Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หลอน PRS
Author Message
kitalica Away
Senior member

Likes Given: 0
RE: หลอน PRS
เยี่ยมเลยครับพี่ยอด
ตอนนี้ผมเรียนกีตาร์อยู่กับพี่ต้น อานนท์แจ๊ส แกมีอยู่สามตัว ผมเคยลองเล่นแล้ว หลอนเลยครับ
เป็นกีตาร์ไฮโซ ผู้ดี เสียงเยี่ยม ผิวพรรณนวลเนียนม๊ากๆ inlay ของแกเป็นแบบนกใหญ่ทั้งนั้นด้วย สวดยวด

ตอนนี้อยากเล่นของพี่ยอดอะ
ห้ามคำพูดของตัวเองก่อนหลุดปากนั้นง่ายยิ่ง
แต่ถอนความเจ็บใจของคนอื่นหลังฟังคำบาดหูจากเรานั้นแสนยาก!
Big Grin
11-05-2011, 13:47
Find Like Post Reply
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
เข้ามาเชียร์ครับ ผมใช้ PRS Custom 24 / 10 TOP /รุ่นครบรอบ 20 ปี / คอ WT ( wide thin )

ไม่เซียน PRS มากมายนะครับ อธิบายเท่าที่ทราบ
-10 TOP หมายถึง grade ของไม้ที่มาทำ body ถ้า 10 TOP ลายไม้จะละเอียดสวยงาม ไม่มี ตาไม้ หรือลายหยาบ ๆ ลายสะดุดไม่ต่อเนื่องอะไรประมาณนี้นะครับ
-ครบรอบ 20 ปี ลายนกที่คอแทนที่จะเป็นนก ตรง ๆ จะเป็นลายนกเลื้อยไปมาบนคอ โรงงานเรียก flying birds
-คอ WT wide thin คือ รุ่นเดียวกันจะมีคอหลายแบบ คอ หนา คอ U ผมลองเล่นดูแล้วส่วนตัวชอบคอ wide thin เลย เลือกมา คอ U มันอ้วนมากเลยนะ ผมสรีระสูง 180 มือจัดว่าใหญ่ยังว่ามันจับยากเลย แต่คนอื่นต้องลองดูเองดีกว่านะครับ
-รุ่นนี้ยังไม่ใช่ grade Artist package ถ้าเป็น Artist Package อุปกรณ์ลูกบิด bridge จะเป็นทองทั้งหมด และอื่น ๆ ต่างกันอีกปลีกย่อย ที่จริงเลือกได้ก็อยากได้ Artist package แต่ตอนที่ซื้อมันไม่มี

[Image: PRS.jpg]

ข้อดี : คอเล่นง่ายมาก ล้วงลึกได้สบาย ๆ design ดีมาก , sound หนา แน่นหายห่วง แต่ มันจะคนละ sound กะ Les paul นะ ลองฟัง Linkin Park , บทจะหวาน ก็ แยกเป็น Single coil ได้ หวานมาแบบ single coil 2 ตัวกลับเฟสผสมกัน แบบ Fender แต่ก็ไม่ใช่ Fender อีกนั่นละ ( เมื่อก่อนผมก็ไม่ทราบว่ามันทำ single coil ได้ คือไอ้ปุ่มหมุน 3 ปุ่ม Volume Tone น่ะ ?อันท้ายสุดมันจะเป็น 5 แก็ก บิดเลือกได้ ) , ลูกบิดออกแบบใส่สายง่ายมี lock แน่นดี ไม่ต้องม้วนหลายรอบ และสาย stay intune ได้นานอย่างน่าประหลาดใจ เล่นงานทั้งคืน กด Tuner ดู มันก็อยู่ที่เดิม เป๊ะ เป๊ะ ตลอด ไม่เพี้ยนไปไหนเลย sustain note ยาวมาก มาก...

ข้อเสีย : ราคาสูง , เสียงจะไม่ใช่เสียงตำนาน Rock อย่าง Les Paul หรือ Fender

Swith 5 แก๊กที่ว่า จะมีให้เลือกอีกว่าจะชอบเป็น ปุ่มหมุนแบบในรูปที่ผมเล่น หรือจะเป็น switch โยก แบบ Les Paul โดบถ้าเป็น Switch โยกแบบ Les Paul จะมี switch โยก เล็ก ๆ อีกตัว ไว้สั่งงาน ตัดต่อ Single coil หรือ Humbucker แบบ Santana ใช้ แต่ผมมาคิดดู พอเล่นสดจริง ๆ จะเปลี่ยน sound จาก หวาน มา โหด ก็ต้องทำงาน 2 ที คือโยก 2 switch เกรงว่าจะเข้า solo ไม่ทัน เลยเลือกแบบเป็น switch 5 แก๊ก มา ด้วยความชอบส่วนตัว

ขอ share เท่าที่ทราบเท่านี้ครับ รอ เซียน ๆ มาต่อให้นะครับ แต่เชียร์ว่าดี คุ้มราคาแต่ต้องยอมรับก่อนว่ามันไม่ใช่เสียง Les Paul ครับ
[Image: PRS2.jpg]

(This post was last modified: 11-05-2011, 14:02 by jackkitchar.)
11-05-2011, 13:58

ขอบคุณน้า jackฯ มากๆ ครับ ผมบันทึกข้อมูลดีๆ ไว้แล้วครับ
ห้ามคำพูดของตัวเองก่อนหลุดปากนั้นง่ายยิ่ง
แต่ถอนความเจ็บใจของคนอื่นหลังฟังคำบาดหูจากเรานั้นแสนยาก!
Big Grin
11-05-2011, 14:06
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(11-05-2011, 13:47)kitalica Wrote: เยี่ยมเลยครับพี่ยอด
ตอนนี้ผมเรียนกีตาร์อยู่กับพี่ต้น อานนท์แจ๊ส แกมีอยู่สามตัว ผมเคยลองเล่นแล้ว หลอนเลยครับ
เป็นกีตาร์ไฮโซ ผู้ดี เสียงเยี่ยม ผิวพรรณนวลเนียนม๊ากๆ inlay ของแกเป็นแบบนกใหญ่ทั้งนั้นด้วย สวดยวด

ตอนนี้อยากเล่นของพี่ยอดอะ

ต้องขออนุญาตแฟนผมก่อน แกหวงของผมมาก Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
12-05-2011, 11:41

ผมขอแล้วครับพี่ชัย พี่เค้าฝากบอกมาว่า ให้ล้างมือให้สะอาดทั้งก่อนเล่นและหลังเล่น...เอ้ย!!!!!!!! ม่ายช่ายคนละงานกันครับ พี่ชัยครับ พี่ชัยสุดหล่อม๊าก ขอไปเล่นหน่อยครับ
Big Grin
(This post was last modified: 12-05-2011, 13:08 by kitalica.)
12-05-2011, 13:05

Forum Jump: