Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด
(06-05-2011, 07:02)yot977 Wrote: butterfly REVOLUTION ครับไม่ได้หยิบมาฟังนานแล้วครับแต่พอถ้าใครถามว่าอัลบัมไหนอัดดีผมนึกถึงชุดนี้เลยครับพี่
ชุดนี้คงหาไม่ได้แล้วมั้งครับ ว่างๆคงต้องไปลองฟังที่บ้านน้อง yot977 พร้อมกับลองกีต้าร์ด้วยเลยครับ Smile

(06-05-2011, 08:48)Labour Wrote: ผมชอบ The Corr ตอนถอด(ปลั๊ก) Big Grin
ผมว่าชุดนี้พี่ต่ายคงชอบ DVD ที่เห็นภาพตอนถอด(ปลั๊ก)มากกว่า audio แน่เลยครับ Tongue

(06-05-2011, 10:20)lekleklek Wrote: the eagle hell freezes over สุดยอดมากครับอัด LIVE ได้สุดๆจริงๆ
มีเพื่อนคนนึง สมัยก่อนที่แผ่นนี้ออกใหม่ๆ ไปบ้านแกทีไรก็จะหยิบแผ่นนี้มาเปิดให้ฟังเสมอครับ

(06-05-2011, 10:25)napman Wrote: To my set of ears (only), Beatles Sgt. Pepper's Lonely Hearts Club Band is at the top of my list. Many reasons to support its best recording of all time. But let me just mention only a few here.
ผมต้องลองไปตั้งใจฟังแผ่นนี้อย่างตั้งใจอีกครั้งแล้วครับพี่แนป

(06-05-2011, 11:47)pop_250823 Wrote: วง Fire House อัลบัม Unplugged ครับ ได้ฟิวส์ Acousetic ดี
แล้วก็วง U2 ในหลายๆอัลบัมเลยครับ
ชุดนี้ผมว่าเอามาทำเวอร์ชั่นอคุสติกได้ดีบางเพลงเพราะกว่าเวอร์ชั่นเดิมด้วยครับ

(06-05-2011, 12:11)karn Wrote:
(06-05-2011, 11:47)pop_250823 Wrote: วง Fire House อัลบัม Unplugged ครับ ได้ฟิวส์ Acousetic ดี
แล้วก็วง U2 ในหลายๆอัลบัมเลยครับ

ฟังอัลบั้มนี้หรือยังครับน้าป๊อป Big GrinBig Grin .. [Image: album_picture_00019.jpg]
สงสัยต้องมาอยู่ค่ายนี้บ้างแล้ว เจ้าของแกเชียร์เก่ง Big Grin แต่ของเค้าดีจริงๆนะ

(06-05-2011, 12:57)ยอดเยี่ยม Wrote: อัลบั้มบันทึกเสียงที่เป็น Audio หรือว่าแบบทั้งภาพและเสียงแบบ DVD หรือ Blu-ray ครับพี่เว็บ Cool
ถ้าเป็นแบบทั้งภาพและเสียง ชอบระบบเสียงแบบ 5.1 DTS ชุด One Night Only ของ Bee Gees
และ The Eagles ชุด Farewell Tour ส่วนชุดที่เป็นแบบ Audio จะบอกทีหลังนะครับ
ได้ทั้ง audio และ DVD audio หรือ DVD ภาพครับพี่ยอดเยี่ยม ชุดที่บอกมาก็เคยฟังอยู่หลายครั้ง แต่ยังไม่มีโอกาสฟังจากเครื่องเสียงครบๆเลยครับ

(06-05-2011, 15:07)pood Wrote: ถ้าถามว่า Album ใหนบันทึกเสียงดีที่สุดน่าจะหมายความถึงแผ่นเสียงนะครับเพราะแม้แต่ทุกวันนี้พวก audiophile ตัวจริงเขาก็ยังยืนยันว่าเสียงจาก digital format ก็ยังไม่มีความเป็นดนตรีเท่ากับเสียงจาก analog format คือแผ่นเสียง LP

สมัยผมเคยเล่นเครื่องเสียงราคาเจ็ดหลักผมก็ฟังแต่แผ่น LP เหมือนกันแต่ตอนกลับเมืองไทยผมทิ้งแผ่นเสียงไว้ที่อเมริกาพันกว่าแผ่นและฟังแต่ CD ครับ เดี๋ยวนี้ CD ก็ยังไม่มีเวลาฟังเลยฟังแต่ MP3 ซะเป็นส่วนใหญ่

ไม่ว่ายุคสมัยใดคุณก็ต้องเลือกว่าจะฟัง content ที่ถูกใจหรือจะฟังการบันทึกเสียงแบบสุดยอดแต่เพลงฟังไม่เข้าหู ผมเคยไปบ้านเสี่ยที่เล่นเครื่องเสียงราคาเกือบสิบล้านแต่แกซื้อแผ่น audiophile เอาไว้เปิดอวดเท่านั้นแต่ถ้าไม่มีแขกแกก็เปิดแต่เพลงจีนครับ

ถ้าจะให้คะแนนกับคุณภาพของการอัดเสียงก็ต้องยกให้กับแผ่น audiophile ซึ่งมีแต่เพลงคลาสสิคและเพลงแจ้ซครับ แผ่นที่ผมชอบมากสุดคือแผ่น "Jazz at The Pawn Shop" ครับเพราะเก็บบรรยากาศใด้สุดยอดและเพลงเพราะด้วย ถ้าอุปกรณ์พร้อมก็ควรซื้อแผ่น SACD มาฟังครับ

http://www.amazon.com/gp/product/B00011V...4E3GRX1GAY

ส่วนเพลงร้อค เพลงคันทรี่และเพลงป้อปนั้นส่วนใหญ่เสียงโดนบีบสุดๆครับเพราะเขาเอาไว้เปิดทางวิทยุ FM แม้แต่แผ่นร้านชอบเอามาเปิดโชว์อย่าง "Hell Freezes Over" นี่โดนอัด compression เข้าไปเป็นสิบดีบี แผ่นนี้มี audiophile LP ที่ไม่ใด้บีบอัดขายนะครับ

http://www.amazon.com/Hell-Freezes-Over-...654&sr=1-8

ถ้าเป็นแผ่นปกติที่ไม่ใช่แผ่น audiophile ผมยกให้แผ่น "Dark Side of The Moon" ของ Pink Floyd ครับ

-พี่ Pood ครับ ได้หมดทั้ง ซีดี และแผ่นเสียงครับ แต่แผ่นเสียงตอนนี้เครื่องผมไม่ได้ฟังนานมากแล้วครับ ไม่รู้จะใช้ได้อยู่หรือเปล่าครับ ช่วงแรกที่เค้าเริ่มเปลี่ยนจาก analog -> digital ก็รับไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ แต่หลังๆนี่ก็ถือว่าระบบ digital พัฒนาไปมากครับ ผมก็เหมือนๆพี่ pood ครับ ด้วยความสะดวกสบายกว่า หลังๆนี่ก็ mp3 เหมือนกันครับ (amazon ยังขาย mp3เลยครับ) เลยรู้สึกว่า อยากกลับไปฟังอะไรบ้างที่ได้อัธรสแบบครบๆครับ
-เพิ่งทราบเรื่องเพลงสำหรับเปิดตามสถานีวิทยุนี่ถูกบีบอัด มิน่าชุดใหม่ๆบางชุดเพลงเพราะๆ แต่เสียงไม่ได้เลยครับ
-Dark side...นี่เป็นที่กล่าวขานกันมากครับ ฟังตั้งแต่ตอนเด็กๆไม่เข้าใจครับ ตอนนี้มาฟังอีกทีพอจะเข้าได้ถึงบ้างครับ
-อาเสี่ยนี่ฮาครับ ไม่รู้ใช่เสี่ยยอดเยี่ยมหรือเปล่านะครับ Big Grin

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ยังแนะนำมาได้เรื่อยๆนะครับ Big Grin
(This post was last modified: 06-05-2011, 17:00 by Webmaster.)
06-05-2011, 15:51
Website Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด
คือ...จริงๆแล้วผมก็ฟังไม่รู้อ่ะครับว่ามันบันทึกมาดีไหม
แต่ว่าผมคิดว่าดีสำหรับบันทึกการแสดงสด (Live) แล้วกันนะครับ (คืออยากมีส่วนร่วมง่ะ Sad )

[Image: 007792.jpg]

เพิ่งซื้ออัลบั้ม "Albert King with SRV...In Session" มาอ่ะครับ
นอกจาก CD ไว้ฟังแล้ว จะมี DVD วีดีโอบันทึกการแสดงสดให้ดูด้วยครับ

ที่ได้มาเพราะผมไปตามหาแผ่นอื่นของ SRV ที่พารากอนแต่ว่ามันหมดทุกอัลบั้มเลย
แล้วคนขายก็เลยแนะนำแผ่นนี้มา
ตอนแรกรำคาญที่เชียร์จังเลย แต่พอฟังแล้วก็ดีใจมากที่เค้าเชียร์ครับ

ใครเคยฟังแล้ว คิดว่าบันทึกดีไม่ดียังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ Smile
06-05-2011, 16:32
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ขอบคุณน้อง dear709 ครับ แผ่นนี้ไม่เคยฟังเหมือนกันครับ ไว้ต้องลองหามาฟังบ้างครับ
06-05-2011, 16:51
guitarpom Offline
Member

Likes Given: 0
ผมว่าอัลบั้ม แดนศิวิไลซ์ ของพี่ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ ถ้าเทียบในยุคนั้นผมว่าก็บันทึกเสียงและทำดนตรีได้ยอดเยี่ยมอัลบั้มหนึ่งทีเดียวนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=54QWC_l4nvU
06-05-2011, 20:07
Chad90 Offline
Member

Likes Given: 1
สวัสดีครับ เป็นน้องใหม่ ไม่เคยเข้ามา post แต่เข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆ เป็นเพื่อนกับป๋อตั้งแต่สมัยเรียนมัธยม เห็นหัวข้อนี้ เลยอยากแสดงความเห็นด้วย เห็นด้วยกับน้า Pood ครับ สำหรับแผ่น Jazz At The Pawnshop เป็นแผ่นที่ผมชอบมากที่สุดเช่นกัน ฟังแล้วเหมือนได้ไปฟังอยู่ในสถานที่จริงๆ
ส่วนเพลง Rock ผมชอบ Nightfly ครับ แผ่นแรกของ Donald Fagan หลังจากที่ออกมาจาก Steely Dan
Jazz At The Pawnshop - High Life
http://www.youtube.com/watch?v=4dRer4TEOYg
Donald Fagen I.G.Y. (What a Beautiful World)
http://www.youtube.com/watch?v=sogYgHlNn...re=related
06-05-2011, 20:28
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(06-05-2011, 20:28)Chad90 Wrote: สวัสดีครับ เป็นน้องใหม่ ไม่เคยเข้ามา post แต่เข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆ เป็นเพื่อนกับป๋อตั้งแต่สมัยเรียนมัธยม เห็นหัวข้อนี้ เลยอยากแสดงความเห็นด้วย เห็นด้วยกับน้า Pood ครับ สำหรับแผ่น Jazz At The Pawnshop เป็นแผ่นที่ผมชอบมากที่สุดเช่นกัน ฟังแล้วเหมือนได้ไปฟังอยู่ในสถานที่จริงๆ
ส่วนเพลง Rock ผมชอบ Nightfly ครับ แผ่นแรกของ Donald Fagan หลังจากที่ออกมาจาก Steely Dan
Jazz At The Pawnshop - High Life
http://www.youtube.com/watch?v=4dRer4TEOYg
Donald Fagen I.G.Y. (What a Beautiful World)
http://www.youtube.com/watch?v=sogYgHlNn...re=related

ยินดีต้อนรับครับคุณเพื่อน....นักเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย
ใครหว่า!?!? ลงรูปมาเลย กล้าๆหน่อย....
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
06-05-2011, 20:51
tatsanai Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ผมชอบ The white album ของ The Beatles ครับ
ชอบเพลง While my guitar gently weeps ชอบเสียงlead guitar ของ Eric Clapton ที่มา Jam ในเพลงนี้
มันโหยหวนสมชื่อเพลงดีจริงๆ นึกถึงเพลงนี้ที่ไรก็ได้ยินแต่เสียงกีต้าร์ก้องอยู่ในหู

น้า Nap ครับ อัลบัม Sgt. Pepper's Lonely Hearts Club Band ยอมรับครับว่าองค์ประกอบของดนตรีอลังการสุดๆ มีออร์เครสตร้าวงใหญ่มาแบคอัพ แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะมันฟังแล้วไม่ค่อยเมือนเพลงของ The Beatles ที่เราคุ้นเคย (ผม Beatlesmania เต็มตัวครับ)

น้า Chad90 ถ้าเป็นเพื่อนพี่ป๋อ ก็เป็นพี่โรงเรียนผมด้วยสิครับ
ยินดีต้อนรับ OSK ครับ
-------เพื่อลูก-------
06-05-2011, 21:33
Chad90 Offline
Member

Likes Given: 1
(06-05-2011, 20:51)povation Wrote:
(06-05-2011, 20:28)Chad90 Wrote: สวัสดีครับ เป็นน้องใหม่ ไม่เคยเข้ามา post แต่เข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆ เป็นเพื่อนกับป๋อตั้งแต่สมัยเรียนมัธยม เห็นหัวข้อนี้ เลยอยากแสดงความเห็นด้วย เห็นด้วยกับน้า Pood ครับ สำหรับแผ่น Jazz At The Pawnshop เป็นแผ่นที่ผมชอบมากที่สุดเช่นกัน ฟังแล้วเหมือนได้ไปฟังอยู่ในสถานที่จริงๆ

ยินดีต้อนรับครับคุณเพื่อน....นักเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย
ใครหว่า!?!? ลงรูปมาเลย กล้าๆหน่อย....

ลงแล้วครับ กลัวลืม เลยคัดรูปจากวันที่ไปเยี่ยมบ้านเต่าเมื่อเดือน ธ.ค. ปีที่แล้วมาลง
(06-05-2011, 21:33)tatsanai Wrote: ผมชอบ The white album ของ The Beatles ครับ
ชอบเพลง While my guitar gently weeps ชอบเสียงlead guitar ของ Eric Clapton ที่มา Jam ในเพลงนี้
มันโหยหวนสมชื่อเพลงดีจริงๆ นึกถึงเพลงนี้ที่ไรก็ได้ยินแต่เสียงกีต้าร์ก้องอยู่ในหู

น้า Nap ครับ อัลบัม Sgt. Pepper's Lonely Hearts Club Band ยอมรับครับว่าองค์ประกอบของดนตรีอลังการสุดๆ มีออร์เครสตร้าวงใหญ่มาแบคอัพ แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะมันฟังแล้วไม่ค่อยเมือนเพลงของ The Beatles ที่เราคุ้นเคย (ผม Beatlesmania เต็มตัวครับ)

น้า Chad90 ถ้าเป็นเพื่อนพี่ป๋อ ก็เป็นพี่โรงเรียนผมด้วยสิครับ
ยินดีต้อนรับ OSK ครับ

ยินดีครับน้อง Tatsanai
(This post was last modified: 06-05-2011, 21:55 by Chad90.)
06-05-2011, 21:53
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
ผมว่า Dire Straits/Brothers in Arms ก็ถือว่าเสียงดีมากเหมือนกัน
เป็นอีกชุดที่ร้านขายเครื่องเสียงชอบนิยมเอามาเปิดเหมือนกัน
(This post was last modified: 06-05-2011, 21:56 by Cin.)
06-05-2011, 21:55
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
สากล
-ถ้าเป็นเพลง ---> "Need You Now" โดยLady Antebellum
-ถ้าเป็นAlbum ---> "The Suburbs" โดยArcade Fire

ไทย
-ถ้าเป็นเพลง ---> "ตบมือข้างเดียว? โดยปาน
-ถ้าเป็นAlbum ---> "The Rhythm" โดยโซล อาฟเตอร์ ซิกซ์

TongueTongueTongue

[Image: 90.gif]
06-05-2011, 22:55

Forum Jump: