Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความเห็นเกี่ยวกับpower supplyสำหรับจ่ายไฟเอ็ฟเฟ็คซ์ที่ทำโดยคนไทยหน่อยครับ
Author Message
mono/poly Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอความเห็นเกี่ยวกับpower supplyสำหรับจ่ายไฟเอ็ฟเฟ็คซ์ที่ทำโดยคนไทยหน่อยครับ
ตามหัวข้อเลยนะครับ รวมถึงยี่ห้อที่อาจไม่ได้้เป็นแบรนด์ดังๆที่มีชื่อเสียงด้วย ไม่ทราบว่าพอจะไว้ใจในคุณภาพและการใช้งานในระยะยาวได้ไม๊..ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความเห็นเเละคำตอบนะครับ
16-06-2011, 15:02
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอความเห็นเกี่ยวกับpower supplyสำหรับจ่ายไฟเอ็ฟเฟ็คซ์ที่ทำโดยคนไทยหน่อยครับ
Power supply นี่คนไทยทำไม่ใด้หรอกครับ ลองดู circuit ก่อน

[Image: 9vregulatorcircuit.jpg]

จะเห็นใด้ว่าชิ้นส่วนทั้งหมดมันผลิตมาจากต่างประเทศทั้งนั้น คนไทยเราก็แค่ซื้อมาบัดกรีเข้าด้วยกันแล้วยัดลงกล่อง ถ้าใช้ชิ้นส่วนระดับ military grade ก็วางใจใด้ 99.99999% แต่แพงระเบิด ถ้าใช้ชิ้นส่วนห่วยมันก็พังง่ายครับซึ่งก็ไม่ใด้แตกต่างกับพวกยี่ห้อดังๆหรอก ดีกว่าหน่อยเดียวที่เวลามันพังขึ้นมาหาคนซ่อมง่ายเท่านั้น ส่วนเรื่องความคุ้มค่านั้นซื้อชองที่ผลิตจากโรงงานน่าจะคุ้มกว่าเพราะเขาซื้อชิ้นส่วนที่ละเป็นหมื่นๆชิ้นทำให้ต้นทุนเขาถูกกว่าช่างไทยที่ต้องซื้อครั้งละไม่กี่ชิ้นเป็นเท่าตัวครับ
16-06-2011, 20:20
narin_fender Offline
**

RE: ขอความเห็นเกี่ยวกับpower supplyสำหรับจ่ายไฟเอ็ฟเฟ็คซ์ที่ทำโดยคนไทยหน่อยครับ
Power Supply ผมมอง อย่างนี้ครับ

-จ่ายแรงดัน ตรง ที่เราต้องการหรือเปล่า เพราะ effect แต่ละตัว ใช้ไฟไม่เท่ากัน
-จ่ายกระแส ได้เพียงพอ หรือเปล่า กรณีที่เราต่อ effect หลายๆ ตัว ผ่าน Power supply ตัวเดียว
-มีสัญญาณ รบกวนต่ำ ในค่าที่เรารับได้ หรือไม่... บางตัว ทำให้ effect ทั้งจี่ ทั้ง ฮัมได้ แต่พอใส่ถ่าน ไม่จี่ ไม่ฮัม

ลองๆ ดูครับ....
23-06-2011, 13:13
trasher Offline
**

ของไทยหลายๆเจ้าผมว่าคุณภาพสู้ของนอกได้สบายๆครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็มีของนอกหลายๆยี่ห้อให้เลือกซื้อ ส่วนผมสนับสนุนของไทยครับ ผมว่าของไทยไม่แพ้ต่างชาติครับอย่าง effect ของคุณ narin_fender นี่ก็เสียงดีกว่าของต่างชาติที่แพงๆหลายยี่ห้อเลยทีเดียว ฝากถึงช่างไทยที่ทำอุปกรณ์พวกนี้ขายหน่อยครับผมว่าของพวกคุณหลายๆเจ้าเสียงดีเลย แต่อยากให้เลือกเกรดอุปกรณ์ที่ใช้ประกอบให้ดีกว่านี้หน่อยครับเช่นพวก สวิทช์ แจ็ค ic c ถ้าทำได้ผมว่าของพวกคุณออกนอกได้อย่างมีมาตราฐานแน่ๆครับ
05-08-2011, 10:55
Chicken Guitar Offline
**

ผมมีใช้ทั้งของในไทย และ ของต่างประเทศ โดยส่วนตัวผมก็โอเคกับของในไทยนะครับ ยี่ห้อที่เป็นปีกๆ จำชื่อไม่ได้แฮะเพราะฝังลงไปใต้บอร์ดแล้ว แต่บางคนก็มาบอกกับผมว่าพบปัญหา แต่สำหรับส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหา ส่วน ของต่างประเทศ ก็ใช้ Cioks อยู่ก็ใช้ได้ดีเลย หลังๆขี้เกียจ ผมก็ใช้ พวก 1 spot ,power all in ถ้ามันไม่จี่ ไม่ฮัม ไม่กระตุก จ่ายไฟพอ ผมก็ไม่ค่อยจะคิดอะไรมาก อาจจะหูไม่ถึงขั้นก็ว่าได้ เลยสะดวกอะไรก็หยิบอันนั้นไปใช้น่ะล่ะ
13-10-2011, 05:17

Forum Jump: