Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Takamine , Norman , Guild ตัวไหนดีกว่าครับ
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
Takamine , Norman , Guild ตัวไหนดีกว่าครับ
สวัสดีครับ ผมมาใหม่ครับ ฝากตัวด้วยครับ
ผมมีเรื่องอยากสอบถามครับ ผมไปลอง
1. Takamine จำรุ่นไม่ได้แต่ ร้านขาย 22,900 top solid spruce , back & side laminate

2. Norman B18
3. Guild จำรุ่นไม่ได้ครับ จำได้ว่า รุ่นที่ตัวเลขลงท้าย 50 หลังเป็น Indian , รุ่นที่ตัวเลขลงท้าย 40 หลังเป็น Mahogani

เมื่อลองแล้ว ตัวที่
1. เสียงรู้สึกออกแข็งๆ ด้านๆ
2. ออกใส เบสไม่เยอะมาก
3. ผมฟังไม่ออกว่าเสียงต่างกันอย่างไร ระหว่าง รหัส 50 - 40 แต่โดยรวมแล้วชัดใส แต่เบสหางเสียงสั้นไปนิด

คำถามคือ
1. ที่ผมฟังเสียงแต่ละตัว ผมฟังถูก หรือหูผมเพี้ยนครับ แล้วจริงๆแต่ละรุ่นนี่เสียงเป็นอย่างไรครับ
2. Guild ที่ไม้หลังต่างกัน จริงๆแล้วเสียงต่างกันยังไงครับ
3. สำคัญมากครับ ผมชอบเบสหนานิดนึงครับ ทั้งสามยี่ห้อ สี่รุ่นนี้ตัวไหนชัดสุด และตรงตามที่ผมต้องการที่สุดครับ (เสียงของกีต้าร์จริง เพราะผมไม่แน่ใจว่าฟังถูกหรือเปล่าครับ)
4. ผมมีงบ 22,000 + 2,000 บาท จะมีกีต้าร์ยี่ห้อไหนรุ่นไหน (แถมหรือไม่แถมกล่อง) น่าสนใจอีกบ้างครับ

ช่วยไขปัญหาให้ผมด้วยครับ อาการฟุ้งซ่านอยากได้กีต้าร์มันครอบงำผมมากครับตอนนี้
ขอบคุณครับ
04-02-2008, 02:53
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: Takamine , Norman , Guild ตัวไหนดีกว่าครับ
ถ้าไม่รีบร้อนเจอกันที่บ้านเต่า 9 ก.พ. 51
จะมีเพื่อนๆสมาชิกที่ไปร่วมงานช่วยชี้แนะได้หลายยี่ห้อครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-02-2008, 03:09
Website Find Like Post Reply

RE: Takamine , Norman , Guild ตัวไหนดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ
04-02-2008, 03:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ชอบเบสหนักฯนี่ก็ต้องทรง D อย่างเดียวเลยครับ กีต้าร์ที่ลองมาก็เป็นทรงนี้นอกจาก Takamine
ที่ผมไม่รู้ว่าเป็นรุ่นอะไร ไม่ทราบว่ารุ่นนี้หรือเปล่า

[Image: 82im9.jpg]

Takamine ในระดับสองหมื่นนี่ถ้าเป็นรุ่นมีปิ้คอัพเรื่องเบสหนักนี่ลืมไปใด้เลยครับ ถ้าไม่มีปิ้คอัพก็คงมีรุ่น
AN-10 รุ่นเดียวที่อยู่ในงบถ้าหามือสองใด้

Norman B-18 นี่เขาว่าใส่สายเบอร์ 12 แล้วคอมักมีปัญหาครับ ดังนั้นถ้าใส่ใด้แต่สายเบอร์เล็กก็เบสน้อยเหมือนกัน

Guild GAD 50 นี่เคยลองแต่ไม่เคยสังเกตุว่าเบสมันห้วนฯ แต่ถ้าขนาด solid rosewood ยังห้วนก้ลืม GAD 40 ไปใด้เลย
เพราะ mahogany เสียงเบสห้วนกว่า rosewood แน่นอน

ในราคาสองหมื่นกว่านี่ถ้าต้องการเบสหนักลองดู Seagull ตัวที่น้ายอดเยี่ยมลงขายอยู่เป็นอีกทางเลือกครับ เท่าที่เตยลองเบสไม่เบาแน่นอน
04-02-2008, 10:19
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

นี่ถ้า งบถึง 27,000 เนี่ยสามารถ ซื้อ Guild gad50E ที่น้า Noom dbs ลงขายใน Guitar thai ได้เลยนะครับเนี่ย.....555

ล้อเล่นครับ...........

เมื่อวานเพิ่งเปลี่ยนสาย ตัว Guild gad50E ปัญหาเสียงแหลมบอดที่น้าป๋อว่าไว้เมื่อาทิตย์ที่แล้วมันหายไปครับ....กลายเป็นกรุ๊ง กริ๊ง....ชัดเจน
แต่เบสมันไม่เป็นเบสครับ...หรือเพราะผมใส่ elixir 80/20 ????????
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
04-02-2008, 11:04
ping Offline
Fancy Carp Lover

pood Wrote:ในราคาสองหมื่นกว่านี่ถ้าต้องการเบสหนักลองดู Seagull ตัวที่น้ายอดเยี่ยมลงขายอยู่เป็นอีกทางเลือกครับ เท่าที่เตยลองเบสไม่เบาแน่นอน

เห็นด้วยกับน้า Pood ครับ ได้ลองมาแล้วเหมือนกันครับ
ยังมี pick up ของ LR bagg ด้วย แต่จำรุ่นไม่ได้ครับ
ติดต่อน้ายอดเยี่ยมได้นะครับ อัธยาศัยดี
ข้อสำคัญเลือกกีตาร์ได้เข้าขั้นเซียน น้า Pood การันตี
บางครั้งถ้าเราได้เปลี่ยนมุมมองบ้าง
มันอาจจะทำให้ความคิดในแง่มุมใหม่ๆ เกิดขึ้นมาได้
04-02-2008, 12:04
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Therock Wrote:นี่ถ้า งบถึง 27,000 เนี่ยสามารถ ซื้อ Guild gad50E ที่น้า Noom dbs ลงขายใน Guitar thai ได้เลยนะครับเนี่ย.....555

ล้อเล่นครับ...........

เมื่อวานเพิ่งเปลี่ยนสาย ตัว Guild gad50E ปัญหาเสียงแหลมบอดที่น้าป๋อว่าไว้เมื่อาทิตย์ที่แล้วมันหายไปครับ....กลายเป็นกรุ๊ง กริ๊ง....ชัดเจน
แต่เบสมันไม่เป็นเบสครับ...หรือเพราะผมใส่ elixir 80/20 ????????
ปัญหานี้แก้ไม่ยากครับถ้าเบสไม่เป็นเบสก็ทำให้มันเป็นbenjoเลยครับ ????
Acoustic is my life..........
04-02-2008, 12:07

สวัสดี และขอบคุณทุกๆท่านครับ ที่ให้คำแนะนำ
ที่นี่ให้เกียรติ ใช้สรรพนามแทนกันว่าน้าใช่มั้ยครับ งั้นผมขออนุญาติด้วยคนนะครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
รูป Takamine ที่น้า pood ลง ผมคิดว่าใช่ที่ผมไปลองมาครับ
B 18 คงต้องตัดทิ้ง
เหลือ GAD-50 กะ GAD-40 แต่ GAD-50 เกินงบครับ แล้ว GAD-50E เสียงเป็นยังไงครับ
ชีวิตชั่งเศร้าจิงๆ สงสัยต้องเก็บเงินต่อ
ส่วน Seagull นี่ยอมรับว่ไม่เคยลองเลยครับ แล้วจะหาลองที่ร้าน หรือติดต่อน้าที่เป็นเจ้าของได้ที่ไหนครับ
(น้ายอดเยี่ยม) หรือมีเวปให้เข้าไปดูหน้าตาก่อนมั้ยครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านอีกครั้งครับ
04-02-2008, 13:38
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
love666 Wrote:สวัสดี และขอบคุณทุกๆท่านครับ ที่ให้คำแนะนำ
ที่นี่ให้เกียรติ ใช้สรรพนามแทนกันว่าน้าใช่มั้ยครับ งั้นผมขออนุญาติด้วยคนนะครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
รูป Takamine ที่น้า pood ลง ผมคิดว่าใช่ที่ผมไปลองมาครับ
B 18 คงต้องตัดทิ้ง
เหลือ GAD-50 กะ GAD-40 แต่ GAD-50 เกินงบครับ แล้ว GAD-50E เสียงเป็นยังไงครับชีวิตชั่งเศร้าจิงๆ สงสัยต้องเก็บเงินต่อ
ส่วน Seagull นี่ยอมรับว่ไม่เคยลองเลยครับ แล้วจะหาลองที่ร้าน หรือติดต่อน้าที่เป็นเจ้าของได้ที่ไหนครับ
(น้ายอดเยี่ยม) หรือมีเวปให้เข้าไปดูหน้าตาก่อนมั้ยครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านอีกครั้งครับ

อย่างที่เดอะร็อคบอกละครับ.. GAD50E (แถมกล่องอยู่แล้วนะครับ..)นี่มีมือสองอยู่ ผ่านการเบิร์นจากนักดนตรีอาชีพท่านนึงมา 1 ปี.. แล้วตัวนี้ผมก็เคยเล่นมาแล้ว.. เสียงเปิดครับ.. เพิ่มเงินอีกนิดสสสสนึง.. น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ..
04-02-2008, 13:52
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
มาอยู่บ้านนี้แล้วไม่มีคำว่าเศร้าหรอกครับ ถ้าจะเศร้าก็เศร้าไม่นานหรอก

Seagull ติดต่อที่นี่เลยครับ ราคาที่ลงเกินงบเล็กน้อยแต่ต่อแกเดี๋ยวก็ใจอ่อนเพราะน้ายอดเยี่ยมนี่ขายกีต้าร์ไม่ขาดทุน
แกไม่ขายอยู่แล้ว ตัวนี้ใด้ข่าวว่าฝากเพื่อนน้าตู่หิ้วมาจากอเมริกาครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=962

ส่วน Guild GAD 50E นี่มีขายอยู่สองตัวครับ ตัวแรกดูใด้ที่นี่

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=1002

ส่วนอีกตัวคือของ therock ที่แอบเอาไปให้น้า Katayoot ขายให้ ราคาตั้งแพงกว่าตัวข้างบนนิดหน่อยแต่ถ้าสตางค์
ยังไม่พอก็คุยกันใด้ครับ ทั้ง Seagull และ Guild สามารถนัดไปลองวันเสาร์นี้ที่บ้านเต่าก็ใด้นอกจากจะมีคนอื่นมาคว้าไป
ซะก่อนแต่ผมว่าไม่มีหรอก
04-02-2008, 14:02

Forum Jump: