Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เช็ดสายกีตาร์ไม่ให้มีเสียงดังรบกวน
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: เช็ดสายกีตาร์ไม่ให้มีเสียงดังรบกวน
(10-07-2009, 00:14)povation Wrote: ส่วนใหญ่ผมใช้ผ้าชุบน้ำมันจักรเย็บผ้า Singer เช็ดสาย ...สนิมออกและเล่นสะดวกขึ้น
แต่ไม่ทราบว่าระยะยาวจะมีผลเสียกับเนื้อไม้หน้าหรือ Fingerboard อย่างไรไหมครับ

ผมเดาว่า น้ำมันจักรที่เคลือบอยู่ที่สาย มันน่าจะมีผลต่อสายและเสียงบ้างนะครับพี่ปร๋อ
เช็ดแล้วดูเหมือนจะสะอาด แต่ในร่องในหลืบของสาย จะเป็นแหล่งชุมนุมของฝุ่นและขี้ไคล
ในอนาคต

ส่วนที่ตัวกีต้าร์และฟิงเกอร์บอร์ดก็เหมือนกัน ตามความรู้สึกมันน่าจะแห้งๆ นะ
ถ้าไปทำให้มันฉ่ำๆ มันก็คงมีผลต่อเสียงอีกนั่นแหละ เดาเอานะครับ ฟังไม่ออกหรอก ถ้าไม่ได้เล่นประจำอยู่ทุกวัน Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

11-07-2009, 09:28
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เช็ดสายกีตาร์ไม่ให้มีเสียงดังรบกวน - by Tai Labour - 11-07-2009, 09:28

Forum Jump: