Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ๆ พอดีเป็นมือใหม่
Author Message
distory Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Shy  ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ๆ พอดีเป็นมือใหม่
พอดีผมเพิ่งหัดกีต้าร์นะคับ เพิ่งหัดตีคอร์ด ผมมีปัญหาคือว่าเวลาตีคอร์ด ผมจะร้องเนื้อเพลงไปด้วยไม่ได้อะคับ พอร้องแล้วมันจะตีมั่วอะคับ จังหวะไม่ได้อะ อยากทราบว่ามีเทคนิคฝึกยังไงกันมั่งอะคับ แล้วปกติคนหัดใหม่ๆ เค้าเป็นกันไหมคับ ผมเริ่มงุดหงิดตัวเองละ Sad ขอบคุณมากๆคับ
(This post was last modified: 12-05-2011, 16:19 by distory.)
12-05-2011, 16:18
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ๆ พอดีเป็นมือใหม่
ผมแนะนำให้ ต้องหัดร้องเพลงนั้นๆให้คล่องก่อน ร้องตามไปเคาะจังหวะไป ใช้มือเคาะพื้นก็ได้
พอคุ้นและรู้จังหวะกระทบแล้ว จึงค่อยมาจับคอร์ดกีตาร์ให้ตรงกับเพลง
เดาว่าจับคอร์ดยังไม่ชำนาญ เลยพะวงหลายๆเรื่อง จึงอาจตกจังหวะได้ง่าย
เรื่องจังหวะนี่ก็เป็นปัญหาใหญ่สำหรับผมเมื่อหัดเล่นกีตาร์ เพราะไม่มีใครสอน เล่นมั่วๆไป จับจังหวะเองโดยตลอด
แรกๆหัดตีคอร์ดลงอย่างเดียวก็พอ รอจังหวะดีขึ้นค่อยใส่ลูกเล่นตีคอร์ดขึ้นลง หรือรัวคอร์ดตามความชำนาญ
เป็นกำลังใจให้ครับ
อย่าใจร้อนครับ เรื่องที่ว่ายากจะกลายเป็นง่าย หากรู้เทคนิค
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-05-2011, 16:30
Website Find Like Post Reply
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
RE: ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ๆ พอดีเป็นมือใหม่
(12-05-2011, 16:30)povation Wrote: ผมแนะนำให้ ต้องหัดร้องเพลงนั้นๆให้คล่องก่อน ร้องตามไปเคาะจังหวะไป ใช้มือเคาะพื้นก็ได้
พอคุ้นและรู้จังหวะกระทบแล้ว จึงค่อยมาจับคอร์ดกีตาร์ให้ตรงกับเพลง
เดาว่าจับคอร์ดยังไม่ชำนาญ เลยพะวงหลายๆเรื่อง จึงอาจตกจังหวะได้ง่าย
เรื่องจังหวะนี่ก็เป็นปัญหาใหญ่สำหรับผมเมื่อหัดเล่นกีตาร์ เพราะไม่มีใครสอน เล่นมั่วๆไป จับจังหวะเองโดยตลอด
แรกๆหัดตีคอร์ดลงอย่างเดียวก็พอ รอจังหวะดีขึ้นค่อยใส่ลูกเล่นตีคอร์ดขึ้นลง หรือรัวคอร์ดตามความชำนาญ
เป็นกำลังใจให้ครับ
อย่าใจร้อนครับ เรื่องที่ว่ายากจะกลายเป็นง่าย หากรู้เทคนิค
...ใช่เลยอย่างที่พี่ป๋อว่าต้องรู้เทคนิคก่อน!! แล้วต่อด้วยอาชีวะสุดท้ายก็สอยมหา'ลัย Big Grin
[Image: 90.gif]
12-05-2011, 19:47
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(12-05-2011, 16:30)povation Wrote: ผมแนะนำให้ ต้องหัดร้องเพลงนั้นๆให้คล่องก่อน ร้องตามไปเคาะจังหวะไป ใช้มือเคาะพื้นก็ได้
ขั้นต่อมา ก็ เปิดเพลงจริง ไปพร้อมๆกับร้องและเล่นกีต้าร์...
พอเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้ว ก็ไม่ต้องเปิดเพลงเป็นตัวช่วยละ แต่เท่านั้นยังไม่พอ
ต้องหัดเล่นให้คนอื่นร้องด้วย..เพื่อเป็นการฝึกในเรื่องการเล่นสนับสนุน และแก้ปัญหาเฉพาะหน้าจากนักร้อง เพื่อให้ออกมา ดูดีทั้งคู่
พอสุดท้าย ก็หัดร้องหัดเล่นในรูปแบบ จังหวะที่เปลี่ยนไปบ้าง เพื่อฝึกทักษะเวลาเจอสถาณการณ์แบบคาดไม่ถึง!!! Big Grin
พอถึงขั้นนี้.. ก็สอยมหา'ลัย สบายๆ ละTongue

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 13-05-2011, 15:15 by SARUN.)
13-05-2011, 15:14
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
อ่อ แรกๆผมก็เป็นครับ ไม่ต้องคิดมาก ผ่านมันไปได้แน่ๆครับ ลองฝึกตามน้าป๋อเลยครับ
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
14-05-2011, 03:47
distory Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอบคุณเพ่ๆมากคับ เดวถ้ามีไรสงสัยเดวจะมารบกวนใหม่นะคับ
19-05-2011, 11:28

Forum Jump: