Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หาดอกลำโพงครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: หาดอกลำโพงครับ
ผมก็งงเหมือนกันครับว่าทำไม Fender Bronco ถึงมีกำลังขับตั้ง 35 w

กระทู้นี้ทำให้ผมใด้มีโอกาสศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับลำโพงกีต้าร์ขนาด 8" ไปพร้อมๆกับเจ้าของกระทู้เลย ต้องขอบคุณด้วยครับ

เดี๋ยวนี้แอมป์กีต้าร์ที่ใช้ลำโพง 8" มีแต่แอมป์ตัวเล็กวัตต์น้อยราคไม่แพงเท่านั้น ดังนั้นก็เลยหาคนผลิตลำโพงกีต้าร์ราคาสูงขนาด 8" ทำยายากนอกจาก Jensen เจ้าเดียวที่ยังทำรุ่น P8R อยู่

ส่วนลำโพงที่ติดมากับ Bronco นั้นเป็นรุ่นถูกๆที่ไม่มีสเป็คให้ครับและเขาใช้กับพวก student แอมป์ทุกรุ่นอย่างรุ่น Bullet, Bronco และ Frontman ซึ่งคงไม่มีใครไปซื้อลำโฑงตัวละเกีอบสี่พันบาทมาเปลี่ยนแทนลำโพงเดิมหรอก เหตุผลที่ Jensen ยังผลิต P8R อยู่ก็เพราะมันเป็นลำโพงที่ใช้ในแอมป์หลอดโบราณรุ่น Fender Champ ที่เป็นแอมป์ในฝันของหลายๆคน

ตอนนี้ในอเมริกาแอมป์ Fender Bronco 15 w ราคาแค่ 100-150 เหรียญ คงจะมีเจ้าของไม่กี่คนที่กล้าเอาลำโพง Jensen ราคา 90 เหรียญไปใส่หรอกครับ

เรื่องที่ว่าถ้าใส่ลำโพง Eminence Alpha-8A แล้วเสียงจะค่อยกว่าใส Jensen นั้นไม่จริงนะครับ ลองดูจาก graph เปรียบเทียบด้านล่างดู

[Image: jensen1r.jpg]

จากสเป็คและกร้าฟจะเห็นใด้ชัดว่า Alpha มันดังกว่า Jensen นิดหน่อยครับ ที่น่าห่วงคือ Alpha มันเป็นลำโพง woofer ที่ตอบสนองความถี่ต่ำใด้ดีกว่าแต่ความถี่สูงที่ -10 dB นีสูงใด้แค่ 5000 hz ในขณะที่ Jensen สุงใด้ถึง 8000 hz ถ้าเล่นแต่เสียงคลีนก็ยังพอทนแต่ถ้าเล่นเสียงแตก Jensen กินขาดแน่นอนครับ

ผมเชื่อครับว่าถ้าเปลี่ยนเป็นลำโพง Jensen แล้วเสียงดีขึ้นแน่นอนแต่ถ้าเป็นผมคงจะเพิ่มสตางค์อีกแล้วไปซื้อตู้ลำโพงขนาด 12" มาต่อข้างนอกนี่รับรองว่าเสียงดีขึ้นมากมายและดังขึ้นแน่นอนกว่าครับ ถ้าต่อแล้วยังไม่สะใจก็ขาย bronco ทิ้งแล้วไปซื้อหัวแอมป์ขนาดเล็กมาเล่นก็ยังใด้ครับ

28-04-2011, 23:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: หาดอกลำโพงครับ - by pood - 28-04-2011, 23:28

Forum Jump: