Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ตัวต่อไปของน้าๆจะเป็นยี่ห้ออะไรกันครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์ตัวต่อไปของน้าๆจะเป็นยี่ห้ออะไรกันครับ
ผมน่าจะเดาออกว่าน้า rham ชอบเสียงแบบไหนเพราะกีต้าร์ที่น้า rham ไม่ชอบเสียงนั้นโดนไล่ออกจากบ้านมาอยู่กับผมหลายตัวแล้ว ผมเคยมี Santa Cruz สองตัวแล้วซึ่งเสียงของมันออกไปในทางดุดันแบบไม่เกรงใจชาวบ้านแต่ก็เล่นสนุกดี ผมว่าน้า Rham น่าจะชอบเสียงสไตล์ Collings ที่เป็นประกายสดใสมากกว่านะครับแต่คงหายากกว่าพอดู

ผมไม่ใด้ไม่ชอบ Taylor นะครับ Taylor นั้นเปรียบเหมือน "นางแมวยั่วสวาท" นั่นแหละ เมื่อก่อนนี้พอใด้เจอทีไรก็ตกหลุมรักทุกทีแต่พอหิ้วกลับมาบ้านแล้วเอามาเทียบเสียงกับยี่ห้ออื่นๆในราคาใกล้เคียงกันที่มีอยู่แล้วผิดหวังทุกทีเหมือนกัน

กีต้าร์ Taylor นั้นเวลาลองเล่นแล้วมักจะชอบก็เพราะ

1. เธอสวยบาดตาบาดใจ
2. Action ตั้งมาดีมากจากโรงงานทำให้เล่นง่ายสบายมือ
3. ราคาไม่โหดเมื่อเทียบกับสเป็ค

เมื่อเป็นเจ้าของแล้วผมก็เจอข้อเสียของมันคือ

1. เสียงออกครบแต่รายละเอียดของเสียงไม่ค่อยต่อเนื่อง ถ้าเปรียบเสียง Martin เป็นหวีซี่ถี่ๆ Taylor ก็เป็น"หวีห่าง"ครับ

2. เสียงเบากว่ายี่ห้ออื่นโดยเฉพาะรุ่น Nylon, Dreadnought และ Jumbo series

3. เป็นกีต้าร์ที่คนขี้โกงชอบ ผมขายกีต้าร์มาเป็นร้อยตัวแล้วเคยโดนชักดาบอยู่ตัวเดียวคือ Taylor นี่แหละ

4. เคยซื้อ Taylor ตัวละแสนกว่าบาท พอกลับเมืองไทยใด้สองอาทิตย์ปรีแอมป์เสีย ถ้าส่งไปซ่อมเขาขอคิดค่าขนส่งไปกลับหมื่นกว่าบาท ผมเลยขายทิ้งและตั้งใจว่าจะไม่ซื้อ Taylor อีกต่อไป

ดังนั้นคำว่า "ไม่ชอบ" คงจะใช้ไม่ใด้หรอกครับ ถ้าคุณไปชอบสาวแล้วโดนเธอหลอก คุณจะยอมโดนหลอกจากสาวคนเดียวกันกี่หนครับ
(This post was last modified: 18-05-2011, 22:57 by pood.)
18-05-2011, 22:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์ตัวต่อไปของน้าๆจะเป็นยี่ห้ออะไรกันครับ - by pood - 18-05-2011, 22:51

Forum Jump: