Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชุมนุมกีตาร์สายเอ็น ครั้งที่ 1.
Author Message
Arnoldmobile Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ชุมนุมกีตาร์สายเอ็น ครั้งที่ 1.
ฝากพี่ไข่ไก่เล่นเพลงนี้ในงานชุมนุมสายเอน ๑ครับ
ละก็..เพลงนี้อีกสักหนึ่งนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ.
" I Will Offer The Order Which You Cannot Refuse "Cool
(This post was last modified: 03-05-2011, 17:47 by Arnoldmobile.)
03-05-2011, 17:36
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ชุมนุมกีตาร์สายเอ็น ครั้งที่ 1.
กีตาร์ที่ผมพร้อมจะนำไปแสดงในงานนี้ครับ
Yamaha G-60A ที่เป็นกีตาร์ตัวแรกของผม
Suzuki No.C-8
Great
1981 Classical 1613-4 Natural A/E # 262860
2006 Viper EA63-8 Custom Shop Blue A/E # 608251
1978 Country Artist 1624-4 Natural A/E # 132376 Custom Ordered
1990 Gibson Chet Atkins CE Natural A/E # 90050506
Gibson Chet Atkins CE Natural A/E Custom 7 string
2002 Lowden F25J Indian Rosewood / Cedar A/E # 13939
2002 Lowden F25J Indian Rosewood / Cedar A/E # 14053
2002 Taylor NS72-CE Special Brazilian/Spruce Natural A/E #

งานนี้อาจพ่วง Ukulele เข้าไปด้วยก็ได้ครับ เพราะว่า เครื่องดนตรีชนิดนี้กำลังมาแรงในหมู่สาวๆ....
Tenor Ukulele Roundback Natural
Concert Ukulele Maestro UC - 40S Natural # 2009 - 1128

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
03-05-2011, 22:02
Website Find Like Post Reply
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
อยากด้วยคนคร้าบบบบบบบบบ

Request เจ้าสำนัก 141 จะนำกีต้าร์สายเอ็นจากฮ่องกงมาด้วยคับบบบบ TongueTongueTongue
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

03-05-2011, 22:34
ไข่ไก่ Offline

|
อ้าว................ตกลงจัดเหรอครับ ที่ไหน เมื่อไร
น้า Arnold ครับ ในความคิดของผม สุดยอด composer ของโลกคือท่าน J S Bach
นี่แหละ ด้วยเหตุผล(ส่วนตัว)ต่อไปนี้
1. เพลงที่แต่ง ตั้งแต่ยุคบาโรค สมัยนั้นยังไม่มีแม้กระทั่ง piano แต่เพลงยังดูทันสมัยถึงล้ำสมัยในปัจจุบัน และท่าทางจะในอนาคตด้วย ทำนองยังมีการนำมาใช้บ่อย ๆ
2. มีผู้นำไป transcribe เป็นเครื่องดนตรีสารพัดในยุคปัจจุบันตั้งแต่ organ ไฟฟ้า จนถึง synthesizer แม้กระทั่งนักกีตาร์ไฟฟ้าระดับเทพทั้งหลายก็โปรดปรานนำเพลงของท่านมาเล่นในแบบของตัวเอง คือถ้าจะเป็นเทพอาจต้องมี Bach ซักเพลง
3. การเดินทำนองจะมีการใช้เสียงประสานเป็นทำนองรองเรียงกันเป็นชั้น ๆ ไป คล้ายการหารทศนิยมไม่รู้จบ คนที่เก่งกว่าก็จะสามารถตีความทำนองหลักหรือทำนองรองสลับกันไปแล้วก็เกิดทำนองใหม่แก้กัน อันนี้คล้าย jazz ครับ แต่ซับซ้อนและมีระเบียบแบบแผนกว่า
4. เพลงบางเพลงไม่มีท่อนซ้ำกันเลยตั้งแต่ต้นจนจบ จำยากมาก ลืมง่ายมาก
5. เพลงส่วนใหญ่จะยากถึงยากที่สุด ไม่ว่าจะใช้เครื่องดนตรีอะไรเล่นก็ยากหมด ตอน
Segovia (บิดาแห่งกีตาร์คลาสสิคสมัยใหม่)เล่นเพลง Chacone ใช้เวลาทั้งซ้อมทั้งแปลงให้เหมาะสมกับกีตาร์นานถึง 7 ปี ถึงจะแสดง concert เพลงนี้ได้ ปัจจุบันเพลงนี้หลักสูตรปริญญาโททางดนตรีบางมหาวิทยาลัยใช้เวลาทั้งเทอมสำหรับเพลงนี้เพลงเดียว
ยังมีเหตูผลอีกมาก แต่นี่พิมพ์เยอะสุดตั้งแต่อยู่ในเวปนี้มาแล้วคนอ่านคงเบื่อมาก เพลงที่น้าคนเหล็กขอ 2 เพลง ผมขอเล่นเพลงล่างละกันคุ้นหูหน่อย เพลงบนขอเป็นเทอมหน้านะครับ หรืออาจบางทีสัก 7 ปีคงพอดี
03-05-2011, 23:15
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอร่วมด้วยช่วยกันครับ ตอนนี้มีกีต้าร์สายไนล่อนดังต่อไปนี้แต่คงจะขนไปหมดไม่ไหวเพราะครอบครัวผมมีแค่สองคนเองและคงต้องวานน้ายอดเยี่ยมมาช่วยเปลี่ยนสายให้ด้วยเพราะผมเปลี่ยนสายกีต้าร์คลาสสิคไม่ป็นครับ

1. 1987 Guild 3C spruce/mahogany all solid, LR Baggs Double Barrel pickup.

2. 1980 Takamine Hirade Special, cedar/brazilian rosewood all solid, Takamine prototype preamp ( 1981 Namm's demo guitar).

3. 1975 Ryoji Matsuoka , cedar/brazilian rosewood all solid.

4. 2003 Breedlove N201E, cedar/indian rosewood all solid. Fishman Prefix Blend preamp.

5. 1979 K. Yairi Y303, Alto guitar, cedar/rosewood all solid.

6. 2009 Asturias Custom S, spruce /rosewood all solid concert guitar

7. 1981 Asturias A-10, cedar/rosewood all solid.

8. 1991 Takamine CP-132SC, cedar/rosewood (solid back), Parametric EQ preamp.

9. 1964 Gibson C-1S, Parlor guitar, spruce/mahogany all solid..
(This post was last modified: 04-05-2011, 10:28 by pood.)
03-05-2011, 23:44
piggyprince Offline
VIP member

โหหห น่าสนุกจังครับ แอบตื่นเต้นจังเพราะพี่ๆเป็นกูรูกันจริงๆ Big GrinBig GrinBig Grin
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

04-05-2011, 00:00
Arnoldmobile Offline

RE: |
(03-05-2011, 23:15)ไข่ไก่ Wrote: อ้าว................ตกลงจัดเหรอครับ ที่ไหน เมื่อไร
น้า Arnold ครับ ในความคิดของผม สุดยอด composer ของโลกคือท่าน J S Bach
นี่แหละ ด้วยเหตุผล(ส่วนตัว)ต่อไปนี้
1. เพลงที่แต่ง ตั้งแต่ยุคบาโรค สมัยนั้นยังไม่มีแม้กระทั่ง piano แต่เพลงยังดูทันสมัยถึงล้ำสมัยในปัจจุบัน และท่าทางจะในอนาคตด้วย ทำนองยังมีการนำมาใช้บ่อย ๆ
2. มีผู้นำไป transcribe เป็นเครื่องดนตรีสารพัดในยุคปัจจุบันตั้งแต่ organ ไฟฟ้า จนถึง synthesizer แม้กระทั่งนักกีตาร์ไฟฟ้าระดับเทพทั้งหลายก็โปรดปรานนำเพลงของท่านมาเล่นในแบบของตัวเอง คือถ้าจะเป็นเทพอาจต้องมี Bach ซักเพลง
3. การเดินทำนองจะมีการใช้เสียงประสานเป็นทำนองรองเรียงกันเป็นชั้น ๆ ไป คล้ายการหารทศนิยมไม่รู้จบ คนที่เก่งกว่าก็จะสามารถตีความทำนองหลักหรือทำนองรองสลับกันไปแล้วก็เกิดทำนองใหม่แก้กัน อันนี้คล้าย jazz ครับ แต่ซับซ้อนและมีระเบียบแบบแผนกว่า
4. เพลงบางเพลงไม่มีท่อนซ้ำกันเลยตั้งแต่ต้นจนจบ จำยากมาก ลืมง่ายมาก
5. เพลงส่วนใหญ่จะยากถึงยากที่สุด ไม่ว่าจะใช้เครื่องดนตรีอะไรเล่นก็ยากหมด ตอน
Segovia (บิดาแห่งกีตาร์คลาสสิคสมัยใหม่)เล่นเพลง Chacone ใช้เวลาทั้งซ้อมทั้งแปลงให้เหมาะสมกับกีตาร์นานถึง 7 ปี ถึงจะแสดง concert เพลงนี้ได้ ปัจจุบันเพลงนี้หลักสูตรปริญญาโททางดนตรีบางมหาวิทยาลัยใช้เวลาทั้งเทอมสำหรับเพลงนี้เพลงเดียว
ยังมีเหตูผลอีกมาก แต่นี่พิมพ์เยอะสุดตั้งแต่อยู่ในเวปนี้มาแล้วคนอ่านคงเบื่อมาก เพลงที่น้าคนเหล็กขอ 2 เพลง ผมขอเล่นเพลงล่างละกันคุ้นหูหน่อย เพลงบนขอเป็นเทอมหน้านะครับ หรืออาจบางทีสัก 7 ปีคงพอดี
แฮ่..พี่ไข่ไก่ครับ เพลงล่างมีโนต้ทั้งหมด ๖ หน้านะครับ..Sadอย่าบอกว่าท่านจำได้หมดแล้วนะครับ..Cool You are Superman..! เพลงแรกมีหน้าเดียว แต่ตอนซ้อมบั่นทอนกำลังใจอย่างแรงมาก เวลาเล่นช้าๆเสียงมันไม่เป็นสองไลน์สวนกันอย่างที่อยากให้เป็น(gigue) แต่ผมรอ ๗ปีได้ครับTongue พูดถึงท่าน Andre Segovia ขอเล่าให้ฟังความเปิ่นของผมหน่อยนะครัับ ผมเคยบอกนักดนตรีคนหนึ่งว่า John Williams หนึ่งในลูกศิษต์ คนที่แอบไปตั้งวงรอคชื่อ Rainbow แถวๆออสเตรเลียเป็นคนเดียวกับคนทำซาวด์แทรคหนังสตาร์วอร์ นักดนตรีท่านนั้นก็สุภาพมากครับ ยิ้มและก็ไม่พูดอะไร แถมยังถามว่า John Williams คนไหนที่รู้จัก Julian Bream ? ฮา ฮา ผมก็เลยหน้าแตกครับ แป่ว จบ.ปล.Andre Segovia มีศิษต์เอกสองคนคือ Julian Bream John Williams.คนแรกอยู่ในวิดิโอที่สองครับ.

" I Will Offer The Order Which You Cannot Refuse "Cool
(This post was last modified: 04-05-2011, 00:36 by Arnoldmobile.)
04-05-2011, 00:18
agoodmouse Offline
Member

Likes Given: 7
จะมีงานดีๆ อีกแล้ว ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ
Rhythm of love
04-05-2011, 00:55
somboon.c Offline
Member

ผมมีอยู่ตัวหนึ่งครับ ซื้อแถวเวิ้งฯ ครับ...ไม่รู้ยี่ห้ออะไร ทำในสเปน (ไม่รู้จริงหรือเท็จ) Action สูงมากเล่นลำบาก ตอนนี้เข้ากรุแล้วครับ เนื่องจากเพื่อนๆ ของลูก เข้ามาเล่นในบ้านแล้วทำล้มและก็เหยียบซ้ำ ผลก็คือท็อปแตกครับไม่รู้ว่าจะซ่อมหรือซื้อใหม่อย่างไหนจะคุ้มกว่ากันครับ...ราคาซื้อมาหมื่นกว่าบาทไม่รู้ถูกหลอกหรือเปล่า ผมลองเล่นของยามาฮ่ารุ่นเล็กยังรู้สึกว่าเล่นดีกว่าและเสียงก็ดีกว่าด้วย ซื้อตอนเริ่มเรียนใหม่ๆ ครับ...ตอนนี้ก็หยุดเล่นไปเกือบปีแล้วหันมาฝึกเล่นสายเหล็กแทนครับ...ฝีมือเพิ่งหัดเล่นหัดเกาอยู่ครับ...น้าๆ
จะจัดงานเมื่อขออนุญาตไปแจมด้วยคนครับ...ขอบคุณครับ
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
(This post was last modified: 04-05-2011, 09:30 by somboon.c.)
04-05-2011, 09:23
ไข่ไก่ Offline

RE: |
[/quote]แฮ่..พี่ไข่ไก่ครับ เพลงล่างมีโนต้ทั้งหมด ๖ หน้านะครับ..Sadอย่าบอกว่าท่านจำได้หมดแล้วนะครับ..Cool You are Superman..! เพลงแรกมีหน้าเดียว แต่ตอนซ้อมบั่นทอนกำลังใจอย่างแรงมาก เวลาเล่นช้าๆเสียงมันไม่เป็นสองไลน์สวนกันอย่างที่อยากให้เป็น(gigue) แต่ผมรอ ๗ปีได้ครับTongue พูดถึงท่าน Andre Segovia ขอเล่าให้ฟังความเปิ่นของผมหน่อยนะครัับ ผมเคยบอกนักดนตรีคนหนึ่งว่า John Williams หนึ่งในลูกศิษต์ คนที่แอบไปตั้งวงรอคชื่อ Rainbow แถวๆออสเตรเลียเป็นคนเดียวกับคนทำซาวด์แทรคหนังสตาร์วอร์ นักดนตรีท่านนั้นก็สุภาพมากครับ ยิ้มและก็ไม่พูดอะไร แถมยังถามว่า John Williams คนไหนที่รู้จัก Julian Bream ? ฮา ฮา ผมก็เลยหน้าแตกครับ แป่ว จบ.ปล.Andre Segovia มีศิษต์เอกสองคนคือ Julian Bream John Williams.คนแรกอยู่ในวิดิโอที่สองครับ.

[/quote]

6 หน้านี่แค่ท่อนที่ 2 ใน 4 ท่อน ของ BMV1001 นะครับ ท่อนยอดนิยมของกีตาร์เลย
ท่อน fugue นี่บาง transcription แปลงได้ 7-8 หน้าก็มี แล้วแต่ผู้แปลงครับ
ท่าน Bach นี่ตลอดชีวิตแกแต่งเพลงได้พอ ๆ กับกินข้าว มีเป็นพันเลยครับ คงไม่มีใครเล่นได้หมดหรอกครับ

วันนี้ลองกลับมาเล่นดู เอ๊ะทำไมมันยากอย่างนี้ แกะชั่วโมงนึงได้หน้าเดียวออกมา 5 ไลน์ แล้วยังเลือกไม่ถูกว่าจะเล่นไลน์ไหนถึงจะเพราะ แทบไม่เชื่อตัวเองว่า 5 ปีก่อน
เราเล่นได้ ผมเคยคิดว่าจะจับ Bach ทั้งปีซักปีนึงเอาให้ซึ้ง นึ่งจนเละไปเลย
สงสัยไม่ไหวแล้วครับ

John Williams นักกีตาร์นี่ก็เป็น Australian ครับ เคยเล่นกีตาร์ classic จนเบื่อ
ก็มาตั้งวง rock ชื่อวง Sky ครับ แกบอกเพื่อหาแนวทางใหม่ แล้วก็บอกเวลากลับมาเล่น classic ไว้เลย พอครบแกก็กลับมาเล่น classic เหมือนเดิม ผมเคยซื้อเทปวงนี้มาหลายม้วนสมัย peacock น่ะครับ ถ้าใครมีแผ่นเสียงคงสุดยอดเลย
04-05-2011, 09:52

Forum Jump: