาเมื่อตอนบ่าย
ผมดีใจได้เป็นไกด์..อาชีพที่ผมใฝ่ฝัน
พาลุงหาซื้อเหล้ามาสองสามร้าน เจ้าของร้านพูดภาษาอาหรับ ฟังไม่รู้เรื่อง เลยพาเข้าห้างเดิมที่เพิ่งเดินมาเมื่อตอนเที่ยง ห้างหรูน่าจะมีเหล้าขาย
เดินหาเหล้าที่ซูเปอร์มาเก็ตอยู่นาน เลยลองถามพนักงานขาย
เธอเป็นคนฟิลิปปินส์ "ที่นี่เป็นประเทศมุสลิม..ไม่มีเหล้าขายหรอก ถ้าอยากกินต้องไปที่โรงแรมเท่านั้น" ผมถึงบางอ้อ ทำไมตูโง่อย่างนี้..เลยพาลุงกลับไปที่โรงแรม คืนนั้นนั่งฟังเพลงแขกดิสโก้กันทั้งคืน กินอาหารแขก ข้าวก็ต้องมีเครื่องเทศ
เนื้อก็เป็นเนื้อแกะ เลยกลายเป็นชิน ไม่เหม็นกลิ่นแขกอีกต่อไป (คงเพราะเมาด้วยแหละ)
[Image: p1030045hb8.jpg]

Attached Files Image(s)

In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

12-09-2007, 19:04
Find Like Post Reply

RE: ไป..ไปให้ไกลสุดฟ้ากว้าง...
[Image: p1040052jp6.jpg]

ขากลับผมไม่ได้นั่งกับลุง ดันได้ที่นั่งติดกับทัวร์ลีดเดอร์ฮ่องกงคนนั้น เลยนั่งกั๊กกันไปตลอดทางจนถึงดอนเมือง.Big Grin

[Image: p1030036qp8.jpg]
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

12-09-2007, 19:06
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
น้าkarnโชดดี มีฝีที่เท้า
ได้เดินทางมากมาย น่าอิจฉานัก
แต่ก็ไม่รู้จะอิจฉาไปทำไม
ในเมื่อผมไม่นึกอย่างไปประเทศไหนใดๆในโลกนี้
ประหลาดมั้ย?
ผมมันรากงอกฝังแน่นกับแผ่นดินไทยแล้ว
มันหมดความรู้สึกอยากตื่นเต้นผจญภัย
ก็ได้อาศัยเรื่องเล่าจากประสบการณ์ของคนอื่นนี่ละ
พอเยียวยาอาการติดที่ให้ได้บรรเทา
นึกเบื่อๆอยากๆคิดออกเดินทางกับใครเขาบ้าง

ขอบคุณน้าkarnมากที่เล่าให้อ่าน
ช่วยกระตุ้นต่อมอยากบางประการในตัวผมให้คิดทำงานเสียบ้าง
พรุ้งนี้อาจบางทีจะนึกอยาก......
12-09-2007, 23:15

น้าบูโชคดีแล้วที่ไม่นึกอยากไปที่ไหน ความฝันของแต่ละคนย่อมแตกต่างกันไป....
น้ามีความสุขที่ได้เล่นเพลงที่อยากเล่น ผมมีความสุขที่ได้เดินทาง แต่...
ผมเคยอ่านเรื่องหมาขี้เรื้อน......
สุนัขตัวหนึ่งมันเป็นขี้เรื้อน มันมีความสุขที่ได้เกาขี้เรื้อนของมัน ยิ่งเกายิ่งมัน ยิ่งคันก็ยิ่งเกา
ความสุขใดหนอจะเทียมเท่าการเกาได้ขี้เรื้อนของข้า....

....แต่จะดีกว่าไหม หากมันไม่เป็นขี้เรื้อน....
..........มีความสุขโดยที่ไม่ต้องเกา...........

ขี้เรื้อนของผมก็คือการเดินทาง อยากรู้อยากเห็นสถานที่ต่างๆที่แปลกออกไป
บางครั้งก็ลำบาก เหนื่อย แต่ที่ผมทำงานหาเงินทุกวันนี้ ก็เพื่อเอาเงินไปเกาขี้เรื้อนของผม
จะดีกว่าไหมหากผมไม่เป็นขี้เรื้อน ไม่คิดอยากไปไหน
แต่ตอนนี้ผมยังเป็นขี้เรื้อนอยู่......ขอเกาให้เต็มที่ก่อนก็แล้วกันครับ
ขอบคุณน้าบูที่เข้ามาทักทาย น้าๆท่านอื่นอ่านแล้วก็ทักกันมั่งนะ

13-09-2007, 12:51
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คุณ karn เป็น story teller ที่เล่าใด้สนุกมากฯครับ ขนาดตกเครื่องบินยังมี่เรื่องและรูปมาฝากพวกเรา
เล่าต่อไปเรื่อยฯนะครับแล้วค่อยรวบรวมไปทำ pocket book
13-09-2007, 14:59

ขอบคุณพี่กฤษณ์ครับ ที่ให้กำลังใจ ผมจะเล่าไปเรื่อยๆตามที่พี่บอกครับ
หากพอจะทำประโยชน์อะไรให้บ้านหลังนี้ได้ผมยินดีทำครับ

13-09-2007, 15:58
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
บ้านเมื่องเค้า สะอ่ด สะอ้านดีน๊ะครับ น้าการต์

มันจะมีร้านขายกีตาร์มั๊ยน้อ .......... อยากไปดู
13-09-2007, 17:59

ในห้างไม่มีครับน้าที....ผมว่าคงอยู่ตามร้านขายเครื่องดนตรีโดยเฉพาะอ่ะครับ

13-09-2007, 18:16
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
karn Wrote:น้าบูโชคดีแล้วที่ไม่นึกอยากไปที่ไหน ความฝันของแต่ละคนย่อมแตกต่างกันไป....
น้ามีความสุขที่ได้เล่นเพลงที่อยากเล่น ผมมีความสุขที่ได้เดินทาง แต่...
ผมเคยอ่านเรื่องหมาขี้เรื้อน......
สุนัขตัวหนึ่งมันเป็นขี้เรื้อน มันมีความสุขที่ได้เกาขี้เรื้อนของมัน ยิ่งเกายิ่งมัน ยิ่งคันก็ยิ่งเกา
ความสุขใดหนอจะเทียมเท่าการเกาได้ขี้เรื้อนของข้า....

....แต่จะดีกว่าไหม หากมันไม่เป็นขี้เรื้อน....
..........มีความสุขโดยที่ไม่ต้องเกา...........

ขี้เรื้อนของผมก็คือการเดินทาง อยากรู้อยากเห็นสถานที่ต่างๆที่แปลกออกไป
บางครั้งก็ลำบาก เหนื่อย แต่ที่ผมทำงานหาเงินทุกวันนี้ ก็เพื่อเอาเงินไปเกาขี้เรื้อนของผม
จะดีกว่าไหมหากผมไม่เป็นขี้เรื้อน ไม่คิดอยากไปไหน
แต่ตอนนี้ผมยังเป็นขี้เรื้อนอยู่......ขอเกาให้เต็มที่ก่อนก็แล้วกันครับ

ขอบคุณน้าบูที่เข้ามาทักทาย น้าๆท่านอื่นอ่านแล้วก็ทักกันมั่งนะ

ตราบใดที่ยังคันอยู่ มันก็ต้องเดินทางและค้นหาในสิ่งที่ตามหากันต่อไป Cool

น้า Karn เดินทางครั้งต่อไป โทรมาหาผมสิครับ เดี๋ยวผมจัดต่อ flight ให้ จะได้
ไม่ต้องไปรอ ต่อเครื่องนานๆอีก.

poPPie
15-09-2007, 19:08

ขอบคุณน้าpoPPieมากครับที่เอื้อเฟื้อ ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลประเทศแถบเมดิเตอเรเนียนอยู่ครับ กะว่าจะไปกลางปีหน้า
ปลายเดือนตุลาคมผมต้องไปกวางเจา ก่อนสิ้นปีหากมีเวลา ว่าจะไปบาหลีหรือไม่ก็กรีซ เพื่อใช้สิทธิ์ATCที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ครับ
เพราะจะหมดอายุสิ้นปีนี้ หากไม่มีเวลาก็คงต้องสละสิทธิ์ไป แล้วผมจะโทรไปรบกวนนะครับBig Grin

16-09-2007, 16:14

Forum Jump: